Điện áp đèn nắn?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by DoctorMoon, 31/7/12.

1. DoctorMoon

DoctorMoon Advanced Member

Em đang dùng bóng 5Y3 để nắn điện DC cho cao áp, hiện cao áp trên mạch đạt 270 vol.
    Tuy nhiên em cần cao áp khoảng 285 vol, em đã thử thay 5Y3 bằng GZ37 thì điện áp đạt được gần mức 285 vol.
    Vấn đề là GZ37, GZ34 hiện khá đắt, em muốn tiết kiệm chi phí nên muốn tìm bóng thay thế rẻ hơn.
    Các bác cho em hỏi có thể dùng bóng nào rẻ tiền hơn GZ34 và GZ37 nhưng vẫn cho điện áp tương đương không ạ.
    Ví dụ em nghe đồn 5AR4 tương đương GZ34, có thể thay thế được, không biết có phải vậy không;
    bóng nào giá khoảng 5-700 ngàn hoặc 1 triệu một cây cũng được ạ.
    Cảm ơn các bác quan tâm.

Tags:
  2. quanganhct

quanganhct Advanced Member

Thay 5ar4 bằng gz54 ngon bổ rẻ trên shop đang có đó Bác giá dưới 1 triệu. :D
    viewtopic.php?f=35&t=54889&start=25#p1465718 :D

3. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Quay sang nắn bằng diode bác ạ, 500 ngàn mua được cả rổ (theo đúng nghĩa đen) về xài đảm bảo được trên 285V :mrgreen:

4. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Bác thử thay tụ lọc nguồn sau đèn nắn thử xem. Theo em, bác dùng tụ dầu khoảng 10mf vẫn có thể đạt được áp cao theo yêu cầu của bác!

5. lenamit

lenamit Advanced Member

Giải pháp tiết kiệm nhất , bác thử nắn bằng 2 diode mắc thêm tụ lọc B1 rồi cho qua đèn nắn , như vậy vẫn dùng đèn nắn cũ nhung Dc tăng , cách này thấy DIYer tây hay xài :mrgreen: mình cũng dùng cách này rồi . Bác thử xem

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em toàn dùng cách này (dùng cầu diode nắn--> đèn, hoặc dùng 2 con diode tạo mass giả) vì biến áp ko có CT. có điều áp sau nắn lên khá cao. sự sụt áp khi có tải (nhiều hay ít) là không thể đoán trước được vì không có công thức tính.

để tăng áp thêm 10-15V, theo em bác có thể làm một trong 2 điều sau:

- dùng bóng 5AR4 Nga.
    - tăng tụ lọc sau đèn lên 47uf, nếu trước đó bác dùng tụ trị số thấp.

7. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Xin chào bác Mit,bác vẫn khỏe chứ ạ ?Tôi cũng muốn học hỏi thêm về mạch nắn lọc. Theo như bác chỉ dẫn thì nguồn cao áp 300-0-300 mắc qua 2 con diod ta có dòng điện 1 chiều khoảng 400v rồi qua tụ loc B1 47uf-500v,tiếp theo đấu vào đèn nắn...nhưng đấu như thế nào ạ? vì cao áp DC lúc này chỉ còn 1 đầu dây thôi?Bác có thể chỉ giáo thêm chỗ này để chúng tôi tiện áp dụng bác nha!
    Tôi thấy vấn đề thứ 2 cần quan tâm đến đèn nắn là DÒNG ĐIỆN. Đèn 5Y3 dòng chỉ có 125mA,trong khi GZ34 dòng là 250mA. Nên 1 đèn nắn đạt chuẩn thì phải cung cấp đủ cả áp và dòng.Mà thừa vẫn hơn thiếu,nên mới có câu tiền nào của nấy mà ,phải ko bác Mit lão làng.Chào bác !

8. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em cũng rất muốn biết chỗ này. Em ngồi nghĩ và mò mẫm rồi vẽ ra cái cách nắn như bác Mit nói ở trên.
    Em hiểu nó như thế này, ko biết có đúng ko, các bác cho ý kiến ạ:

Attached Files:

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

chặp 2 anode của bóng nắn lại rồi nối điểm 400V vào đó :D . lúc này bóng nắn có tác dụng là 1 con điện trở lọc.

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mạch của bác đóng điện là nổ ngay.

11. rock0em_h_x

Vâng. Cám ơn bác! Em hiểu rồi.
    May quá, may quá! tý nữa thì ...

12. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác chỉ cần bỏ con tụ B1 đi thì sẽ không có khói hay mùi khét gì cả :wink:

hoặc các bác có thể nắn như sau :

Attached Files:

13. rock0em_h_x

Vâng! Em cám ơn bác rất nhiều!

14. lenamit

lenamit Advanced Member

Cám ơn bác LLL
    Các câu hỏi của bác có thể tham khảo qua cách làm đơn giản cùa khoai tây cụ thể sau
    source: http://www.elektroncso.hu

nắn cầu hay CT có điểm giữa thì bác chắc rõ rồi .không bàn nữa
    Vấn đề bác quan tâm "dòng điên" I max là đúng đắn , tuy nhiên ở đây mình chỉ cụ thể là ampli bác chủ thớt đang dùng trong máy đèn nào thì dùng lại đèn ấy , vì khi thiết kế máy vần đề nhu cầu về dòng đã xác định nen không bàn ở đây ,do nhu cầu thật là nâng thêm áp mà tiết kiệm nhất . chắc bác cũng biết là khi nắn cầu diode hiệu suất tăng 1.4 thực tế còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác
    Dĩ nhiên tiền nào của ấy nếu có tiền nhiều thì chỉ việc mua bóng nắn GZ thì đơn giản rồi , bác cũng biết giá thành nó khá đắt so với dân DIYer lúc nông nhàn ,mình nói ở đây tiêu chí là cách nào rẽ nhất mà vẫn đạt dc yc thực tế .còn Imax thì chỉ cần tra data sheet là biết được . có nhiều cách khai thác đèn nắn dòng thấp ví dụ cho nó đãm nhiệm 1/2 bán kỳ 1/2 bán kỳ còn lại do diode đãm nhiệm cách này tây nó gọi là Hybrid nôm na là" mạch lai " hiệu quà ra sao mình có hướng dẫn ae bên topix
    http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=46&t=71485&start=275
    kính chúc bác khỏe .

bonus :mrgreen:

Attached Files:

15. datjbl

datjbl Advanced Member

Em xem cái mạch bác mit em ko hiểu nó tăng dòng như thế nào ? Sau khi qua diode solid , vào cái tube kia thì cũng chỉ là cái diode tube , đương nhiên lại sụt áp , đã sụt áp thì lấy cái chi chi tăng dòng , quanh đấy em chẳng thấy có cái gì giúp tăng dòng cả , hay em nhìn vội nên ko thấy ?
    Nếu như biến áp có CT ta dùng thêm solid cùng với tube , hoặc dùng riêng 2 con solid . nếu ko có CT thì vưỡn có thể dùng tube với solid , hoặc dùng 4 con solid , em có cái hình này ko biết có giúp gì được ko nha :

Attached Files:

16. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác chủ top chỉ cần nâng áp lên chút xíu thôi mừ! nhét cái bóng hình dưới vàolà xong ( lúc trước bà Chiến bán có mấy chục 1 bóng à) . Nếu chưa đủ đô thì tăng tụ ngay chân đèn lên 47uf và nhớ để bền bóng nên đốt tim đèn trước nghen.
    Kẹt kẹt thì xài diod chứ thấy nó hổng HÍ-End ! :D

Attached Files:

File size:
      26,1 KB
      Views:
      872
  17. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Em lại rất hiểu ý bác lenamit. Tăng dòng ở đây được hiểu là bóng nắn kép nắn mạch kinh điển thì dòng max chỉ bằng dòng của một nửa đèn. Nhưng mạch nắn bác lenamit đưa ra thì đèn nắn chỉ đóng vai trò "mùi đèn" vì trước khi vào đèn nắn thì đã là điện DC. Khi này đèn nắn được chập đôi triod (//) vì thế mà dòng chịu gấp đôi theo kiểu nắn CT kinh điển :D

18. datjbl

datjbl Advanced Member

-Hờ hờ , có mùi đèn em công nhận chứ cái vụ tăng dòng em nghi ngờ lắm ,coi cái tube nằm đó như một con diode nữa mừ thui, đã sụt áp thì lấy đâu tăng dòng nữa ? Chập đôi triode ở đây làm tăng khả năng chịu đựng của đèn và cái đèn này vẫn làm sụt áp ( nhiều hay ít mà thôi ) ,cái tube 5Y3 = 125 mA , cái GZ34 = 250 mA ,dù bác có chập đôi lại thì nó cũng ko thể chịu lên được đến 250 mA hay 500 mA . vả lại cái diode tube kép đó vưỡn chung cái K !

19. anhlongtranf

Quả thật là em chưa trải nghiệm thật sự kiểu nắn này. Vấn đề của nó nằm chung katode nên có thể không thể làm tăng dòng gấp đôi 1 triod. Nhưng có khi nào các đèn kép này có riêng katode không nhỉ? vì các đèn này đều có hai bản cực hoàn toàn độc lập, và rất có thể nó chỉ nối katode với nhau thôi. Nếu katode là riêng lẻ thì chắc chắn nó sẽ chịu dòng gấp đôi.

20. lenamit

lenamit Advanced Member

tăng áp chút thôi :mrgreen:
    cám ơn bác "datjbl"

21. DoctorMoon

DoctorMoon Advanced Member

Cảm ơn các bác đã quan tâm.
    Em chỉ cần tìm một cái bóng rút cắm - thay thế để lên được khoảng 10 - 15 vol nữa thôi. Chứ can thiệp vào mạch thì oải quá vì mọi chuyện đã xong rồi, máy em đã dựng lên rồi.

22. datjbl

datjbl Advanced Member

Vậy theo bác cái GU19-1 công suất tiêu tán của nó là bi nhiêu :lol: em thới nó ghi có 40W , nó cũng có 2 anode và chung có cái cathode thôi ah :lol: và có thể chuyển nó làm cái diode được ko ( em nghĩ là được nha , có điều chẳng ai làm thía bao giừ-tranh luận nha, ko có ý tứ gì đâu ah nha , em luôn coi đây là một dịp học hỏi nâng tầm hiểu biết , nếu em chưa rõ bác cứ chỉ bảo cho em hiểu thêm :p )

23. anhlongtranf

Vâng bác ah. Tất cả các bài post của em đều dựa trên tinh thần học hỏi, vì vậy bác cứ yên tâm về những câu hỏi hay ý kiến của em. :D
    Thực ra em cũng không biết gì nhiều, em cũng đưa ra vấn đề còn thắc mắc để tranh luận, có thể em đúng, sai, và điều đó không bao hàm ý nghĩ mỉa mai.
    Quay lại vấn đề đèn nắn, em cứ nghĩ là mạch nắn của bác lenamit làm tăng dòng gấp đôi một triod, nhưng khi bác nêu rằng nó chung katode nên không thể tăng được và em biết là ý nghĩ của em sai . Do em chưa trải nghiệm nên em chưa thật sự tin lắm vì em thấy các đèn nắn này đều có hai phần riêng lẻ giống nhau :D . Để có dịp nào em thử xem thế nào.

24. datjbl

datjbl Advanced Member

-Hờ hờ , hôm trước em cũng gân cổ lên cãi với lão cuongnm , suýt ăn cái bạt tai chỉ vì khăng khăng mỗi nửa của cái GU19-1 tiêu thụ 40W , lão ấy lấy cái hình vẽ và cái bóng ra chỉ cho mới biết đấy , từ hôm đó em chăm chỉ hẳn lên !!!!!!!!!!!

25. Pointed

Pointed Advanced Member

Một số (khá nhiều) đèn nắn hai bán kỳ vẫn có hai K cơ khí riêng biệt đấy bác ạ (ví dụ như cái này), về mặt điện học thì nó vẽ chung thế thôi vì nó đấu sẵn ở trong bóng rồi; chứ nói như bác thì chẳng lẽ điện tử phát xạ từ cái K bên trái nó chui ra khỏi ống bên trái và chui vào ống A bên phải ạ?

Share This Page

Loading...