Điện thoại 115 - Phòng mạch VNAV

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Capricornus, 13/12/05.

1. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Chào các bác, có vào topic này mới thấy đồ chơi Audio của anh em ta nhiều bệnh tật thật. Mỗi người một vẻ các bác nhỉ. Cái Power Linn LK 100 của em lại beij bệnh thế này: sau khi nghe khoang 2 cd bình thường tự nhien loa tắt ngóm không kêu nữa. Khi em ấn nút tắt nguồn trên power cái đèn báo điện phải sáng mãi một lúc lâu mới tắt (bình thường là nó vẫn sáng chút rồi tắt từ từ, nhưng đây nó lại sáng mãi một lúc các bác ạ). trước khi nó tắt tự nhiên cái loa lại kêu một tí rồi mới tắt hẳn. Các bác cho em hỏi nos bị sao với ạ? Hỏi một bác thợ bác ấy lại bảo cứ dùng cho nó chết hẳn sửa mới dễ. Em nghe có vẻ không ổn vì sợ bệnh nó sẽ nặng thêm. Em ở Hanoi, các bác cho em xin địa chỉ bác thợ nào làm tốt với để em mang đến xem sao.

2. qbho

qbho Advanced Member

Vì em ở SG nên k nhớ địa chỉ ở HN, bác có thể search trên 4R này hoặc PM hỏi bác KING là ra ngay bác ạ. Chúc bác sớm trị dứt bệnh em nó. :D

3. minhtrungjp

minhtrungjp Approved Member

SOS! Con amply SC-LX73 của em ship từ Nhật về, một cổng HDMI OUT không hiện hình lên được, mà chỉ có tiếng thôi à! Con này bị gì vậy các bác, giúp em với! Thanks!

4. chuotmicki

chuotmicki Advanced Member

Em có con ampli rotel RA-960BX.
    Khi em bật nguồn thì nghe tiếng xì xì và nổ lốp bốp, khoảng 10-20s là hết.
    Sau đó thì nghe ngon lành.
    Khi chạy nóng rồi, em tắt rồi bật lại thì không nghe xì nữa.
    Không biết là bệnh gì các bác nhỉ. :(

5. nvietdung80

nvietdung80 New Member

Cứu em với các Bác sĩ Audio ơi.

Em mới tập tành chơi audio, nghe các bác bảo mới chơi cứ chơi đồ rẻ tiền sau đó chán nâng cấp thì bán lỗ không nhiều. Thế là em mang về con ampli YAMAHA A1và cặp loa main. Nghe cũng thấy phê rồi, muốn nâng tầm chút e ra tiệm mang về loa center, cũng đấu nối tùm lum hết nhưng em Cer vẫn không lên tiếng, không biết khi mình vận chuyển e nó có sao không. Xin các bác chỉ giúp e cách setup ampli YA A1: từ nguồn CD vào Amp và ra loa Certer, em cám ơn nhiều ạ.

6. namharman

namharman Advanced Member

Chào các bác!
    Em có con ampli harman hk 6900 lúc mới bật lên nghe hát một loa bên trái nghe bị rè, nhưng sau khoảng 10 phust máy nóng lên thì hết. đặc biệt những hôm thời tiết ẩm ướt khi mới mở chưa nghe dĩa, ko mở volum tự nó cũng kêu lẹt rẹt rồi 10 phust sau cũng hết. Em dã nge có bác mách lôi ra vệ sinh tất cả các vỉ mạch rồi mà vẫn ko đuợc, vậy bác nào biết bệnh em nó xin giúp em với.( Em đã kiểm tra và thử rồi ko phải bị do loa mà do amp )

7. minhtrungjp

minhtrungjp Approved Member

Sao lâu rồi không thấy bác sĩ nào bắt mạch dùm em vậy!:(

8. namharman

namharman Advanced Member

Em có con harman kadon 6900 bị chập biến thế nguồn, bác nào đồng nát được cục biến thế của em nó hay biết có loại nào thay thế được xin chỉ giáo hộ. Em xin chân thành cảm ơn!

9. nhquang

nhquang Advanced Member

Các bác cao thủ cho em hỏi:

Em có một con pre đèn, mới dùng được khoảng vài tháng. Thời gian đầu thì tiếng ù xì nhỏ và không ảnh hưởng tới âm thanh. Nhưng gần đây tiếng ù xì ngày một to và lẫn cả vào âm thanh, thậm chí thi thoảng lại có tiếng lạch tạch nhỏ. Nếu bỏ pre này ra và chỉ nghe pow thì không thấy hiện tượng này.

Em đã rút hết bóng đèn ra và bật điện pre để xem có phải do lỗi của bóng đèn không thì vẫn thấy tiếng ù. Em đọc thấy các hiện tượng và giải đáp ở topic này đâm băn khoăn không biết pre của mình có phải bị hiện tượng "tự kích" không? các bác tư vấn giúp em, cảm ơn các bác nhiều.

10. vietnho3

vietnho3 Advanced Member

hiện tượng tự kích là apli nổ bịch bịch. bác hàn thêm sợi mass rồi chấm vào vỏ máy thử hết k. nếu k hết ù thì xem lại tụ nguồn cao áp bị rò . phóng điện bên trong tụ thường kêu tạch tạch nhỏ

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn đã rút hết bóng đèn ra và bật điện pre mà vẫn thấy tiếng ù thì không phải do tự kích mà do nguồn B+ có vấn đề , nhiều khả năng là biến áp nguồn rung gây nên :roll:

12. NDBD

NDBD Advanced Member

Bác thử coi lại dây tin hiệu, jack tín hiệu. Kg tiếp xúc tốt cũng gây hiện tượng này.

13. nhquang

nhquang Advanced Member

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình trả lời. Sau khi nghiên cứu ý kiến của các bác, em tự thấy là mình không biết kỹ thuật nên đã đem qua bác Hưng ở Tôn Đức Thắng kiểm tra và xử lý. Hiện tượng đó là do một dây nối ở đường ra (RCA) bị mối hàn không chuẩn + đường balance trong máy được thiết kế là balance "giả" nên không có dây mass. Sau khi bác Hưng đã xử lý hết tiếng ù rồi.

Lúc trước em cũng hỏi nhà sản xuất thì được giải thích theo lối khác làm cho mình tự nghĩ là amli đèn nó thế, tiền nào của nấy… nhưng sau khi đọc các threat tại topic này và được các bác tư vấn nên mới mạnh dạn vác ampli đi kiểm tra và được xử lí. Cảm ơn các bác đã tư vấn một lần nữa.

14. hoang964

hoang964 Advanced Member

Các bác trả lời giúp em!
    Con ampli đèn nhà em chạy 4 bóng công suất EL-84,hiện giờ chỉ có 2 bóng sáng,âm thanh ra loa cũng chỉ có một kênh.Em kiểm tra thì cả 4 bóng đều còn tốt.Như vậy là bệnh gì ạ,và ở SG thì nên mang đến chỗ nào để sửa.

15. mduc00

mduc00 Approved Member

Em có con CDP Marantz 67, tình trạng khi quay đĩa thì mâm hơi đảo. Một bác bảo phải thay cả dàn cơ mới hết.
    Các bác cho em hỏi có chỗ nào xử lý được trường hợp này không ạ? Cám ơn

16. virutchip

virutchip New Member

em có một khúc mắc, amply em là el34 SE, cấu hình gồm 2 bóng pre 6sn7 chạy dòng 10mA ( cao áp em đo được là 144v trở cathode 278ohm, 2 bóng el34 em chưa trọt que vào đo cao áp được nhưng em đo áp cathode là 25v, trở cathode là 390ohm) hiện em đang ghép với cặp loa cổ scott s14L, nguồn phát là cổng 3.5mm của điện thoại cho tiếng rất hay, bass ra mượt mà, sâu không bể tiếng
    nhưng volume em toàn phải vặn đến vị trí 1h mới đạt. Mặc dù biết là mạch SE cho công suất khá bé, đôi loa của em thông tin không có trên mạng nhưng em suy đoán độ nhạy tầm 93db vì khi test trên cặp JBL độ nhạy 95db thì mức volume vẫn phải để tầm 12h, theo các bác thì đây là hiện tượng chung hay cá nhân em bị

17. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cắm vào cdp thì hết.

18. aud

aud New Member

em có cái amp bán dẫn cỏ, vẫn hát bình thường nhưng nó có mùi hơi chua chua khó tả, sờ vỏ máy cũng không nóng chỉ hơi ấm ấm, các bác khám giúp em xem nó bệnh gì ạ?

19. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Thời tiết mình hại quá, cái amp ASR Emitter của em sau vài hôm không nghe giờ liệt luôn, cắm không vào điện nữa. Em đo thì thấy cầu chì trong mạch nguồn bị đứt, nhưng không biết mở ra thay thế nào cả, nó không có chỗ vặn ra như thường thấy. Em up ảnh lên đây bác nào đi qua biết cách mở thì hướng dẫn giúp em.

Đừng bác nào xúi em nối tắt nhé. Em muốn thay cầu chì trước rồi khám bệnh, sợ nối tắt nó phá luôn bên trong thì khổ.

Attached Files:

20. phanvietchan

phanvietchan Approved Member

Chào các bác em có hai con reciever Pioneer D2011 và AX5i cùng bị bệnh sau. Lúc đầu em dùng con D2011 được 1 thời gian bình thường sau đó cứ mở lên nó bị mở, đóng rơ le liên tục, có lúc tắt để stanby nhưng đèn báo lúc sáng, lúc không không sáng (lúc không sáng coi như tịt, lúc sáng mở lên được một chút thì đóng tắt rơ le tiếp). Sau đó ông anh đưa con AX5i cho dùng cũng chỉ một thời gian bị y như con D2011, lạ một điều ông anh dùng sặc sã không bị gì. Các bác cho em hỏi nó bị gì, nếu sửa thì ở đâu tốt. Cảm ơn các bác.

21. AV2

AV2 Advanced Member

Bệnh này hình như do Bác kê ko đúng hướng thì phải! :D Bác nên sử dụng sấy tóc thường xuyên và kê cao lên là hết bệnh thôi.

22. thanhtby86t

thanhtby86t Advanced Member

Có cụ nào có mje15030 và mje15031 xịn nhượng cho e 4 cặp được không ạ, e cầm quá mà chả biết mua hàng hịn ở đâu, e ở hn ạ

23. Hom_zui

Hom_zui Advanced Member

em có con cdp nakamichi oms-30
    đọc đĩa nhận bài hơi chậm là do thiết kế nó vậy hay mắt yếu - nhưng đọc tốt tất tần tật các loại đĩa từ 2k-2000k
    các bác nào xài con này chưa tiết em nó cũng khá dày dặn đấy
    ...

24. NonXanh

NonXanh Advanced Member

Em chuyển Topic khác do nhầm lẫn ...

25. Ngô Hữu Tân

Ngô Hữu Tân Advanced Member

Bác Rum beng ơi giúp em cuộn cảm 12 mH được không ạ

Share This Page

Loading...