Điện trở ghi trên ampli

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by huuhuan, 28/3/13.

1. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Em thấy có một số amply ghi điện trở 2 - 16 Ohm, nhưng đa phần không ghi gì. Có nhiều ý kiến khác nhau về vấn đề này, có bác nói nhà sx không ghi tức là mặc định chỉ dùng cho loa 8 ohm, nhưng theo em họ không ghi tức là có thể dùng cho full range of Ohm nghĩ là từ loa 2 Ohm đến 16 Ohm đều dùng được, chỉ có điều khi chỉnh Volume thì cần phải lưu ý. Các bác cho em xín ít ý kiến của các bác về vấn đề này với ạ.

Tags:
  2. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Thường không ghi trên amply mà ghi trong catalogue bác ơi.

3. vitduc

vitduc Advanced Member

Ý bác chủ là ghi trên catalogue ví dụ 4 ohm 300 W, 8 Ohm 150 W thì liệu có đánh được loa 6 Ohm không, có đúng không ạ?

4. audioinme

audioinme Advanced Member

theo như lý thuyết thì có thê được ạ

5. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Em thì cũng nghĩ là được, nhiều ampli trên máy lẫn catalogue đều không ghi điện trở qui định cho loa sử dụng, như vậy có thể hiểu là nó tương tích với mọi loa có trở kháng khác nhau phải không ạ.

6. audioinme

audioinme Advanced Member

đôi khi thông tin trên hướng dẫn cũng chỉ mang tính tham khảo thôi ạ ,tại vì khi nghe nhạc các dải tần sẽ giao động ko nhất định là phải 6 hay 8 ôm đâu ạ ,nếu ampli xuống được thì sẽ hay hơn

7. bede

bede Approved Member

Đánh được loa 6Ohm chứ bạn. 4 Ohm/300W nghĩa là khi bạn ghép amli với cặp loa có trở kháng là 4 Ohm thì công suất đánh ra của Amli là 300W, tương tự cho loa 8 Ohm là 150W. Khi bác ghép với loa 6Ohm thì công suất ra loa sẽ nằm trong dãy từ 150W đến 300W, nhưng chắc chắn là bao nhiêu thì phải xem đặc tuyến công suất của amli bạn nhé, nhưng chắc chắn là lớn hơn 150w và nhỏ hơn 300W ( ví dụ như 200W chẳng hạn).

8. Men_piano

Men_piano Approved Member

Chào bác !
    Việc này em ko rành nên em xin phép hỏi bác ampli tube có cắm khác trở kháng đc hay ko vì em cũng bị dọa là cháy ampli ... Giờ em vẫn run đây ạ

9. S_Natural

S_Natural Advanced Member

Chuyện này đã được đề cập khá nhiều, bác chịu khó search các topic cũ. Em tóm lượt cơ bản cho bác như sau:

Nếu amply bác có công tắc chuyển đổi trở kháng 4-8-16 Ohm (tùy âm ly) thì loa bác trở kháng bao nhiêu bác sẽ chỉnh trở kháng trên amply tương ứng. Lưu ý: nếu loa bác trở kháng 4 Ohm, bác chỉnh trên Amply 4 Ohm. Lúc này âm thanh sẽ nhỏ hơn bình thường một chút, nhưng nếu âm thanh quá nhỏ thì có nghĩa amply bác không đáp ứng nổi, bác đừng cố gắng ép nó vì sẽ có khói bốc lên đó :)

Trường hợp amply không có chức năng chỉnh trở kháng (nó auto luôn) thì bác nên ghép loa có trở kháng cao hơn trở kháng tối thiểu ghi trên amply. Nếu trở kháng bằng trở kháng tối thiểu của amply mà nghe bình thường thì cứ vô tư. Còn nếu nghe thấy yếu hơn bình thường, các dải bị mất nhiều nhất là giải trầm thì có nghĩa là amply không đáp ứng được công suất ở mức trở kháng đó. Nên ngừng để tránh khói bốc lên cao :lol:

Share This Page

Loading...