Điều gì xảy ra khi ghép Pre bán dẫn với Power đèn?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by trantu, 16/11/08.

1. trantu

trantu Advanced Member

Xưa nay chỉ thấy các bác bàn và thực hiện việc ghép Pre đèn với Power đèn để có được sự phối hợp ăn ý hoặc nếu muốn có chất đèn mà vẫn có sức mạnh của bán dẫn thì ghép Pre đèn với Power bán dẫn.

Còn Pre bán dẫn thì chỉ để ghép với Power bán dẫn. Vậy chất âm bộ dàn sẽ thế nào? điều gì sẽ xảy ra nếu mang Pre bán dẫn ghép với Power đèn? Em chưa thấy bác nào bàn về vấn đề này.

Xin mời các bác đã từng thử, các bác có nhiều kinh nghiệm trong việc phối ghép Pre +power, các bác am hiểu về kỹ thuật cùng chia sẻ để anh em được hiểu rõ hơn vấn đề này.

Tags:
  2. tvfm

tvfm Advanced Member

Hình như cái này cũng có nhiều lắm rồi mà bác! mấy cái ampli tích hợp có tube mà có phần chỉnh âm sắc, đa số là pre bán dẫn + công suất tube. Lúc trước có cửa hàng bán cái AMC cũng thiết kế như vậy.

3. trantu

trantu Advanced Member

Em không rành lắm nhưng em nghĩ là không nhiều. Bác nói amp tích hợp có Tube (em hiểu là amp Hybrid) thì cũng đa số là phần pre chạy Tube và phần công suất chạy sò. Và đặc biệt anh em chơi em ít thấy ai bàn và thực hiện đối với đồ rời là Pre bán dẫn+ Power đèn. Xin mời các bác vào bàn để cho những anh em ít hiểu như em có thể sáng ra phần nào. Vấn đề là tại sao ít thấy ai làm chuyện đó...(có thể đơn giản chỉ là vấn đề quan điểm của những cá nhân nhưng em cũng xin các bác cho thêm ý kiến).

4. SixL6

SixL6 Advanced Member

Vấn đề kỹ thuật thì em không biết, còn về phối ghép kiểu này em nghe thấy hay chứ không dở với điều kiện pre bán dẩn hay và pow đèn hay thì sẽ hay.

5. Acuti

Acuti Advanced Member

còn tùy xem trở kháng đầu ra của pre bán dẫn như thế nào nữa ạ ???

6. ttho

ttho Advanced Member

Thường thì pre bán dẫn có trở kháng nhỏ hơn pre đèn nhiều. Em cũng từng ghép pre bán dẫn pow đèn nhưng nghe không hay.

7. misterVu

misterVu Advanced Member

Bác có thể phối ghép mọi kiểu mình thích: cái nào cũng hát cả.

Những ai đã dùng đèn rồi, ít có người để SS vào chung.

8. Trần Khánh Vân

Trần Khánh Vân Advanced Member

Thỉnh thoảng tôi cũng ghép pre bán dẫn với pow tube để đổi gu, vì nghe tube với bộ dàn cỏ của mình thấy thiếu thiếu chất bass, khi ghép như vậy thì bass tràn đầy, nghe lạ tai lắm.

9. trantu

trantu Advanced Member

Cảm ơn các bác. Dĩ nhiên ghép theo kiểu mình thích và ghép cho kêu thì em đâu đưa ra để hỏi và nhờ các bác trên đây phân tích. Em chưa sở hữu pre nào nhưng có mượn pre về ghép với pow đèn của em (cả đèn lẫn bán dẫn)

Vấn đề chính đặt ra là em chưa hiểu (có lẽ nhiều người giống em) tại sao cùng một mức tiền bỏ ra thì anh em thường ghép là pre đèn đi với pow đèn hoặc bán dẫn, còn pre bán dẫn chỉ đi với Pow bán dẫn. Vậy cùng một mức tiền thì khi ghép pre đèn có luôn tốt hơn pre bán dẫn hay không?

Nếu được sự phân tích cả về mặt kỹ thuật, sự nhận định của các bác đi trước có nhiều kinh nghiệm chơi đồ đèn (cảm tính cũng được), em nghĩ đều rất bổ ích cho những người mới chơi như em.

10. conheomap

conheomap Advanced Member

Em thì thấy như vầy:
    Pre tube+pow SS: lấy chất âm tube+ sức mạnh của sò SS cho dễ phối ghép loa----> cái cách này em thấy hay và hợp lý nhất
    Pre SS+pow tube: kô hợp lý vì pow tube yếu xìu và cách này nghe ít mùi tube hơn.Nếu ghép cách này thì thà em nối CDP(=variable)+pow tube rồi khi có đk thì tậu pre tube sau
    Nhưng nói chung cứ gghe1p thoải mái tùm lum miễn sao thấy ok là đc :)

11. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Theo tôi những người cố ý ghép pre bán dẫn với pow đèn cũng có lý đấy. Âm thanh đèn thường lợi trung âm, tơi, dễ nghe... nhưng nếu các bác để ý nghe kỹ sẽ thấy âm thanh đèn hơi thiếu độ quyện, độ đậm đặc, độ chặt chẽ... mà những đặc điểm này lại là ưu thế của bán dẫn nên khi ghép như vậy tôi cho là sẽ thích hợp để nghe giao hưởng, rock, rap...nói chung là những thể loại nhạc cần độ động và bóc tách tốt.

12. Black&White

Black&White Advanced Member

Đồng ý với bác này, mình không chơi tube nhưng nghe của thằng bạn thì thấy PreSS+PowTube nghe hơi đì đùng

13. trantu

trantu Advanced Member

Sau khi tham khảo thêm từ các bài của các bác trên 4rum có cả phân tích về tính hợp lý, cả về kỹ thuật thì em cũng sáng ra rồi... :D Cảm ơn các bác nhiều.

Share This Page

Loading...