Điều khiển từ xa - volume

Discussion in 'Thiết bị điện tử khác' started by nongdanfo, 12/7/11.

1. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Em thấy trong các đầu đĩa. Đầu chảo kỹ thuật số, ti vi .. có các mạch chỉnh được tiếng to nhỏ. Điều khiển từ xa có. Đầu đĩa hỏng thì có mà đầy ra. Nhưng thực ra nó có hỏng cái phần to nhỏ đâu.. toàn kẹt cửa với mắt mũi kèm nhèm .. bỏ
    EM định cắt phần đó để đấu vào amply của mình ( tự làm ) . Vì em thấy kít trên đây bán khá mắc.. tầm 1 M :shock: Vậy bác nào đã mod thành công em xin tí kinh nghiệm với.. :mrgreen:

Tags:
  2. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Nếu nó điều khiển volume bằng mô tơ thì không nói lamf gì. Đằng này nó dùng phần mềm can thiệp vào DSP, tức là can thiệp vào tín hiệu số. Chẳng làm ăn gì được đâu :(

3. datjbl

datjbl Advanced Member

Bác giữ nguyên hiện trạng , dò đường tín hiệu vào ra , cắt mạch , nối tín hiệu của mình vào tầng input , output cắt khỏi mạch JIN rồi câu sang board của bác, điều chỉnh thử xem sao :D . Nếu bác có OSC thì rấ dễ dàng cho việc mod , lưu ý phải giữ nguyên phần VXL và các connect khác , bác cũng nên tham khảo datasheet từ VXL đến IC => mod dễ ẹc :D

4. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Vâng. cảm ơn các bác.. ko ngờ lại khó dữ vậy, THế thì trình em ko đủ roài..

5. hq2578

hq2578 Advanced Member

Món này em đã làm theo cách sau:
    Em tận dụng cái oto điều khiển từ xa của siêu nhân nhà em sau khi bị siêu nhân phá hỏng, em tháo phần nhận tín hiệu và điều khiển moto chạy tiến lùi trên xe, sau đó dùng 1 bộ volume có moto tháo trong các đầu cd đời cao hoặc dàn mini. Rồi đấu moto của volume vào vị trí của moto chạy tiến lùi của oto. Rồi cấp nguồn cho mạch thay vào vị trí pin sạc của oto.
    Vậy là được bộ điều khiển volume từ xa với giá đồng nát (vì đồ này hỏng chỉ quang vào sọt rác thui)
    Bộ của em còn tận điều khiển được cho 2 volume vì nó còn bộ phận điều khiển quẹo trái phải cho oto.
    Và bộ điều khiển này thêm 1 cái hay nữa là không cần chĩa điều khiển vào đối tượng vì nó dùng sóng radio thì phải.
    Chúc bác làm được bộ điều khiển volume theo sự sáng tạo của bác.

6. star385960

star385960 Advanced Member

Em cũng từng nghĩ làm theo cách này nhưng thấy tất các các loại điều khiển audio đều dùng hồng ngoại, đằng này mình dùng sóng radio---> có bị hiễu tín hiệu ko????

7. nntien

nntien Advanced Member

Cách của bác hay đấy. Trước đây em cũng nghĩ tương tự như vậy, nhưng vì em dùng amply monoblock nghĩa là phải có 2 cái moto riêng cho 2 block, nên lại thôi. Bây giờ nghe nhạc mỗi lần bật hay chuyển đĩa là lại phải chạy ra chạy vào vặn sao cho tiếng nó cân ở giữa.

Còn vụ nhiễu tín hiệu audio thì nếu có nhiễu thì chỉ nhiễu mấy giây lúc mình điều khiển chắc không ảnh hưởng tí nào đến chất lượng tổng thể âm thanh của cả bài hát. Nên chắc chắn ko cần quan tâm đâu bác nhỉ.

8. chipmate

chipmate Advanced Member

Nhiễu hay không thì em ko dám bàn.
    Nhưng mà các bác phải cẩn thận khi nghe với cái remote kiểu này.
    Sóng Radio thì không có hướng;
    Các điều khiển đồ chơi thường phát trong khoảng tần số 27MHz, hoặc xấp xỉ 40MHz
    Các bác đang nghe đài mà siêu nhân nhà các bác hay siêu nhân nhà hàng xóm đua xe "Sấm chớp và tốc độ" là đi mất đôi loa quý đấy ạ.

Cái mạch điều khiển từ xa này dùng cặp IC 4 hoặc 6, hoặc 8 lệnh, có thể mode lại dùng hồng ngoại (bỏ phần RF đi) sẽ an toàn hơn nhiều.

9. ndt

ndt Advanced Member

Các bác ra chỗ bán đồ điện tử hỏi mua bộ kit điều khiển từ xa cho volume (khoảng vài trăm nghìn) mang về hàn và sử dụng (volume số)

10. hoangcool

hoangcool Advanced Member

BÁc cho cái địa chỉ cụ thể ở Hà Nội đi bác.

11. Kalong8798

Kalong8798 New Member

mình xin góp ý tưởng thế này bạn tìm con SC9153 xem datasheet với sơ đò nguyên lí của nó sau đó thay 2 cái nút nhấn up down volume ở chân 9 và 10 bằng relay dùng mạch đk từ xa 2 chức năng đóng mở relay chắc đc 1 mạch chỉnh volume từ xa đó

Share This Page

Loading...