Điều kiện nào để 1 ampli bán dẫn có thể làm Pow???

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by gau-meo, 11/6/11.

1. gau-meo

gau-meo Advanced Member

Xin chào các bác, em có câu hỏi ngây ngô mong các bác trả lời giúp em.

Chả là em thích nghe chất âm của ampli đèn, mà kinh phí có hạn, tay nghề k có...nên quyết định tìm chất đèn từ pre đèn (loại rẻ tiền).
    Tuy nhiên em đang dùng ampli Marantz 88aSE, em k biết mua pre đèn về ghép với ampli này có đươc không ??? (coi ampli như pow).

Mong các bác trả lời giúp em. (theo các bác có kinh nghiệm phối ghép, khi ghép như vậy chất âm có ra mùi đèn k a??? và có phí ampli marantz k???)
    Mong các bác tư vấn giúp...đừng chê em dốt nhé!

Tags:
  2. coi

coi Advanced Member

Theo e biết, cục pow là chỉ có phần công suất, ko có các mạch khác như: tone, bass-treble, selecter, volume.... Nếu ampli của bác có đường đánh thẳng vào công suất thì có thể coi nó là cục pow.

3. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Nếu ampli của bác có cầu nối từ pre out vào main in thì bác bỏ cái cầu đấy ra, đấu từ preamp vào main in, coi như là chơi pre-power.

4. gau-meo

gau-meo Advanced Member

Cảm ơn 2 bác nhé!
    Em xem rồi, phía sau k có cầu nối như bác nói...vậy là tính toán của em phá sản!!!

5. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Không sao đâu T, T cứ ghép pre đèn vô bình thường, có điều hay hơn hay không mà thôi.

6. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Em nghĩ không ăn thua bác ơi, Marantz PM 88aSE không có ngỏ main in, bác cắm pre đèn vào thì cũng phải qua tầng pre của Marantz, mà lại có đến 2 volume hơi bị mệt.
    Tình hình của bác nếu không thay được amply mà vẫn thích nghe tí hơi đèn thì có thể nghĩ đến phương án CDP xuất âm đèn hay 1 con buffer đèn rời.

7. gau-meo

gau-meo Advanced Member

@anh Tuấn: Thank anh, em lăn tăn quá!
    @lehuulinh: như vậy là vẫn dùng b.thường hả bác, vậy để em mượn về thử chất âm xem sao. Còn về vấn đề lên cd đèn hay ampli đèn em bó tay! :mrgreen:

8. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Chơi thử cái GX-45 mới ra của Thi Văn xem sao T? Cứ mua về rồi cho mình mượn... :lol:

9. nguyenlan

nguyenlan Advanced Member

Ampli của Bác đã có 1 tầng Pre , bây giờ lại gắn thêm Pre nữa : E sẽ bị méo tiếng .

10. mrphong

mrphong Approved Member

Em cũng lăn tăn như bác gau-meo. Em dùng Sansui 607MR, không có cầu nối từ pre out vào main in nhưng có line CD Direct, không biết có ghép được với pre đèn không có bác nhỉ. Ôi, nghèo mà ham mùi đèn :roll: :roll:
    Em tham khảo thì có bác lại bảo như thế này :
    "Pre nếu ghép với Ampli tích hợp khác thì "Không ổn" vì đường Pre Out không thể nối vào Line In được vì thông số nó khác nhau.Ví dụ một thông số của một đường Input của Power Ampli:

Input Impedance 100 kOhm
    Input Sensitivity 911mV rms input for rated output power

Còn đây là thông số của một Ampli tích hợp:

Input Impedance 65k Ohm
    Input Sensitivity 240 mV (for rated power at maximum volume setting)

Có nghĩa là mức tín hiệu OUT của Pre có thể lên đến 900 mV, nếu nối vào đường OUT của Ampli tích hợp thì sẽ không phù hợp vì mức tín hiệu cho phép của đường Line In chỉ đến 240 mV."

Không biết sao nữa, Các bác tư vấn cho em với.

11. khoaduy84

khoaduy84 Advanced Member

bây giờ bác thanh lý 88ase rồi bù thêm kinh phí của pre nũa là có thể quất 01 e amp đèn vô tư rồi. bác có thể đặt ráp hoặc trên mục rao vặt lâu lâu cũng có người bán amp đèn cũ mà.

Share This Page

Loading...