Diy amply EL34 SE theo mạch có sẵn.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by caoan, 10/7/12.

1. caoan

caoan Advanced Member

Vâng cảm ơn bác nhiều..... :D

2. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Theo em thì quất luôn cặp EL34.
    Đắt tý nhưng mà em nghĩ rằng cứ nghe luôn EL34, sau đó nâng cấp OPT, tụ tị ...
    Và cuối cùng thì được 1 em EL34 SE ngon. :D

Hôm đi mua EL34, em chủ định mua 2 bóng, vậy mà đến nhà ông anh tháo máy 4 quả, máu quá em quất luôn. :lol:

3. caoan

caoan Advanced Member

Bác lại nghĩ ngược với em, phải làm OPT tốt thì mới nâng bóng, chứ ko thì cứ để bóng nga mà nghe. Có lẽ em phải cuốn cục nguồn Fe 45mm dày 4-5cm thì mới đủ áp..hihi. Quê em toàn loại nguồn bự thế này.

Nguyễn Nam Sơn likes this.
  4. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Em thấy bác Rock nói đúng đó. cái gì quan trọng và dùng được lâu dài thì nên đầu tư khá 1 chút đi bác: bóng, công tắc, volume, RCA. vỏ, tụ, trở, dây,...có thể nâng cấp sau. Nếu bác lắp SE thì Fe nguồn 40mm là thoải mái, đến PP bác Rock còn dùng 40mm được mà, đừng ham to quá vì mới quấn không thể đẹp được sau này thế nào khi nâng cấp hay thay đổi amply bác chẳng quấn lại.

5. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Bởi vì OPT của em là tự quấn, và em cũng tính sẽ quấn dài dài, nên em cũng lường trước được là lần đầu quấn sẽ ko được tốt, thậm chí còn tệ nữa. Phải trải qua vài cặp, học hỏi thêm kinh nghiệm của các bác trên này, quấn xong mang đi đến nhà bác nào đó thử cặp OPT của mình hoặc mượn cặp OPT xịn về thử và so sánh mới biết và rút kinh nghiệm được.
    Do đó em xác định món OPT em sẽ quấn đi quấn lại nâng cấp nâng đời từ từ. Ví dụ như cặp OPT PP sau này, em thấy đã khá hơn cặp OPT SE trước đó rất nhiều, từ cách quấn, cách ngâm, hình thức bề ngoài ... đến khi thử nghiệm ... cũng khá hơn nhiều. (các bác cho em tự sướng tý :lol: )

Bóng em ko ... thổi được nên em ... mần luôn EL34.

6. dinasour76

dinasour76 Advanced Member

Ít tiền thì xài 6p6p (6L6) của Tung Của cũng đc, nghe đỡ hơn 6p3c (tiếng bóng Nga ngố nghe nó cứng khèo à)

7. caoan

caoan Advanced Member

Vâng cảm ơn các bác, cứ từ từ em tiến...sưu tầm dần vậy..hihi

8. caoan

caoan Advanced Member

Sau nhiều ngày sưu tầm em kiếm được ít lõi làm nguồn và OPT , có bác nào ghe qua giup em cuốn opt bằng C core và lõi vuông ko phải IE ko à? em cảm ơn...

Attached Files:

9. dragous

dragous Advanced Member

Bắt đầu ... cuốn thôi bác. Còn nhiều gian khổ phía trước lắm ạ. Bác làm trước đi, em sẽ đu theo bằng dự ớn 6p14p Push pull. Đôi Fe kia làm OPT chắc là tốt bác nhỉ. Em còn chưa kiếm được fe opt.
    Ah, to bác tcqanh: Em biết là tài nguyên của diễn đàn có hạn, nhưng ngày nào vào mục DIY đèn điện tử em cũng thấy bằng ấy topic, nghiền mãi chưa hết nhưng không thấy topic nào mới cũng thấy ... chan chán. Thỉnh thoảng có topic mới, nếu người đã có kinh nghiệm DIY rồi thì chia sẻ lại, các bác chủ topic thì chịu khó show hàng vào cho thêm phần sinh động. Những người mời vào "nghề" DIY như em rất cần các bác đã đi trước giúp đỡ. Em mong sẽ có thêm nhiều kinh nghiệm quý báu khác trong quá trình DIY để tự lắp được 1 chiếc amply đèn. Trân trọng!

10. caoan

caoan Advanced Member

Sau nhiều ngày tìm kiếm vô tình em nhặt đượcj mớ giấy cách điện quá ổn luôn... chuẩn bị cuốn nguồn thôi các bác.... :D

Attached Files:

11. khoaitaybb8320

khoaitaybb8320 Approved Member

Bác ơi em đang nghiên cứu làm một con nhưng chưa biết gì nhiều lắm.
    Em nghiên cứu cái mạch EL34 của bác @Audioto, bác ý vẽ lại rất chi tiết đây ạ
    Tuy nhiên có một số vấn đề em không rõ lắm muốn hỏi bác giúp đỡ
    1/. Theo mạch bác audioto vẽ thì em hoàn toàn có thể làm được, nhưng một số top pic khác đưa sơ đồ các loại đèn chỉ vẽ có ba đường line vào và ra đèn thôi thì dân ngoại đạo, lại mới cứng như em không thể hiểu được cách đi dây vào, ra đèn như thế nào cả. Em đã nhờ ông google tìm hiểu nguyên lý hoạt động của đèn nhưn khó hiểu và không vỡ ra được cái gì cả.
    Bác giúp em tìm hiểu vấn đề này được không (để khi gặp bắt cứ một loại đèn thông dụng nào là có thể biết được cách đi dây vào ra đèn)?
    2/. Sơ đồ trên mới là một vế. Vế còn lại thì làm y nguyên như vậy nhưng lấy nguồn từ đâu ạ (tất nhiên là từ mạch nguồn rôi), nhưng có phải cứ lấy nguôn từ điểm B+ cho vế còn lại hay phải thêm tụ và trở như từ choke ra để có thêm một đầu ra B+ nữa cho vế còn lại.
    Đối với nguồn đốt tim đèn cũng thế ạ?

Em cứ hỏi ý kiến các bác thế đã. Có gì vướng em lại xin các bác nhờ sau.
    Tran trọng!

Attached Files:

nghiaquangtran likes this.
  12. caoan

caoan Advanced Member

Bác cứ lắp theo mạch này , bác đừng tìm mạch khác càng nhìn càng loan ko ra được cái gì đâu.... 1 nguồn dùng chung cho 2 kênh..bác làm xong tự nhiên sẽ hiểu....

13. khoaitaybb8320

Cảm ơn bác Caoan.
    Nhưng em nhờ bác tư vấn giúp em là nguồn B+ cho kênh còn lại em lấy thế nào ạ?

14. caoan

caoan Advanced Member

ac ac.. thì dùng chung tức 2 kênh đấu vào 1 điểm ý...

15. Suotngayloavoidai

- Thế này cho dễ hình dung bác ạ, trước em cũng thía... :lol:

Attached Files:

16. khoaitaybb8320

Vâng ạ. Cảm ơn các bác nhiều. Em ngoại đạo, lại mới ty toe nên hỏi hơi ớ ẩn tý các bác chém nhẹ thôi ạ!

17. caoan

caoan Advanced Member

bác đi nghe và tụ so sánh mới chuẩn.... :D

18. loa_rach

loa_rach Advanced Member

Bác Caoan!
    EL34SE của bác đã xong được bao nhiêu % rồi?
    Em đã hoàn thiện và đang nghe EL34SE theo mạch sau đây, nghe khá lắm.
    Mạch đơn giản, rất dễ ráp, lắp phát chạy ngay, ù xì cực nhỏ (ghé sát tai vào loa mới thấy, loa em độ nhậy 93dB).
    về cơ bản mạch gần giống mạch bác đã post, chỉ khác là dùng auto-bias.
    Bác xem có thể dùng được ko?

Attached Files:

19. caoan

caoan Advanced Member

Mach của bác phần nguồn khá đơn giản, nhưng phần âm thì cũng ko đơn giản lắm. Em đang cuốn biến áp , chuẩn bị làm OPT do ko có thời gian lên em làm hơi châm.... Em dùng 6p3c-e thay cho el34 sau này nâng cấp sau. Em dùng fix bias vì như thế thay bóng khác vào chỉnh dễ hơn. :D

20. loa_rach

loa_rach Advanced Member

Phần âm bác có thể lắp các tụ 2,2u và mấy tụ nhỏ sau cũng được (chỉ là đấu song song), tụ hóa lắp trước.
    Mạch của em là auto-bias nên vẫn có nhược điểm là dòng Ia của 2 tube EL34 không thể cân nhau được hoàn toàn (chắc là do bóng không mát-pe :lol: :lol: ).
    Bác chơi fix bias sẽ dùng được nhiều bóng hơn.
    Chúc bác làm được nhiều đồi chơi. :D

21. caoan

caoan Advanced Member

vâng cảm ơn bác...hihi

22. DatThanh198

DatThanh198 Approved Member

Xin phép các cao thủ cho em đào mộ cái topic này vì ... em muốn hỏi mà không lập được topic mới.
    1. trong cái mạch này thì cao áp là 300v, mà cái topic http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=45&t=19 của bác rumbeng lại hướng dẫn quấn cao áp 350v cho EL34SE. vậy em phải theo cái nào?
    2. sau khi hoàn thành, kiểm tra lại thì điện áp của B+ và B++ là bao nhiêu thì đạt?
    3. không biết có phải cái đầu của em nó xxx xxx không mà em đọc mãi rồi cũng không hiểu nổi cái bias là cái gì, vậy bác nào chỉ cho em trong cái mạch trên thì đâu là bias, cái này auto bias hay fixed bias.
    Em cảm ơn các bác và mong các bác chỉ dạy thêm để em sớm hoàn thành dự án EL34SE của mình.

23. Suotngayloavoidai

- Híc em là Newbie, trong lúc các cao thủ còn đang bận...dùng bữa tối, em tranh thủ chém gió trộm tí thui ợ :D
    - Mạch này là mạch đã chỉnh sửa cho dễ làm với người lần đầu làm quen với đèn bác ợ. Mạch gốc cao áp 400V thì phải, mới làm lần đầu thì bác chạy 300V như mạch sửa là được rùi (em chạy 310V). Nếu nắn bằng diot thì bác làm vài mức điện áp để dễ bề thay đổi ví dụ: 20V-300V-340V-380V. Nếu nắn bằng đèn, có CT thì được ít mức hơn tùy cửa sổ của biến áp.
    - Nếu nắn bằng đèn thì B+ = cao áp X1,1 => nếu cao áp là 300=> B+ khoảng 330V, B++ thì còn sụt áp qua con trở nên thấp hơn (khoảng trên 200V, tại em làm lâu rồi nên không nhớ chính xác)
    - Mạch này là AutoBias bác ạ cho dễ làm với newbie.
    - Em chỉ biết đến thế xin ý kiến các bác khác :D

24. DatThanh198

DatThanh198 Approved Member

Cảm ơn bác rất nhiều. tiện thể có bác nào có cái mạch gốc của nó thì up giúp em được không. em nghiên cứu xem mạch gốc có phức tạp hơn nhiều không ạ.

25. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

ngâm cứu nhiều mà k bắt tay làm dễ bị tẩu hỏa lắm bác, cứ bắt đầu bằng những thứ đơn giản nhất rồi tới những cái khó sau vì sự nghiệp audio còn dài.
    em xin lỗi spam chút

Share This Page

Loading...