DIY Cặp loa 2-way bằng đá-Mời các bác góp ý!

Discussion in 'DIY Gallery' started by chauny, 2/10/10.

1. Dao Vinh

Dao Vinh Advanced Member

Không ngại bác chủ phật ý, em muốn hỏi để làm được cặp thùng loa đẹp và pro thế, không rõ bác chủ đã thử tay nghề với bao nhiêu mét vuông đá? Em hỏi để biết đường toán :lol:

2. kobietgi

kobietgi Advanced Member

:x Việc gì phải thử bác! Bác chủ topic nếu đã làm bằng công nghệ CN thì 1 phát là ra ngay thôi. Dựng chương trình và tính toán trên máy tính sau đó cho sang máy CNC là ok liền mà!
    Kính!

3. chinh_nguyen

chinh_nguyen Advanced Member

Bác chủ DIY loa đá nầy trông pro quá, chắc hôm nào xin phép đến nghe một lần cho biết.

4. chauny

chauny Advanced Member

Bác hỏi thật tình quá!
    Báo cáo bác là em không làm hư mét vuông nào cả. :D

Không dấu gì bác, trước khi làm e cũng lăn tăn lắm, e cũng xem qua vài trang làm loa bằng đá, giá loa không rẻ nên chắc là hay lắm nên e làm. và các tây cũng có diy, có link đây ạ:
    http://diyaudioprojects.com/Speakers/Se ... -Speakers/
    Loa đá cẩm thạch:
    http://www.markdanielofamerica.com/inde ... 5&Itemid=5
    Loa đá slate:
    http://www.hifiavsupplies.com/html/fisc ... scher.html
    ...
    Các bác có nghe loa đá rồi mong các bác chia xẻ thực hư.

Kính,
    chauny.

5. levanngo65

levanngo65 Advanced Member

bác cho em hỏi tiếng bass của em nó thế nào. có xuống sâu không bác. có bị khô tiếng không

6. chauny

chauny Advanced Member

Theo như các bác khoai tây đánh giá thì bass khá tốt sau khi diy cặp loa bằng đá hoa cương :
    "Sound

I was knocked off my feet with the sound after the first track we played: Everlast - Folsom Prison Blues by the legendary Johnny Cash. The song tested bass response of the speakers. We didn't expect such deep and accurate bass from small speakers. The speakers deliver very detailed sound (soft treble and great imaging). They play rock music aggressively and classical music with emotion. As we say: "they play like HONEY" (it means - brilliant) and they look great too."

Còn riêng e thì tiếng bass sâu, chắc. Thỉnh thoảng e hay mở BoneyM chạy bằng đầu onkyo, nghe khá hài lòng.

7. student

student Advanced Member

Cool. Rất sáng tạo, đáng khâm phục :)

8. vista143

vista143 Advanced Member

Em lưu ý rồi đấy, chuyến sau vào sẽ ghé bác chơi, em hay ra vào nhiều, nhà bà cô mở 2 quán cafe ngay Hẻm Giáo sứ Hòa Bình, với ở Nguyễn Văn Công, 2 quán cafe Quỳnh ý bác ạ, k biết bác có biết 2 quán đó k :D

9. ngocpham

ngocpham Advanced Member

Bác dùng dao gì để gia công được đá vậy? Em cũng làm lập trình gia công CNC, nhưng chỉ gia công sắt/thép/gỗ nhân tạo/cacbon... chưa từng gia công đá :D

10. chauny

chauny Advanced Member

Dao cắt đá ra ngoài mấy tiệm bán đồ cơ khí có, loại này có hạt đính bên ngoài lưỡi, tuy nhiên không bền lắm, hơn chục nghìn một dao nên nhanh hỏng khi cắt đá cứng như đá granite. Có một người bạn mua dùm mình dao Anh ba, khá tốt nhưng đắt quá, 50$/dao.

11. huyxuan2005

huyxuan2005 Advanced Member

Em nhớ là lúc em còn trẻ có gặp 1 cặp loa đá của Pioneer, nhưng không đủ xiền nên không được nghe em nó hót, chỉ nghe nói là hay lắm thôi, có lẽ loa DIY của bác chủ cũng hay phải không các bác

12. thanhpham

thanhpham Advanced Member

Chào bác.
    em cũng tính làm thử đôi loa = đá như của bác.nhưng bác có thể cho em biết thêm về ma trận bên trong thùng loa dc ko ạ?

13. chauny

chauny Advanced Member

bên trong thùng loa e đặt mạch phân tần và e cho thêm mút hột gà và mút bông sợi trắng để âm thanh tốt hơn. chỉ có vậy thôi bác ạ. chúc bác thành công!

14. tonytoan

tonytoan Advanced Member

có hôm e qua cửa khẩu biên giới campuchia tìm đồ mua chơi e thấy mấy cái thùng nhìn phát thèm , mà tụi nó đập bò thùng lấy loa , còn mấy cái mạch lọc bỏ vô số , e chạy lại định lụm chưa kiệp thì thấy ông kia lụm hết tức ghê luôn . qua đó săn về sài là ok ln , để hôm nào e lến đấy lại tìm cặp loa nào vip về làm cặp thùng cạnh tranh với bác cho vui :lol:
    đồ làm sắt thì đủ hết , thêm xưởng gổ nửa chứ mà e không biết làm sản phẩm gì cho đẹp

Attached Files:

15. hqaudio

hqaudio Advanced Member

Loa của bác có thêm bông vào trong loa không vậy bác. Loa bằng đá chắc nghe tiếng rất khác đây. Bác cho em xin thông số kích thước loa nhé bác. Thanks bác.

16. chauny

chauny Advanced Member

Em có thêm vào bác ạ, mút hột gà áp sát vào thành bên trong, thể tích còn lại là bông, và Kích thước của thùng loa đá là HxWxD: 350x220x280mm.

17. tai cây

tai cây Approved Member

Về hình thức thì tuyệt vời rồi, chỉ mong khi nào được nghe để có thêm cảm nhận về âm thanh thôi.
    Chúc mừng bác có một cặp loa đẹp!

18. themask

themask Advanced Member

làm loa bằng đá chắc công phu lắm đây.

19. gnouhp

gnouhp Advanced Member

Nhìn cặp loa bác DIY đẹp quá,lại rất chuyên nghiệp.

20. tnm

tnm Advanced Member

Trông rất đẹp, tiếc là ko có cơ hội nghe thử, chúc bác tiến xa hơn nữa :mrgreen:

21. Camry191

Camry191 Advanced Member

Thùng loa bằng đá em chưa được nghe. Không biêt âm thanh thế nào? :?:

22. longthp61

longthp61 Advanced Member

Hôm nay em mới đọc topic này.
    Cách nay độ hơn 10 năm em có nghe loa bằng beton.drivers của Wharfedale,cặp loa này nghe đâu cũng có lịch sử của nó.
    Hiện bây giờ, hình như anh Hương chủ quán cafe "Tao Đàn" cũng vẫn còn la sở hữu chủ,lần cuối cùng em nghe cách đây 3 năm ở quán cafe "Sàng Đỏ" ở cư xá Bắc Hải(chủ quán vẫn là anh Hương).
    Còn nói về loa đá,nếu bác ở Saigon,Phú Nhuận mời bác đến quán cafe FUHRIN,đòi cho bằng được cô An Linh pha cafe cho bác, thưởng thức cafe pha theo phong cách riêng và âm thanh cúa những cặp loa bằng ĐÁ,được chế tác bởi một "Bà Phước" đã ngoài 70 tuổi ở Đà Lạt.
    đ/c -Cafe Fuhrin
    29 Đường 11(Miếu Nổi) P2 QPN
    tb : 1-khi bác đi nhớ phone cho em. Long 0907531177 :D
    2-Quán này không phải của em.

23. zeze

zeze Advanced Member

Anh Long rành quán café độc quá :D . Em nhớ lúc trước có 1 quán café, bên trong toàn dàn băng cối, đĩa than. Hình như quán này từng có thời gian đăng ký shop trên VNAV, em có ghé qua nghe thử và mua 2 đĩa thu ShotGun. Giờ lâu quá không nhớ tên quán là gì, và nằm trên đường nào nữa, chỉ nhớ đường vô sân bay TSN.

24. th_vu

th_vu Advanced Member

Bác chủ làm được trên đá hoa cương thì lần sau làm luôn trên đá trắng loại mà mấy bác làm tượng hay làm cho đũ bộ Đen - Trắng. Nhìn đẹp quá mà độc nữa.

25. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Việc kết dính các vách bên, mặt đáy, mặt trước, mặt sau loa bác dùng loại keo hay vật liệu gì vậy ..., nếu các vách bên mà thay bằng màu đá khác hơn thì trông chắc đẹp hơn...

dù sao cũng là loa "độc" , chúc mừng bác đã thành công !!!

Share This Page

Loading...