Diy giáp chống nhiễu cho dây nguồn không có lớp chống nhiễu

Discussion in 'Phụ kiện' started by hung1976, 21/5/17.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Xin bạn cho ý kiến......

2. thai64

thai64 Advanced Member

Bác đọc các bài viết của mọi người trong diễn đàn này về chủ đề: Diy giáp chống nhiễu cho dây nguồn không có lớp chống nhiễu.

Đến lúc này bác vẫn cố tình không hiểu...giáp chống nhiễu.

Xin lỗi bác nguyenha7940 đừng quấy rầy tôi và làm trò cười...có nhiều thứ để chơi và làm cho mọi người vui hơn.:p:p:p

Last edited: 8/8/17
  3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Mình thấy cùng một người viết mà từ trang 1 sang trang 5 của cùng một chuyên mục đã có khác nhau sợ nhầm nên hỏi lại cho rõ thôi....

4. thai64

thai64 Advanced Member

Khi nhiễu điện được giảm thiểu đến mức nhỏ nhất...đó là cái duyên của người chơi Audio ;):po_O

5. nhatle

nhatle Advanced Member

14964657656917_i-lapp-kabel-przewod-olflex-classic-110-cy-4g-10-1135614.jpg _20170808_205350.JPG Em có 01 sợi dây điện 4.0 mm (4 lõi) có lưới chống nhiễu không biết có dùng được không? E thấy giống dây của Labb kabel nhưng không thấy in trên dây, e chỉ thấy có thông tin như hình dưới thôi. _20170808_205350.JPG

6. nhatle

nhatle Advanced Member

Em có 01 sợi dây điện 4.0 mm (4 lõi) có lưới chống nhiễu không biết có dùng được không? E thấy giống dây của Labb kabel nhưng không thấy in trên dây, e chỉ thấy có thông tin như hình dưới thôi. View attachment 227495

7. tronghien

tronghien Advanced Member

Dây Đức 4 lỏi .....................

nhatle likes this.
  8. nhatle

nhatle Advanced Member

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mình thấy một số bác sắm được dây này, Diy làm dây nguồn...

Bác Nhatle, có phải loại dây này không :

" Dây nguồn Lapp Kabel Stuttgart olflex 110 của Đức, dây nguồn tốt sẽ cho một dòng điện sạch vào thiết bị. Dây lõi lớn vỏ có giáp bảo vệ chống nhiễu, đồng ofc nguyên chất... " :)

10. nhatle

nhatle Advanced Member

______
    Oh, em không biết là phải nó không, nhưng e không dám bàn tán khi chưa nghe thử. Nhìn lõi dây của nó cũng đẹp :)

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mình có một người bạn mua được dây này ở ...hàng Cháo HN.

12. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Như vậy các dây nguồn có giáp sẵn thì không được nối đất, nếu bác không sợ mất gin thì mạnh dạn đi lại cách nối đất sao cho không loop và tất cả các giáp bọc dây nguồn đều nối đất thì sẽ tốt hơn nữa. Dây hãng mua về em tháo đầu jack cái ra để chỉnh, còn những dây nguồn khác em mua dây cắt mét và đầu jack tốt về tự làm cho thoải mái, hổng sợ mất gin hehehe

chiêunam likes this.
  13. hoangtrong

Dây này có loại lõi to hơn tí. Dây bác đang có thì có người lấy 2 lõi làm 1 dây nóng và 1 dây nguội, 2 lõi còn lại chập đôi làm đây đất. Làm như thế thì dây khá nhỏ, chỉ nên dùng cho CDP, cơ+DA, pre, TMP... Còn nếu muốn dùng cho amp thì bác chập 2 lõi làm 1 thì được 2 lõi kép làm dây nóng và dây nguội, còn dây đất nếu cần thì đi dây riêng nhé, còn nếu đã nối đất vào 1 thiết bị khác rồi thì phẻ, khỏi đi thêm dây đất bên ngoài nữa hehe. Bác chú ý phải đầu tư jack nguồn cho kha khá một chút thì mới hay được.

Nói thêm, dây này bác dophien Q12 thỉnh thoảng hay cho lên sàn giao dịch, bác chụp được ở đâu thía?

14. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Em đang nói về nối đất nhiều điểm sẽ xảy ra hiện tượng loop.
    Còn nối 1 điểm sẽ không bị.
    Hiện giờ em chỉ nối tại preamp.
    Một số cao thủ DIY dây nguồn lại bỏ không đấu dây mass tại jack đực (male plug) ngược với cách đấu của bác hoangtrong.
    Ngoài ra, còn luồn ống gen để chống rung.
    Không biết ưu nhược của mỗi phương pháp ra sao. Chắc em phải thử DIY dây nguồn xem sao.

15. thai64

thai64 Advanced Member

@ Sau khi bẫy được nhiễu điện bởi màn chắn (giáp chắn) thích hợp, thì cần phải triệt tiêu nhiễu đó một cách nhanh nhất (nhiễu ở dạng sóng điện...) bằng cách dẫn (truyền) xuống đất qua dây tiếp đất.

Có phải như vậy mà các cao thủ DIY dây nguồn...tại đầu cuối sợi dây nguồn, người ta mới nối màn chắn của dây nguồn với cực tiếp đất ?.o_O

Last edited: 9/8/17
  16. hoangtrong

Đậm: bỏ không đấu dây mass ở đây có nghĩa không nối dây mass vào hệ thống tiếp đất? như vậy thì giáp dây nguồn xả đi đâu??? Chắc có sự nhẫm lẫn gì ở đây.

Cho nên nếu không nối đất vào thiết bị thì nên nhả dây mass ra khỏi jack cái, còn ở jack đực thì vẫn đấu dây mass và chập giáp dây nguồn vào đây để xả từ giáp dây nguồn vào đất luôn. Nếu không thì không nối dây mass vào jack đực, mà nếu dây nguồn có giáp và nếu lớp giáp này nối vào dây mass ở đầu cái thì giáp thu nhiễu lại theo jack cái đổ vào thiết bị??? Còn không thì phải nối riêng giáp dây nguồn vào đất bằng dây riêng rất lằng nhằng, kém thẩm mỹ!

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Có nhiều vấn đề rất khó suy diễn và khi thực hành cũng khó lý giải a,b,c.......MÌnh thấy chất sợi dây G có ảnh hưởng đến chất âm nên cần cân nhắc.Bản thân mình cũng đã DIY dây nguồn,tín hiệu với lớp giáp dầy,chắc chắn và không nối với bất kỳ chấu nào hết và thấy rằng rất hiệu quả,nền âm sạch vững vàng nhưng không thay đổi âm sắc của dây nguồn.

18. hoangtrong

Bác đã thử nối đất lớp giáp này và nghe so sánh chưa? Mong bác chia sẻ tiếp.

19. nhatle

nhatle Advanced Member

E nghĩ tiết diện dây c
    ------------------
    Hình sợi dây là của em đó bác ( dây này theo nhập máy từ Đức về, thi công còn dư nên em xin 2.5m về thử) , còn hình chụp lõi là em thấy trên mạng để minh họa :). Em thấy lõi dây cũng khá & đủ cho amply nên em chỉ cần dùng 03 lõi thôi, chứ dùng 02 lõi ( ground) + giáp nhét vào phích cắm thì cũng hơi vất vả.

20. hoangtrong

Vâng, vậy là nó thuộc loại to rồi, có loại lõi đơn nhỏ hơn. Ampli SE của bác thì OK, nhưng 1 lõi đơn cho nóng hay nguội thì đối với amp 845SE hay EL34PP nó khá là đuối, và nếu dùng làm dây nguồn tổng cho hệ thống thì chỉ hợp với các hệ thống nhỏ tổng công suất tiêu thụ không quá 250w. Chúc mừng bác có dây ngon bổ rẻ, hy vọng thi công đúng với đầu jack kha khá thì bác yên tâm tâm chơi dài dài.

21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Sợi dây G có ảnh hưởng đến chất âm bộ dàn:
    -Ngày xưa bác Khôi Concept khi demo hộp groundbox có biểu diễn thay đổi sợi dây G để thay đổi chất âm bộ dàn rất rõ rệt.
    -Một vài bác đã cắm thử sợi dây G Nordorst đắt đỏ nhưng không rút ra được
    -Bản thân mình cũng thấy sợi dây G cũng có thay đổi chất âm bộ dàn và khi DIY mình thấy bọc giáp không nối đâu hết là tốt nhất đối với mình.Ngoài ra đi dây song,xoắn lại hay đan nhau cũng có ảnh hường rất lớn đến âm thanh,cái này thì tùy gu mỗi người mình không đưa ra ý kiến nhưng mình thấy mỗi hãng đều có thiết kế khác nhau như Vandelhul,Nordorst song song,Kimber đan nhau,Nordorst Odin lại xoắn lại đó là những sợi nhìn thấy rõ ràng chứ còn ẩn sau lớp vỏ đen thui thì chịu.

22. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Bác mô tả lại giúp em việc đấu nối cổng RCA của thiết bị vào groundbox trong buổi biểu diễn có dây nguồn và không có dây nguồn giúp em ạ. Em cần học hỏi 1 số kiến thức quý báu về xử lý nhiễu nội sinh thụ động ạ.

Cám ơn bác rất nhiều ạ.

23. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Sợi mass ở giữa vẫn được nối vào jack cái (female plug) nhưng lại bỏ lửng không đấu nối ở jack đực và cũng không nối đất.

Một số hệ thống em đã được cắm rút với dây Ground Nordost chỉ nối 1 đầu vào thiết bị (audio gear), đầu còn lại chẳng nối vào đâu mà cũng hiệu quả rất rõ rệt.

Kiến thức Vật lý thì em dốt đặc nên không lý giải được nhưng chắc chắn là em không nhầm lẫn vì đã nghe và tận mắt xem DIY dây nguồn.

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình không thấy mục có hay không dây nguồn.Chỉ thấy bác Khôi biểu diễn thay sợi dây G tử DAC đến groundb thì mỗi sợi dây thay đổi âm thanh rất rõ ràng.

chiêunam likes this.
  25. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Dây mass nối từ cổng RCA hay cọc mass của DAC ạ? Phiền bác cho hỏi thêm câu nữa.
    Thanks so much.

Share This Page

Loading...