Diy giáp chống nhiễu cho dây nguồn không có lớp chống nhiễu

Discussion in 'Phụ kiện' started by hung1976, 21/5/17.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cọc RCA.Hình như GB cũng xài cọc RCA mà?Bữa đó chẳng nhớ thiết bị gì nứa,chỉ nhớ là chơi nhạc số qua Net cable mà mình nghe hổng dô nên không còn nhớ gì hết.

Last edited: 9/8/17
    chiêunam likes this.
  2. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Vâng, em chỉ hỏi cho rõ hơn thôi ạ. Đúng là gbox này toàn cắm cọc (-) RCA.

3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi thấy cách làm của bác Dgnguyen rất thú vị, nhiễu sẽ được xả nhanh hơn, ít gây ảnh hưởng đến chất lượng nguồn điện....

Nhiễu điện như những chiếc oto chạy trên đường cao tốc với nhiều làn đường được truyền về đất...có phải vậy không bác :p:p

Xin chào.

4. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Ở đây chưa bàn về chất liệu dây đất ảnh hưởng thế nào, chỉ xem xét có hay không có nối giáp của dây nguồn vào dây đất thì biến đổi chất âm như thế nào. Hệ thống của bác có nối đất tại 1 điểm nào đó không và chắc chắn chỉ tại 1 điểm duy nhất, hay có nối đất nhưng cả hệ thống có nhiều hơn 1 điểm nối đất. Điều này rất quan trọng vì nếu nối đất bị loop thì khi nối lớp giáp dây nguồn vào vào đất qua một chỗ tiếp xúc nào đó có thể sẽ sẽ làm nhiễu nhiều hơn, do vậy trong trường hợp này không nối đất cho lớp giáp dây nguồn thì tốt hơn. Chúng ta phải xem xét toàn diện vấn đề.

Vả lại như tôi có nói, nối đất cho giáp dây nguồn sai hay nối đất cho giáp dây nguồn đúng mà hệ thống nối đất bị sai có khi nghe hay hơn nối đúng vì thói quen nghe, phòng nghe, loại nhạc, nguồn phát âm ... và kinh nghiệm nghe live và nghe unplugged. Tuy nhiên sự chơi tùy duyên, nghe hay đối với bản thân là được.

tuancomtam likes this.
  5. hoangtrong

Bác cố gắng thức đến 12:00 đêm hay thức dậy lúc 4:00 làm một thí nghiệm nho nhỏ sau. Tại chỗ dây nguồn tổng cắm vào tường hay tại biến áp cách ly cho cả bộ dàn hay BACL cho nguồn âm, bác tìm 1 sợi dây nguồn 2 chấu không cần nối vào thiết bị gì cả hay có nối tới 1 thiết bị khác ví dụ như tivi, HDbox ... , cắm vào chỗ cắm ngay kế bên (tức là chổ cắm trên cùng 1 ổ cắm có 2 chỗ cắm điện) chỗ cắm dây nguồn tổng hay dây nguồn cho pre hay CDP hay phono box, bác lắng nghe sự khác biệt, rồi tháo ra nghe lại và lắng nghe lần nữa xem thế nào nhé. Chúc vui !

Tại nhà 1 bác quen mình làm thí nghiệm cho bác ấy nghe lúc 5:00 chiều (bác ấy trốn việc về nhà sớm để nghe thử), bác ấy nghe ra ngay. Dàn bác ấy là Transport + DA California, amp AL4 PP VN ráp, loa Whar. W70 độ phân tần, BACL và nối đất ... ra lan can, cho nên bây giờ bác ấy tách bộ nhìn ra ổ cắm tường khác cách đó 1,5 m và nghe tốt hơn nhiều. Khi đã rõ điều này thì những việc khác sẽ dễ hiểu hơn.

Last edited: 9/8/17
    Wingman and chiêunam like this.
  6. hoangtrong

Có ảnh hưởng và điều này không ai chối cãi, nhưng sự thay đổi đó ảnh hưởng đến chất âm như thế nào vẫn là điều gây tranh luận, ai cũng có đạo của người đó. Mình tính sang năm khi công việc thư thả hơn sẽ mở một topic khác bàn về triết lý chơi audio một cách sâu rộng và tổng quát hơn. Hy vọng đến lúc đó có thời gian và sức khỏe còn cho phép để hầu chuyện các bác.

tuancomtam, chiêunam and nhatle like this.
  7. Wingman

Wingman Advanced Member

Phòng nghe của em trong thiết kế vốn là phòng đọc sách thư giãn nên chỉ có một ổ điện tường 2 ổ cắm. Chỉ vì vấn đề này mà bây giờ không biết cắm đèn cây vào đâu, vì cắm vào ổ cắm còn lại trên tường, sau BACL, thậm chí vào lọc điện cũng làm âm thanh tệ đi khá rõ rệt, trong khi đèn trần lại quá sáng.

Vụ nhiễu này nan giải thật, ai có cao kiến gì chỉ em với. Đốt nến không khả thi, đèn dùng pin sạc thì hơi kỳ, nhất là khi bạn audio đến chơi. Thanks các bác!

8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bản thân sợi dây nguồn đã có sợi dây G.Cái giáp có phải chống nhiễu hay không mình không biết,vả nếu có chống nhiễu thì nhiễu từ đâu?có phải từ sợi dây nguồn ra hay không?và nếu nối nó xuống đất thì nó có chạy xuống đất Không?hay nó chạy đi đâu mình cũng không biết?Còn chuyện bác nói nối đất đúng hay sai thì trong trường hợp này mình có nối đâu mà đúng hay sai,nhưng hiệu quả là có thật chắc chắn và mình cũng chẳng biết tại sao.

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chào Wingman.
    Với câu hỏi trên của bạn, tôi thấy bạn đã có ý tưởng cho mình... nhưng chưa quyết tâm thôi.:(

Bạn cần làm rõ hơn: đèn trần của bạn là loại đèn gì ?

1, Dùng UPS cấp điện riêng cho chiếc đèn cây (dung lượng - KVA của UPS được tính sao cho đèn có cường độ sáng không đổi trong khoảng thời gian nghe nhạc của bạn).

2, Dùng bộ điều khiển đèn, để làm thay đổi độ sáng của đèn trần.

Trong hai cách tôi thiên về cách thứ 2, bạn chỉ cần thay công tắc của đèn trần bằng bộ điều khiển đèn là OK.

Tôi có đôi dòng với Wingman.

@@@ Nhiễu điện...là kẻ thù của âm thanh, những người chơi Audio sẽ dần dần xa lánh nhiễu.;):po_O

Chúc vui.

Last edited: 10/8/17
  10. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Theo mình khi đã phát biểu thì nên có trọng lượng
    Trong trường hợp này của bạn là bạn đang TỰ TẠO RA NGUỒN LŨ.... cho bản thân bạn
    Đầu tiên bạn cần phải biết NGUỒN LŨ của bạn do bạn gây ra là ở đâu..... rồi từ đó bạn bỏ nó đi để cho lúc bộ âm thanh của bạn khi nó hoạt động tiếng nó ngọt ngào không quá tệ như bạn nói....
    Bạn hãy tắt mấy cái đèn như bạn nói khi bộ âm thanh của bạn hoạt động xem sao nhé, có thể tự tắt từng loại đèn khác nhau vào thời điểm khác nhau... rồi bộ âm thanh của bạn đang hoạt động bạn bật lại mấy cái đèn đó bạn sẽ thấy nó thế nào....
    Và nếu bạn cần nói tiếp thì mình sẽ nói cho....

11. nhatle

nhatle Advanced Member

Em có tối kiến như thế này: bác thay bóng đèn trần bằng bóng đèn vàng & thay công tắc có thể điều chỉnh được độ sáng. Bác có thể điều chỉnh độ sáng tùy vào ngữ cảnh

12. thai64

thai64 Advanced Member

Tôi không tranh luận với Nguyenha7940 vì vậy xin đừng động đến tôi...o_O

Trân trọng.

13. nguyenha7940

Một tối kiến rất hay....Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt...
    Nhưng thực ra còn vài cách khác thỏa mãn cả nghe lẫn nhìn mà bạn...

14. Wingman

Wingman Advanced Member

Cam
    Đèn trần nhà em là loại LED ánh sáng vàng nhưng hơi gắt.

Cá nhân em vẫn thích ánh sáng ấm dịu nhẹ từ đèn cây, trông bộ dàn cũng huyền ảo sexy hơn là ánh sáng từ trên trần xuống, kể cả khi có thể điều chỉnh giảm bớt cường độ. Vẫn cần thêm nhiều "tối kiến" tuyệt vời của các bác. :)

Good day to all!

15. Wingman

Wingman Advanced Member

Đèn trần nhà em là loại LED ánh sáng vàng nhưng hơi gắt.

Cá nhân em vẫn thích ánh sáng ấm dịu nhẹ từ đèn cây, trông bộ dàn cũng huyền ảo sexy hơn là ánh sáng từ trên trần xuống, kể cả khi có thể điều chỉnh giảm bớt cường độ. Vẫn cần thêm nhiều "tối kiến" tuyệt vời của các bác. :)

Good day to all!

16. thai64

thai64 Advanced Member

@ Quan điểm của người viết về câu hỏi của bạn Wingman...

- Dùng UPS là giải pháp độc lập, loại bỏ bớt những thiết bị, khí cụ điện... sinh nhiễu điện gây ảnh hưởng đến nguồn điện cấp cho Audio (UPS không cắm vào nguồn điện khi nghe nhạc ).

Lợi ích khi dùng UPS có cs và thông số điện thích hợp, thì công năng của các thiết bị được bảo toàn (đèn cây) của gia chủ.

- Dùng bộ đk đèn loại tốt (hợp với đèn trần) thì không tốn kém, dễ thực hiện...bạn Wingman viết bài có ý định dùng đèn trần khi nghe nhạc (quá sáng)

Ví dụ:

Bộ đk đèn Klass của Anh, Tiêu chuẩn: Châu âu...khi làm việc ở một điện áp nhất định - ứng với độ sáng tương ứng, nhiễu điên sinh ra từ bộ đk rất ít (có thể bỏ qua).

$$$ Có đôi dòng "tối kiến" hay "sáng kiến" Wingman tự điều chỉnh nhé ;):po_O

Chúc vui. :(

Wingman likes this.
  17. nguyenha7940

Bạn cứ tìm nguyên nhân gây lũ đi rồi cần thì mình có thể nói cho bạn cách khắc phục để bạn tham khảo....

Wingman likes this.
  18. hoangtrong

Mình dùng hệ thống triamp có cặp bóng 845 nên cũng đủ sáng mờ mờ, khỏi cần thêm đèn, chỉ mở thêm đèn led nhỏ cắm ở ổ khác ở tường đối diện khi thay đĩa.

Bác có thể kiếm đèn led pin sạc làm giả dây đèn dầu, có nút vặn tim đèn lên xuống cho sáng ít sáng nhiều và cho phép thổi tắt đèn rất analog, nhưng đồ của China mau hư, bác ráng kiếm đồ tốt để chơi lâu dài nhé.
    http://www.lazada.vn/den-dau-dien-tu-led-mau-ngau-nhien-1373042.html

Wingman likes this.
  19. taicun

taicun Advanced Member

Chào bạn
    Đèn LED có driver chạy nguồn xung cấp điện nên gây nhiễu. Nhà mình không dùng đèn LED trong phòng nghe để tránh nhiễu từ nó.
    Thân chào.

Wingman likes this.
  20. nhatle

nhatle Advanced Member

------------------------------------
    E không biết là dây điện chạy trong ống sắt (thân đèn cây) có bị nhiễm từ hay gây ra từ trường....gây nhiễu hệ thống? Có bác nào giỏi vật lý giải thích giúp ạ.
    Bác Wingman kiếm thử cây đèn khác không phải thân kim loai cắm và xem sao. ( Em nói trước là mấy bác không được bắt em giải thích hiện tượng vật lý nhé :)

Wingman likes this.
  21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nhiễu điện...hãy làm giảm, triệt tiêu, chống nhiễu...phương pháp rất nhiều, cách làm đa dạng, tùy hoàn cảnh...sở thích của mình là tối thượng ;):po_O

$$$ Đích cuối cùng...là cầu mong các bác có đủ tâm thái, ung dung hưởng thụ thứ âm thanh chuyển hóa thành âm nhạc.:(:p:(

22. Wingman

Wingman Advanced Member

Chân thành cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn việc không liên quan đến topic.
    Bác nhatle đoán đúng, đèn cây của em thân và đế đều bằng kim loại, bóng compact. Em sẽ kiếm đèn cây thân gỗ có chiết áp chỉnh độ sáng, thay bóng dây tóc, hy vọng sẽ khả quan.

23. nguyenha7940

Thực ra nhiều lúc nhiều người cứ tìm mọi cách loại bỏ nhiễu bằng mọi cách này nọ để cho âm thanh của các bạn được tinh khiết hơn.... nghe hay hơn. Điều đó là đúng là cần thiết nhưng các bạn loại bỏ nó bằng cách nào, cách nào có hiệu quả nhất các bạn có để ý không...
    Và rồi có một sai lầm mà các bạn đã mắc phải đó là các bạn tự gây ra nguồn nhiễu rất lớn ngay tại khu vực mà các bạn tìm mọi cách loại bỏ nhiễu, đó là hệ thống đèn LED của các bạn bản thân đèn LED không gây ra nhiễu mà chính là các bộ nguồn của nó gây ra cái này các bạn chịu khó tìm các tài liệu đọc nhé vì mình viết sợ rằng mang tính chất chủ quan... và rồi cái UPS cái drimmer là những cái gây ra nhiễu và những nguồn nhiễu này dân điện tử gọi chung là nhiễu công nghiệp rất khó loại bỏ.... Nó chỉ ngày càng phát triển theo đà phát triển của xã hội. Và ngay cả khi nhà bạn đã là sạch nhiễu tuyệt đối rồi thì nhà hàng xóm cách nhà bạn có bức tường hay cái trần, cái sàn thôi khoảng 50- 100cm lại là ổ gây nhiễu việc đó bạn không cấm được họ... Vậy bạn làm cách nào đây...
    Và nhiễu này nó ảnh hưởng rất lớn đến đồ âm thanh của bạn và nhất là các đồ diy.... vì đồ diy của các bạn nhiều lúc các bạn không biết cách chống nhiễu đúng cách.... bạn muốn trưng bày sự huyền ảo của amp đèn nên các bạn để hở đèn và do đó nhiễu vô tư được đèn khuech đại lên đưa ra loa cùng âm nhạc của bạn...( các bạn cứ xem mình nói vậy có đúng không nếu sai cứ góp ý....mình không ngại)
    Còn như mình đã nói có bạn đã nói cái áo không làm nên thày tu. Mình không bao giờ phủ nhận điều này các hãng làm đồ âm thanh họ không tìm mọi cách diệt nhiễu triệt nhiễu cho đồ của họ bán ra thì đồ của họ mới bán được còn không còn lâu đồ của họ mới bán được đồ và đồ của họ còn lâu mới có chỗ đứng và uy tín trên thị trường. Nó nằm sâu thẳm trong chất máy của các hãng đó rồi còn cái đoạn dây nguồn họ tính không cần thiết nên họ không làm còn không họ đã làm vì máy móc đồ nghề của họ nhiều hơn của chúng ta nhiều...
    Còn trở lại vấn đề bạn muốn dùng đèn để trang trí phòng như bạn nhatle nói có tối kiến mình thấy đó là tối kiến rất hay vì nó đã loại bỏ đi nguồn nhiễu công nghiệp rất lớn ngay cạnh bộ amply của bạn mà bạn có bọc giáp cho đoạn dây nguồn rất kỳ công cũng không loại bỏ hết được...Bạn cũng nên tránh xa mấy cái drimmer ra cùng mấy cái UPS ra nếu bộ đồ âm thanh của bạn là đồ diy nhất là mấy cái amp đèn không vỏ sắt khoe đèn sáng...còn bạn muốn dùng LED để sáng thì cũng có giải pháp chỉ tội hơi cầu kỳ tý thôi...
    Đôi điều chia sẻ, mong góp ý....

24. vq946

vq946 Advanced Member

Cái khổ (chính là niềm vui) của những người chơi audio là vất vả đi tìm cái tuyệt đối trong sự tương đối!

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Các bác toàn hiến các sáng kiến sd các thiết bị gây nhiễu trầm trọng hơn cho hệ thống điện, nào là ups, dimmer, đèn led, ...

Cách đơn giản nhất là bác Wingman thay bằng bóng tròn dây tóc, có đủ loại công suất để chọn cho phù hợp với cường độ ánh sáng cần, nhỏ nhất khoảng 15w, có loại bóng trong và bóng đục, nếu kiếm được bóng Osram (loại đục) thì ánh rất đẹp và đều (thời bây giờ chắc tìm hơi khó). Ánh sáng từ bóng dây tóc có quang thông lớn nên dù ánh sáng yếu nhưng vẫn nhìn rõ, cái quang trọng nhất là nó hầu như không gây ra nhiễu hệ thống điện!

Wingman likes this.

Share This Page

Loading...