DIY Nguồn phát máy tính kết hợp Creative + TDA1541+ Tube

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by giahuy, 24/7/12.

1. alibk

alibk Advanced Member

Theo em hiểu thì như vậy nhiễu i2s của pi là thấp và sử dụng ras pi là khả thi đúng không ạ?

2. ngocchuot

ngocchuot Advanced Member

800ps là khá cao đấy bác @@
    chẳng hạn như con pcm2707 dùng i2s jitter lên đến 500ps đã bị chê lắm rồi. Thế nên mấy bác diy dac usb chỉ dùng con pcm2707 để xuất s/pdif và dùng con cs8414 để nhận s/pdif rồi chuyển i2s.

Em thấy có con vs1053 có thể đọc flac trực tiếp từ thẻ nhớ rồi xuất i2s ra dac. Nhưng hình như không bác nào đo jitter của con này...

3. alibk

alibk Advanced Member

okies vậy là từ giờ em yên tâm dùng em nó xem film thôi, khỏi loay hoay nghe nhạc nữa :D

4. giahuy

giahuy Shop

Chào các Bác tận dụng ngày chủ nhật vừa rồi , em update thêm một giải pháp công nghệ sau nhằm khắc phục yếu điểm của hệ thống máy tính- Creative -TDa1541-Tube của mình đó là vấn đề giải quyết nhiễu từ máy tính
    - Do máy tính là một nguồn nhiễu lớn , do đó chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến chất âm của hệ thống cần phải cách ly nguồn nhiễu ra khỏi tín hiệu âm thanh , em chọn giải pháp sử dụng IC cách ly 3 đường tín hiệu I2S từ sound card sang mạch TDa 1541 khi cách ly xong PC và phần giãi mã + Analog hoàn toàn cách ly ( không còn chung Mass nữa) nên nhiễu lan truyền theo Mass bị triệt tiêu , concept này em lấy từ ý tưởng của hãng NVL như tài liệu em đính kèm
    tuy nhiên ở VN không kiếm ra linh kiện của NVL IL711 và IL710 chỉ có thể kiếm OPTO tốc độ cao để làm việc này sau cùng em kiếm ra 2 con opto HCPL-263A ( có thể sử dụng loại phổ biến hơn HCPL-2630 hay 3 con 6N137 ( cần mua loại chính hãng 50-100,000 / con không phải loại 3,000 1 con) hay tìm các mạch cũ tháo IC ra là tốt nhất , opto này có thể truyền tín hiệu 10MBit ( I2S mình sử dụng tối đa là 3 MBit) độ trễ của tín hiệu chừng 50-100 ns đủ nhỏ để Jitter nằm trong phạm vi cho phép
    - Ngoài ra quan trọng là tín hiệu sau opto cấp cho TDA 1541 có thể điểu chỉnh biên độ ( phần lớn tín hiệu cấp cho TDA 1541 không phải có biên độ là 5V mà tốt nhất ở mức khoảng 3,5-3,8V ở đây em sẽ sử dụng cách cấp nguồn riêng cho đầu ra opto ( có thể tinh chỉnh được)
    Kết quả hoàn toàn mỹ mãn , theo em thì không thể chê chất âm của PC được nữa rồi , sound stage ( sân khấu rộng mở) âm thanh chi tiết , cũng file lossless đó bây giờ nghe khác hẳn mượt mà cuống hút , không còn những điểm gắt (harsh) thế mới biết nhiễu (noise) ảnh hưởng đến chất âm như thế nào
    Một số phát hiện và cải tiến như trên em update để các bác đang theo dự án có thể nâng cấp hệ thống của mình
    * em gửi kẻm tài liệu của NVL và đường link của datasheet http://www.fairchildsemi.com/ds/6N/6N137.pdf
    để các bạn tiện nghiên cứu

Attached Files:

• ab17.pdf
      File size:
      36,6 KB
      Views:
      119
  5. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Chào bác Gia huy, bác có pm ạ! :D

6. Pointed

Pointed Advanced Member

Như vậy em hiểu về mặt tổng thể, phương án sẽ là gắn bo DAC + @$#%^^&*^(như bác vừa trình bày ở trên) vào trong máy tính gần ngay vị trí SPDIF out của card sound + nguồn cách ly thật tốt cho DAC và xuất analog ra sẽ cho kết quả 90% LP (tất nhiên còn tuỳ nhiều đk khác nữa như file nhạc nguồn, .....) :D

7. giahuy

giahuy Shop

Bác pointed ơi ,phiền bác đọc kỹ dư án ,không dính gì đền SPDIF cả bác ơi , em chỉ dùng card sound để lấy đường I2S ra thoi , và sau đó là cách ly tín hiệu I2S bằng opto , và dùng nguồn riêng điều chỉnh biên độ tín hiệu I2S
    Nếu nghe bằng file nhạc nguồn rip từ CD gốc ra thì hay hơn đầu CD là chắc chắn , còn so với LP cùng chủ đề nhưng master digital thì cũng phải 95% rùi bác ơi còn master analog thi vẫn còn thua LP

8. Pointed

Pointed Advanced Member

Hihi, sorry bác giahuy em đang xem xét theo pa của bác ở tầm qui hoạch hệ thống, giờ thì em đã rõ rồi em sẽ đi vào chi tiết, có gì k0 hiểu em lại xin tham vấn bác. :D

Việc đầu tiên là phải xem cái sound on board của máy tính nhà em có cấu được ra i2s hay k0 :wink:

P/S: Chip sound của em là realtek ALC1150 http://www.hardwaresecrets.com/datasheets/ALC1150-CG_DataSheet_1.0.pdf
    xem data sheet của nó hình như có đường i2s out :D

9. rock0em_h_x

Bác Giahuy và các bác cho em hỏi, ngoài con TDA1541, sử dụng nguồn tín hiệu chuẩn I2S, thì có con giải mã nào dùng dạng chuẩn này nữa ko ạ?
    Vì con TDA của em tự nhiên lăn quay ra giãy đành đạch, mà em thì mù tịt về sò, chip nên cũng chẳng buồn quan tâm vì sao nó chết.
    Giờ tìm TDA 1541 hơi khoai, nên em tính dùng 1 loại chip nào đó để giải mã thay, khi nào kiếm đc TDA rồi về lại thay vào, vì bo rời nên cũng dễ mod. Khổ nỗi lại ko biết phải dùng con gì.

10. giahuy

giahuy Shop

Bác Pointed : DSP của bác có ngõ ra I2S đó tuy nhiên em không biết là khi xuất nhạc ra tín hiệu I2S sẽ tự động xuất ra các ngõ I2S , hay phải dùng phần mềm để xuất ra cái này phải thử mới biết được Bác á
    Bác Rock: hầu hết DAC đều có ngõ I2S bác à , bây giờ Bác kiếm được con DAC nào đi rồi lên mạng tìm data sheet của nó xem có ngõ I2S in không ( hầu hết họ AK , BB đều có ngõ I2S) mà bác tuy nhiên mạch DAC TDA 1541 của bác không xài cho IC khác được nhé , bác phải làm mạch mới , nên theo em bác tìm TDA 1541 khoảng chừng 3-400,000 gì đó , hay bác mua xác sony cdp 750 mà gỡ ra ( hình như shop Minh thanh cũng có bán mà) thì dễ hơn

11. rock0em_h_x

Hic, em hỏi loạn lên mà các shop đều ... hết!

- Chíp BB: Có phải ý bác là chip của hãng Burr Brown, ví dụ như PCM63/ PCM1702/ PCM1704?
    Em đọc thấy mấy loại chip này thì sau khi I2S ra từ con Receiver chip (ở đây là con EMU 10K1 trên soundcard), thì phải qua mạch lọc số, tức là phải dùng clock, rồi sau đó mới tống vào con DAC được (ví dụ PCM63). Mà em thì ngại làm cái món lọc số với clock này lắm. Em muốn chơi non - over sampling, lấy hẳn tín hiệu I2S ra từ con EMU 10K1 của Creative đưa hẳn vào con DAC luôn.

- Còn chip họ AK? em chưa mò đc nó là hãng chi? :(

Em đọc thu nhặt kiến thức thì được chừng đó, ko biết có chính xác hay ko? TDA1541 thì nguyên thủy của dự án và cũng là ngon nhất, nhưng kiếm ko ra thì tạm thời xài con DAC khác, nghe tạm và chờ có cơ hội là múc TDA1541, mà lại hay là có cơ hội thử nghiệm qua các Chip DAC, trên cơ sở tín hiệu I2S ngon lành đầy đặn quyến rũ gợi cảm của hệ thống Rip CD gôc => Emu 10K1 trước đó :lol:

Đang hướng đến mấy con TDA khác: TDA1543/ TDA 1545/ TDA 1311, về làm cái bo khác riêng ra, nhưng vẫn mò chưa ra.
    Hic

12. giahuy

giahuy Shop

Bác Rock à : AK là AKM đó bác các con Dac nỗi tiếng là AK4393 , AK4397 mấy con này đều có I2S in hết tuy nhiên mấy con này là IC dán hơi khoai khi DIY , máy con TDA bác nói chỉ có TDa1543 là đáng làm tuy nhiên kiếm hơi bị khó , AK4393,AK4397 có nhiều trong các máy Play staytion cũ ( PS1) có thể kiếm được đó bác

13. nguyenvuquekhatvong

nguyenvuquekhatvong Advanced Member

Cảm ơn giahuy, ý tưởng và cách làm của bác rất khoa học và đầy sức thuyết phục làm cho bọn em buộc phải theo, em cũng là người đang làm theo dự án của bác hiện đang lắp tổ hợp và đợi mua TDA1541. Bác cho em hỏi nếu sử dụng IC cách ly thì nguồn và mát của nguồn nuôi cho IC cách ly sử dụng độc lập à, và nếu sử dụng nguồn chung của TDA có được không. Bác làm rồi cho bọn em cái sơ đồ nhé. Thank bác.

14. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Khát Vọng , cám ơn bác , Mass ở đầu ra của opto cách ly đương nhiên là lấy chung với digital GRD của TDA 1541 , nguồn cấp cho opto đầu ra 4V bác có thể lấy nguồn +15V ngay sau cầu Diod và làm một mạch LM317 để điều chỉnh được từ 3V->5V ( em vẽ là 4V) , chú ý khi làm mạch nguồn LM317 cần sử dụng tụ lọc và linh kiện tốt nhất , và nhớ bypass nguồn bằng tụ 0.1 mF cho mỗi opto nhé , đầu vào opto thì không cần cấp nguồn riêng , bác câu nguồn +3,3 V từ sound card ( chân 4 của UDA1334) cấp cho anod của Led ( không cần qua điện trở hạn dòng ) chân cathod của Led thì nối vào tín hiệu I2S , bạn làm 3 con opto như vậy bác đã hoàn toàn cách ly máy tính với phần DAC của mình

Attached Files:

15. rock0em_h_x

Bác giahuy cho em hỏi xíu:
    - sử dụng thêm con opto gì gì đó, tức là mỗi đường I2S (3 đường) sẽ dùng 3 con, out của opto sẽ đưa vào TDA, mass out của opto sẽ nối với mass TDA.
    Opto cần 2 nguồn: nguồn In +3.5V lấy từ chân 4 của UDA1334, nguồn Out sẽ dùng ổn áp và chỉnh áp để khoảng 4V - Em hiểu vậy đúng ko ạ? - Bác thông cảm, em rất mù cái món chip với sò - mà cũng chưa có điều kiện ngâm cứu đc, mới chỉ ngâm cứu đèn đóm thôi mà em đã hoa mắt, vì em học ngành kinh tế mà :lol:

- sử dụng thêm 1 con ... bán dẫn trên đường tín hiệu, liệu có làm ảnh hưởng (gây méo, gây sai lệch ...) đi tín hiệu gốc ko?

- Và, bác có thể cho em luôn cái mạch dùng ổn áp để lắp ra nguồn +4V cho phần out của opto, em quất vào i chang, để có cái nghe rồi từ từ ngâm cứu ... sò nướng sau được ko ạ?

16. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Rock
    Phần nguồn bác hiểu như vậy là đúng rồi , mạch nguồn LM317 em đính kèm đường dẫn bác vô đây coi cho tường tận
    http://www.electronicecircuits.com/elec ... wer-supply để giản tiện thay vì bác làm một cầu diode mới thì bác lấy +15V ( khi bác cấp cho mạch TDA) đưa vào LM317 luôn , làm xong bác nhớ đo kiểm tra mass của máy tính phải không thông với mass của mạch TDA thì mới là cách ly đúng nghĩa nhé bác
    Việc chêm một con IC vào đường dẫn digital , nên phải chọn opto tốt , tốc độ cao >10Mbit , tuy nhiên do ở đây vẫn là tín hiệu digital không phải tín hiệu analog nên cũng chẳng ảnh hưởng gì đến chất âm , do DAC TDA 1541 là DAC slave nên cần nhất là hình dạng sóng chính xác ( xung vuông) ,biên độ sóng thích hợp , tần số chính xác giữa 3 đường tín hiệu ( cái này là dễ sai nhất thành ra phải chọn opto tốc độ cao ) thì TDA 1541 sẽ giải mã chính xác , bác yên tâm em đã đo bằng Osscilocope trước opto và sau opto nó là the same bác ơi

17. rock0em_h_x

Bác Giahuy ơi, em có vấn đề về hệ thống này, bác cho em hỏi tý:

- Tình hình là bữa trước em đang nghe bằng hệ thống soundcard + TDA1541 + buffer tube này ngon lành. Sau 1 bữa nghe xong, em tắt và hôm sau bật lại thì nó ko hát nữa. Em kiểm tra thì phần buffer tube hoạt động bình thường. Em cắm jack 3.5 vào đường out analog của soundcard thì hát bình thường, vậy là em nghi do TDA1541 nó chết.
    Nhưng cuối tuần vừa rồi em về quyết định tháo con TDA1541 trong con CDP750 đang hát bình thường vào thì hệ thống vẫn im re. Em lại lấy con TDA1541 của hệ thống soundcard cắm vào CDP750 thì nó ... hát bình thường. Đo nguồn +5V/-5V/-15V của TDA trên hệ thống soundcard+TDA thì vẫn ổn, bo mạch TDA thì ko có vấn đề gì, vì mạch cũng ít, em tháo ra kiểm tra từng đường mạch, đo thông mạch ...vv... đều ko có j sai sót.

Như vậy TDA+bo đã bị loại trừ. Em tháo cardsound ra lau chùi khe cắm, rồi cài lại win, rồi cài lại kxdriver, mà vẫn ko chơi nhạc được từ 3 đường I2S câu ra từ trên bo. Chỉ nghe đc bằng out analog của soundcard. Em đã kiểm tra thông mạch, ko có chuyện đứt dây.

Nó bị bệnh j vậy bác Gia huy?

- Em còn có 1 cái sound card SB0200. Tính đem ra hàn trạm và móc dây lôi I2S ra để thử. Nhưng đọc lại thấy đoạn này của bác:
    Bác chỉ giúp em SB0200 có dùng dc ko? Với lại, nếu kxdriver ko dùng để điều khiển đc, thì làm cách nào để điều chỉnh I2S đổ dồn về TDA1541?
    Mong bác chỉ giáo

18. giahuy

giahuy Shop

Dear bác ROCK
    Theo em nếu bác kiểm tra phần cứng tốt hết rồi thì sự cố của bác đến từ KXDRIVER , bác thử vào KXDRIVER chọn DSP chọn reset to default sau đó save lại , restart 9 em không ở nhà nên không chỉ chi tiết được bác , nếu không bác uninstall KXDRIVER reboot rồi install lại lần nữa thử xem

19. rock0em_h_x

Cám ơn bác. Em về sẽ thử.

Bác chỉ em cách sử dụng card SB0200 với ạ. Card này thì KXdriver ko hỗ trợ, vậy làm cách nào để sử dụng cho hệ thống này được?
    Thanks bác

20. giahuy

giahuy Shop

Bác Rock , bác dùng foobar vô preference chọn dsp , ấn định front to rear , aply và save
    thì cũng có tác dụng tương tự KX driver

21. rock0em_h_x

Trước đó phải cài driver tương ứng để cho máy tính nó nhận card SB0200 phải ko bác?
    Sau đó dùng Foobar như bác nói.

Em hiểu vậy đúng ko ạ?
    Để em về làm lại trên sb0220, nếu ko đc thì lắp sb0200 vào.
    Nếu cả 2 cái đều được thì em làm cả 2 bộ luôn, 1 bộ để ở nhà (hiện tại) nghe vào thứ 7 và CN, một bộ để ở thành phố - nơi em ở để làm việc những ngày trong tuần :D
    Thanks bác

22. nguyenvuquekhatvong

nguyenvuquekhatvong Advanced Member

Cảm ơn bác giahuy đã giúp đỡ, em đã kiếm được 3 con 6N137 em sẽ làm như ý tưởng của bác. Các món đồ của em đã có và hoàn thiện hết rồi nhưng vẫn chưa mua được TAD1541 để cắm vào nghe thử, trong thời gian chờ đợi em cứ làm phần cách ly trước đã vì ý tưởng của bác nêu ra quá hay. Bác nào biết chỗ bán TAD1541 chỉ giúp em, hoặc có bác nào còn dư để lại cho em nhé.

23. Pointed

Pointed Advanced Member

Bác giahuy, hôm qua em lục mớ đồng nát được mấy con TLP550(F), tra data thì nó mới chỉ được đến hạng High Speed Optocouplers 2500Vrms 1Mbit/s High Speed, kém xa con của bác hoạt động ở 10Mbit/s.

Em thấy mấy anh Nhật dùng con Si5326 của Silicon Labs trong mạch khử jitter dac; vào site của nó thấy có cái tài liêu này so sánh công nghệ Digital Optocouplers and CMOS Digital Isolato

Isolator vs. Optocoupler Technology
    http://www.silabs.com/products/power/isolators/Pages/isolator-vs-optocoupler-technology.aspx

Mức độ ưu việt về mặt thông số và công nghệ như thế nào em chưa nói đến nhưng trong này có nhiều thông tin để hiểu rõ thêm về cơ chế hoạt động của cả hai công nghệ này, mời các bác thư giãn :D

24. giahuy

giahuy Shop

Thanks bác Pointed , trước khi làm em cũng nghiên cứu rồi Cmos isolator là giải pháp cách ly cho audio tốt hơn là opto , các nhà SX DAC đều cách ly bằng CMOS isolator họ ADUM,IL,SI,ISO nhưng ngặt một nổi kiếm không có ai bán , hôm rồi thấy thế giới IC có bán ISO em chạy lên mua thì hết rồi nếu cần thì đặt hàng về -( nên em thay bằng Opto vậy opto 10Mbits thì hay sử dụng trong nguồn xung , Inverter cũ nên dễ kiếm hơn đó bác

25. rock0em_h_x

Trình tự trích lấy I2S trên soundcard SB 0200 mà KXdriver ko hỗ trợ như sau phải ko bác Giahuy:

- Cài driver theo card do nhà sản xuất recomment cho SB0200
    - Thao tác trên foobar2000 như hình:

Attached Files:

Share This Page

Loading...