DIY Nguồn phát máy tính kết hợp Creative + TDA1541+ Tube

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by giahuy, 24/7/12.

1. giahuy

giahuy Shop

Ok Bác , em cũng chưa thử SB 0200 nhưng mà em nghĩ nó là như vậy

2. dnh

dnh Advanced Member

Hi bác chủ!
    Hôm nay mới đọc được topic này. Cám ơn bác chủ đã có ý tưởng tuyệt vời và đã thực hiện thành công. Em sẽ nghiên cứu và theo đến cùng dự án này mặc dù là dân văn phòng chưa từng đụng đến phần cứng gì ráo. Bác chủ cho hỏi nếu lắp thêm ổ CD cho máy tính này để đôi khi bỏ ra bỏ vào cho đỡ ghiền thì chất âm sẽ thế nào ạ??? Cám ơn bác chủ trước.

3. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

hôm qua mới nói chuyện với bác Dốc biết được cái card của dự án này là SB 0220 hôm nay đi ve chai lượm được con full tụ, số em chắc là phải theo dự án này roài. :D

Attached Files:

4. giahuy

giahuy Shop

Chào các Bác , em xin thông báo Bác nào đu theo dự án này nên tạm dừng việc tìm mua sound card Creative ,nhưng cứ tiếp tục làm phần DAC TDA 1541 như dự án . Sau một thời gian nghiên cứu em đã tìm ra giải pháp khác tốt hơn và hay hơn giải pháp dùng Creative đó là dùng cổng USB -> I2S->TDA 1541 , giải pháp này kế thừa tất cả ưu điểm của dự án Creative nhưng lại giải quyết bài toán Jitter tốt hơn , khắc phục viêc tìm card creative tương thích với KX driver , em đã làm xong chất lượng âm thanh thì phải nói là rất tốt so với sử dụng Creative mà giá tiền đầu tư củng chỉ tương đương
    ( giải pháp này em sử dụng tương đương với Cary Dac eXciter 1500 USD d9o1 các bác) hãy chờ hồi sau sẽ rõ :) em sẽ mở Topic mới

5. dnh

dnh Advanced Member

Wow hay quá, em đã mua card rồi nhưng mới đang ráp các phần khác. Vậy là đỡ phải lọ mọ hàn mấy đầu dây quá nhỏ rồi, giờ hóng bác giahuy post ý tuởng mới thôi. Trong khi kiếm đồ em tìm được bộ nguồn 24pin điện vào 12V rất nhỏ gọn (120 đến 160 W, có thể dùng adaptor hoặc acquy), em dùng nó cho main Atom cũng rất nhỏ gọn (17x17 cm), em chạy thử rồi thấy rất mát và ổn định và quan trọng là im lặng tuyệt đối.

6. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Cái này hấp dẫn đây,đang cố theo dự án này.Nay bác Gia Huy lại cải tiến thêm phương án mới,coi bộ đơn giản hơn sound card đây,mình phải quyết theo bác thôi.Cảm ơn bác nhiều!

7. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Dự là cụ sẽ ... treo tiếp :lol: :lol:

Em thì ... chơi tất :lol:

8. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Dự là cụ sẽ ... treo tiếp :lol: :lol:

Em thì ... chơi tất :lol:[/quote]

Chào bác Rock!Mình đã quyết tâm mà tới cái sound là mần không được,đành xếp dự án lại.NHưng nhờ vậy mình lại dùng bộ dac tda 1541 làm dac để nghe nhạc từ máy tính qua USB cũng khá hay.Nay bác Huy lại có phương án mới,hy vọng mình quyết theo xem thế nào,sợ lại quá khó lại treo như bác dự thì quá buồn.Nếu có gì mong bác Rock giúp một tay nhé,cảm ơn bác

9. nguyenvuquekhatvong

nguyenvuquekhatvong Advanced Member

Cảm ơn bác giahuy đã hướng dẫn, em có mấy câu hỏi bác nhờ bác giúp nhé: Nguồn đầu ra em lấy chung nguồn 5v cấp cho TDA1541 được không ạ, phần đầu vào tại sao trong sơ đồ của bác lại bỏ điện trở giới hạn dòng vì em hiểu đơn giản led như một diot khi mở thông sẽ thông thẳng xuống mass thì sẽ gây chập nguồn +3,3V của sound card nên em không yên tâm lắm. Nhờ bác giải thích giúp em nhé. Thank bác.

10. giahuy

giahuy Shop

Không sao bác ,khi tín hiệu I2S là 0 thì sẽ xuất hiện dòng từ +3.3v -> led ,led là tải với dòng rất nhỏ vài mA nên không ảnh hưởng gi cả , sở dĩ bỏ điện trở hạn dòng để dạng sóng của I2S không bị biến dạng mà thôi , em làm rồi không sao cả.

11. chickpro

chickpro Approved Member

bác nào vẽ hộ em cái sơ đồ lắp đặt mạch tube IV sau khi bác giahuy đã bổ sung với ạ

12. nguyenvuquekhatvong

nguyenvuquekhatvong Advanced Member

Bác giahuy cho em hỏi hết tý nhé, Nguồn đầu ra em lấy chung nguồn 5v cấp cho TDA1541 được không ạ hay buộc phải sử dụng nguồn khác 4V như bác hướng dẫn. Vì nguồn +_ 5V cấp cho TDA1541 em cũng dùng IC ổn áp 7805 và 7905 và các tụ chất lượng tốt, bo nguồn này em mua ở shop minhthanh. Em nhờ bác hướng dẫn giùm em, thank bác.

13. quocdunghp

quocdunghp Advanced Member

Chào bác Gia huy . Mình đã cài Foobar 2000 , nhưng vào đây : 5. vào foobar-> preference ->playback ->dsp manager->output data format 16 bit . Thì không thấy lựa chọn output data format 16 bit trong bảng . Có gì sai sót chăng ? Nếu không lựa chọn này có ảnh hưởng nhiều đến âm thanh không ạ ?

14. giahuy

giahuy Shop

Bác giahuy cho em hỏi hết tý nhé, Nguồn đầu ra em lấy chung nguồn 5v cấp cho TDA1541 được không ạ hay buộc phải sử dụng nguồn khác 4V như bác hướng dẫn. Vì nguồn +_ 5V cấp cho TDA1541 em cũng dùng IC ổn áp 7805 và 7905 và các tụ chất lượng tốt, bo nguồn này em mua ở shop minhthanh. Em nhờ bác hướng dẫn giùm em, thank bác.[/quote]
    Bác dùng nguổn 5V cấp cho TDA 1541 cũng được , tuy nhiên em làm nguồn bẳng LM317 riêng cho opto là để điều chỉnh biên độ (mức điện thế) của tín hiệu I2S để cho âm thanh hay nhất mà thôi

15. giahuy

giahuy Shop

Bác xem lại device ở trên củng , device=kx hay primary sound card thì mới setup 16 bit được

16. Druid

Druid Approved Member

Em phân vân là 16bit và 24bit thì cải thiện nhiêu hở bác, toàn bộ dự án này chỉ chạy được 16 bit thôi, bây giờ nó xuất hiện LP rip 24bit/96KHZ rồi, em đọc thì thấy TDA1541 chơi được 96KHZ nhưng cũng chỉ có 16bit thôi, bác tìm giải pháp nào Soundcard 24bit, chip DAC 24bit thử xem. Tiện thể cho em hỏi luôn là bác nào biết chơi đèn 6U8A không chỉ em với!!!

17. minhsondaklak

minhsondaklak Approved Member

Nhờ bác giahuy giải thích giúp Thay điện trở IV xuống còn 68V là sao vậy bác,
    có phải ý bác là thay điệ trở chân G đèn trên mạch IV TUBE từ 100 ôm xuống 68 ôm phải không bác ?

http://lampizator.eu/LAMPIZATOR/REFEREN ... G_5501.jpg

18. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Đúng rồi, 68 hay 47 đều được tất! :D

19. Z600

Z600 Advanced Member

em đánh dấu cái
    đi gom đồ về ráp thôi. mấy bộ nguồn chắc cty em đủ cả

20. Dinokakachan

Dinokakachan Approved Member

BÁC VUI LÒNG CHO ĐỊA CHỈ VÀ SỐ ĐT LIÊN LẠC ĐƯỢC KHÔNG,CÁM ƠN NHIỀU....

21. minhsondaklak

minhsondaklak Approved Member

Nhờ các bác pro tư vấn giúp: Amply bán dẫn (xài Op-amp) có phát huy được chất âm tube có trong dự án này không,
    Liệu một tầng đệm tube kia có đẩy được chất âm tube vượt qua nhiều tầng Op-amp phía sau để ra đến được loa không ?

Ý mình Amply bán dẫn xài nhiều Op-amp, nếu không phát huy được chất âm tầng đệm tube thì có thể dùng luôn tầng đệm Op-amp cho gọn (mạch đơn giản, giảm nhẹ phần nguồn). Còn nếu nó có phát huy được dù chỉ một chút thôi thì vẫn xứng đáng lắm ...

Có gì không phải mong bác giahuy và các bác bỏ qua cho.

22. Vdzung

Vdzung Advanced Member

Bác chủ ở SG thì PM cho em cái số alo để em tiện hỏi bác vài việc về cái vụ này. Em thấy hay quá và thích quá.
    Nhà còn 1 em máy tính mà không biết vác ra thí nghiệm cái này của bác có được ko nữa.
    Tks bác chủ nhé.

23. giahuy

giahuy Shop

Trả lời chung cho các Bác : , dự án này đã dừng lại và thay thế bằng dự án USB-CM108 .... cũng trên mục nguồn phát digital , các bác nên tiến hành theo dự án đó vì chất lượng âm thanh hơn hẳn dự án này , và dễ làm hơn nữa .
    Cho em xin lỗi vì không thể cho địa chỉ và số đt riêng được , do em rất bận với công việc hàng ngày , và buổi tối lại rất bận DIY nên không thể trả lời điện thoại các bác được nhé , có gì cần thì dùng VNAV hay PM là OK rồi cac bác

24. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

em tìm mãi ko thấy dự án USB-CM108, nó trôi đi đâu mất rồi :(

25. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Em thấy nó cách topic này có mấy dòng mà viewtopic.php?f=7&t=82005

Share This Page

Loading...