DIY Pre 27

Discussion in 'Bán dẫn' started by quanghao, 10/11/11.

1. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Của bác nào vào nhận hàng này. Hôm nay em ghép thử với bo DAC-END dùng làm i/v nghe cực tốt, có lẽ ko cần phải update gì nữa đâu ah.
    Chúc vui.

Attached Files:

2. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác
    Nghe bác tngoctu khen quá mình phải làm cho xong cái này xem sao :D , tụ lọc nguồn đã về , chỉ có motorola MPSA92 không mua được mặt xanh nữa chỉ có mặt đen thôi , chịu chắc thay thế bằng 2sa970BL/2sc2240BL nếu không tìm ra cặp mát , còn 4 em 2N3958 và 4 X 2N5565 và BA 45-0-45AC thì đang trên đường tới , tất cả tụ là Philip BC và tất cả trở là Dale và Welwyn , những trở 75ohm và 150 là 0.1% và hồi tiếp là bipolar Prolyt giống như bác QH đã dùng // với tụ phim Epcos 2.2uF /63V , chỉ tới đây thôi còn đang chờ đồ về .Và các bác chỉ mình chỗ nào cắt mạch gì đó :oops:

Thân

3. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Hết thuốc !!!
    Mạch cắt thế này bác ah, xong rồi nối như schema đơn giản thôi. Cắt hết tại 4 vị trí trimmer, đấu dây cẩn thận để tránh chạm chập chỗ này. Cắt mỗi chỗ tổng cộng 2 nhát và nối 2 dây tréo nhau từ 2 chân trimmer qua vị trí đúng theo schematic (màu đỏ là cắt mạch, các màu khác là nối dây ko chạm nhau)
    (Em mượn thêm hình cụ haithuat cho rõ).

Mặt xanh hay đen thì ko có quan trọng bác ui, chỉ quan trọng nó có phải hàng xịn ko thôi. Ko có thì mấy cặp đấy dùng 2N5551 hoặc BC546 được hết (546 thì quay chân lại 180 độ).

Attached Files:

4. quanghao

quanghao Advanced Member

có phải updat anh ạ!

Em sửa lại chút layout cho nó chuẩn hơn và sử dụng nhiều loại j-fet hơn , Em cũng rất bất ngờ về PRE 27 này, các loại opam bị nó cho chết hết. :D .

Nhưng lưu ý muốn hay, thì nên chạy nguồn tối thiểu +- 24V, và tối đa +-53 V ạ!
    thanks

5. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Em chờ câu này của cụ mãi, rất cảm ơn cụ, em sẽ theo dự án update tiếp tục con pre này.
    Cụ ngâm cứu lại rồi up lên trước khi đặt pcb, em xin được đóng góp vài ý kiến nhỏ để mong nó đến đỉnh của chính nó ah.
    Thanks.

6. quanghao

quanghao Advanced Member

Em chờ câu này của cụ mãi, rất cảm ơn cụ, em sẽ theo dự án update tiếp tục con pre này.
    Cụ ngâm cứu lại rồi up lên trước khi đặt pcb, em xin được đóng góp vài ý kiến nhỏ để mong nó đến đỉnh của chính nó ah.
    Thanks.[/quote]

Rất ok anh, anh góp ý sớm cho em anh nhé!
    thanks

7. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác
    Cám ơn cụ tngoctu nhiều , rồi mình sẽ cắt mạch như bác hướng dẫn , mpsa42/92 là hàng mua ở Florida thắng bán quả quyết không phải là của Chị na mà của motorola , thành ra không phải là dỏm , giá lại bèo nữa( nhưng tiền ship không bèo ... :evil: ) , mình đã kiếm ra đủ cặp cho dự án này rồi , mắt xanh đen lẫn lộn , nếu cho cụ lựa chọn tụ nguồn thì cụ chọn loại nào Philips và Roe cùng trị số cùng áp ..., mình lại thích Roe hơn vì màu vàng .

Thân

8. nguyensyanhduy

nguyensyanhduy Advanced Member

Lấy 2 màu luôn bác cho kg đụng hàng phần nghe lẩn phần nhìn

9. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Nhìn đống hàng của bác đang có người trước bàn phím mà thèm nhỏ............. ra bác ạ.
    @ Nếu cụ Hào update em cũng xin đăng ký 1 xuất em xin lập danh sách ;
    1. TngocTu : 01 PCB
    2. Haithuat3006 : 01 PCB
    3.
    4.
    5.
    ---------------------------
    Tổng : 02 PCB

p/s : nếu bác nào đăng ký đề nghị cập nhật số tổng để tiện cho cụ chủ dự án theo dõi.
    Thân.

10. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Dạ nếu là em có điều kiện cũng dùng tụ ROE bác ah, em rất có cảm tình với nhãn hiệu tụ này, hiện tại em cũng toàn dùng ROE EK/ EKU để hồi tiếp hoặc lắp trên đường tín hiệu, nghe ổn lắm bác.

Chỗ bác có điều kiện tiếp cận với những nguồn linh kiện dồi dào quá, em phải gọi là thèm nhỏ .... :)

11. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Này cụ bắt trước em là không được đâu đấy cụ Tú nhé, cụ nên mua bản quyền đê :)

12. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Đóng góp ý kiến đầu tiên của em về pre này:

1/. Layout lại pre với cấu trúc và đường mạch nhỏ đi như kỷ thuật layout VAS THQ, đảm bảo pcb tối ưu nhất.

2/. 4 phân khu khuếch đại (L/R) của 2 tầng trước và sau tuy tách rời thành từng cụm riêng biệt nhưng đảm bảo đường hồi tiếp là ngắn nhất và sát mass nhất.

3/. Vị trí lắp jFet được thiết kế có thể dùng dual jfet hoặc jfet đơn. Nếu có thể chừa vị trí để anh em có thể lắp hộp nhỏ chống nhiễu xuống mass cho jFet như hãng.

4/. Các cặp trans A42 và A92 sau cặp trở 75R và 330R nếu được layout bố trí sát lại và đối mặt nhau (kiểu truyền thống :D) để tận dụng áp nhiệt và tản nhiệt như opam (2 cặp trans này khi pre hoạt động cực nóng).

5/. Các cặp trở 3K nên có tùy chỉnh để lắp // trở ở 1 phía nhằm loại bỏ luôn trimmer ko cần thiết.

6/. Các chân tụ pi hồi tiếp 33p nên có tùy chọn chân 5 và 10mm cho các dòng tụ silver mica hoặc polystylene.

7/. Vị trí lắp các tụ 1uF nên tùy chỉnh để dùng được tụ có chiều dày khác nhau như wima hoặc vishay, ... cái này ko khó khăn lắm nhưng để anh em tận dụng được nguồn tụ dễ dàng hơn, ví dụ em có tụ vishay hoặc wima tốt hơn nhưng ko thể nhét vào bo (khoảng cách chân vẫn là 5mm).

8/. Đường tín hiệu vào và ra nên cách xa đường nguồn AC/ DC vào. Tín hiệu ngõ ra nên layout để đưa về cùng phía với ngõ tín hiệu vào (phía sau chassis) nhằm ko phải câu kéo thêm dây nhợ ko cần thiết.

9/. Nếu được tích hợp mạch chọn ngõ vào dùng relay, chỉ cần 3 ngõ in là đủ. Ngõ tín hiệu ra nên tích hợp mạch đóng trễ, trên thực tế do ko dùng tụ xuất nên khi mới đóng điện DC offset rất cao do nguồn chưa ổn định.

10/. Nguồn này phải match linh kiện rất khó khăn, đo đó nên tích hợp trimmer để tinh chỉnh áp cho cân giữa Vcc và Vce. Giữ nguyên cấu trúc nguồn ra áp +/-12vdc để lắp đặt remote volume nếu cần.

Ngoài ra có vài anh em đang ủ mưu để dùng pre này như một Pre/DAC nên nếu được bác canh luôn lỗ để anh em "chồng tầng" cho AD1865 hoặc DAC32.
    Vài ý kiến của cá nhân em để có pre hoàn thiện. Nếu có gì ko đúng mong được bỏ quá cho. Thanks.

@Haithuat: ai nhìn cũng ... thèm mà bác :D

13. nguyensyanhduy

nguyensyanhduy Advanced Member

14. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Lại chìm xuồng rồi, nhắm ko biết có chờ nỗi ko đây.
    Mạch này cũng ít người quan tâm, chắc là phải tự thân vận động rùi :(

15. atxihoi

atxihoi Advanced Member

mạch này mấy con trans bắt buộc phải match phải không ạ?

16. quanghao

quanghao Advanced Member

caí này chắc chắn em sẽ làm theo những đề xuất của anh! anh đừng lo và cũng đừng quá vội!

thwoif gian với em hơi chậm!
    thanks

17. quanghao

quanghao Advanced Member

không nhất thiết đâu ạ, tuy nhiên có điều rất đáng mừng là:

Các MPSA 42, 492 khi em mua ở mouser theo dây 100 con, tự nhận thấy nó giống nhàu gần như một, có sai lêch không nhiều.
    còn nếu mua linh kiện nguồn không tốt, chắc ăn nên match mới ổn!

Attached Files:

18. tritridung

tritridung Advanced Member

Bổ xung thêm phần nguồn tách AC làm 2 cầu nắn cho nó máu bác ạ.
    1. TngocTu : 01 PCB
    2. Haithuat3006 : 01 PCB
    3.nguyensyanhduy :01 pcb
    4.tritridung: 1 pcb

19. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Nếu như vậy thì em đề nghị vẫn dùng nguồn CT nhưng tách nguồn 2 kênh L/R riêng biệt, vậy nó mới máu, chứ mới tách cầu nắn thì vẫn có khả năng nhiễu xuyên kênh cụ ah.
    Phần nguồn em tiếp tục bổ sung đám tụ phim chơi hẳn tụ to 100v - 250v chân 15 - 22mm cho nó đủ độ chín luôn, khà khà.
    Nếu cụ Hào và các cụ dám thiết kế, em dám đu, cụ theo ko? :mrgreen:

20. tritridung

tritridung Advanced Member

Máu quá thì Pre 27 thành Pre 27xx mất :mrgreen:

21. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Cụ Hào cho em hỏi, em tra con jfet U401 có thông số rất gần với 2N5565, ko nói là có vài thông số còn đẹp hơn. Tuy nhiên gate current của U401 chỉ bằng 1/5 của 2N5565 (10mA / 50mA). Với dòng trên mạch vào jfet thì có khả năng dùng U401 thay thế con kia ko ah, nếu được thì anh em có thêm chọn lựa. Thanks.
    http://www.trendsetter.com/product-p/u401.htm

Attached Files:

22. quanghao

quanghao Advanced Member

được quá đi chứ anh! mà đúng quá cầu kỳ phải đúng 2n5565 anh ạ!

nhưng em thích con này hơn, đang tính mua 1 ít về dùng!

http://www.trendsetter.com/product-p/ls ... 0to-71.htm

LSK389

23. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Ko biết con LSK389 thiết kế sau này ra sao chứ em thử dùng 2SK389 của Japan thì thấy dãi trầm sâu hơn nhưng dãi cao lại kém hơn 2N5565 tẹo. Em cũng đang nhắm đến con này vì dù sao cũng là hàng chính hãng 100% ko còn sợ hàng fake, nếu cụ ship cho em đu theo 2 cặp cho pre này nhé. Thanks.

24. quanghao

quanghao Advanced Member

ok anh!

25. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Mần được tới mô rùi cụ Hào ui :D

Share This Page

Loading...