Độ ẩm không khí có ảnh hưởng đến chất âm của loa?

Discussion in 'Loa' started by HDStudio, 7/3/13.

1. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em hỏi ngố tí. Em thấy ở thời tiết miền bắc, độ ẩm không khí thay đổi theo mùa rất khác nhau. Em có cảm giác là mùa thu ở miền Bắc, khi thời tiết hanh khô thì tiếng Bass nó đanh gọn hơn. Còn mùa xuân, khi trời nồm, độ ẩm không khí rất cao, thì hình như tiếng bass nó lùng bùng hơn một chút xíu.
    Các bác có thấy hiện tượng đó không, hay là em bị tẩu ạ ?? :D

Tags:
  2. quynhvnpt

quynhvnpt Advanced Member

đó là ảnh hưởng của môi trường truyền âm hả bác!công nhận bác có đôi tai tốt thật đấy.bác mà test loa thì chắc chuẩn luôn nhỉ! :lol:

3. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Em thấy bác tài thật ! Bác thẩm âm từ mùa Thu sang đến mùa Xuân mà vẫn còn nhớ như in . :mrgreen:

4. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em không "nhớ như in" đâu ạ, mà vì có những bản nhạc nghe mãi rồi, nên khi nghe nó khác đi thì mình nhận ra thôi, mà lúc đó thì em không hiểu vì sao khác, vẫn hệ thống đó, vẫn địa điểm, nguồn điện, vị trí đồ đạc không thay đổi... :D

5. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác!
    Tôi có đọc một vài review của Audiophile nước ngoài nói về ảnh hưởng của thời tiết (đặc biệt là ẩm độ) đến chất âm của Loa. Tuy nhiên sau thời gian mở nhạc làm nóng - rung động của màng Loa (warm up) khoảng 0.5 - 1 hr thì âm thanh của Loa sẽ ổn định hơn và sự khác biệt chất âm Loa do độ ẩm sẽ giảm lại (mức độ giảm còn tùy theo volume mở lớn hay nhỏ và sự khác biệt ẩm độ theo thời tiết nhiều hay ít).
    Note: Nếu dàn máy của Bác được đặt trong phòng có máy điều hòa không khí (Máy lạnh) thì sẽ tốn thêm $$$ nhưng nhiệt độ và ẩm độ sẽ được duy trì và kiểm soát. Ở SG thì ẩm độ trong phòng sẽ dao động từ 65% đến 85%. Nếu phòng gắn máy lạnh với công suất phù hợp và nhiệt độ set khoảng 24-25 độ thì sau 0.5 - 1 hr, ẩm độ phòng sẽ luôn được duy trì khoảng 60% - 65%. Như thế chất âm của Loa sẽ không bị ảnh hưởng theo thời tiết :D . Thanks!

6. pheulong

pheulong Advanced Member

Cảm nhận của bác đúng đấy,nhưng với những đôi loa màng giấy bass to thôi :)

7. minh62

minh62 Advanced Member

Dạo trời rét, nhiệt độ trong phòng xuống 13-14 độ tôi cứ bật nhạc lên được 1 tí lại phải tắt đi vì nghe chối tai thế nào ấy :roll: :( Có thể thời tiết lạnh làm cho màng loa co lại nên ảnh hưởng tới chất âm :roll:

8. Nguyễn Thắng

Nguyễn Thắng Advanced Member

:D em lại nghĩ do màng nhĩ cơ bác ah.

9. superlazy

superlazy Advanced Member

Nhiều khi tâm trạng lúc nghe nữa bác đời vui phơi phới nghe gì cũng thấy hay còn bụng đói thì...

10. thanhtocdai

thanhtocdai Advanced Member

-35 Hàng Than-Lam Sơn-TP Thanh Hoá-ĐT:0903435474
    Bác pheulong nói đúng lắm ạ.Vì màng loa bằng giấy rất bị ảnh hưởng về độ ẩm không khí.Thậm trí nếu những hôm trời quá nồm,màng loa hút nhiều hơi ẩm trong không khí nên bị mềm ra và rõ ràng là trọng lượng tăng lên(giống như bìa cát tông dính nước).Nghe nhạc âm thanh sẽ bị khác đi và nếu mở to và căng bass,màng loa có thể bị dạn hoặc đứt.

11. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Bác ko tẩu đâu, có cơ sở đấy bác ah! Màng loa và thùng loa có sự cộng hưởng tương tác với nhau. Thùng loa làm bằng gỗ hoặc gỗ ép, gặp thời tiết ẩm sẽ hút hơi nước làm thay đổi cả chất liệu lẫn trọng lượng vỏ thùng, do vậy sự có ảnh hưởng đến sự cộng hưởng của màng loa và thùng. bác nghe âm thanh khác đi là đúng rồi.

12. nono

nono New Member

Vậy mình có nên dùng thiết bị làm ấm giống đàn Piano cho loa không nhỉ

13. blessng78

blessng78 Advanced Member

Đúng là do tâm trạng các bác ạ. Đôi khi em nghe 1 bản nhạc vào buổi sáng thấy bass trép cứ bùng nhùng thế nào ý, vậy mà cùng bản nhạc đó em mở vào đêm tối tĩnh lặng cùng ngày hôm đó em lại thấy phê phê nổi hết cả da gà...em hay nghe YAO SI TING...

14. badboybeo

badboybeo Advanced Member

Do nhiều yếu tố lắm bác ạ!
    Ngoài cảm tính lúc nghe ,cảm tình đêm hôm trước ,cảm ..v v
    Còn do buổi sáng điện áp thường ko ổn định nhất trong ngày
    Qua 1 đêm màng loa bị ẩm nhiều nhất
    Cdp&Amp chạy nóng đến độ chuẩn nhất định chưa
    Rồi màng tai cũng như màng loa qua 1 đêm sáng ra nghe điệp khúc ĐẦU TIÊN ,nhớ đón con,nhớ về sớm nhớ lung tung thì màng tai nó cũng co rút lại rồi còn đâu để thưởng thức âm nhạc,âm thanh,âm tính nữa chứ.

15. badboybeo

badboybeo Advanced Member

máy bị đơ, mod xóa giúp em
    thanks

16. dotiendung

dotiendung Advanced Member

Theo ý kiến em ,ngoài Bắc mình khí hậu nồm ẩm .Phòng nghe nhạc các bác nên mua 1 máy hút ẩm ,những hôm thời tiết NỒM ta chỉ cần bật máy 60 phút là phòng khô, không còn độ ẩm ,vừa tốt cho đầu đọc và âmpli .Đặc biệt là các góc của THÙNG LOA không bị nở góc.Ngồi thưởng thức âm thanh sảng khoái hơn.GÂN loa và màng loa không sợ bị ẩm do tác động của thời tiết.

17. audio509

audio509 Advanced Member

Thèng cu ni nói '' Chỉnh hông cần chỉnh '' thật !
    Anh có đôi Loa Bass to ... Mùa Nồm Anh mang Củ Loa Bass ra cân thấy tăng hơn 6 kí lô so với Mùa Hanh ....... He ... :D

18. Hevgod

Hevgod Approved Member

Em cũng bị như bác chủ rồi, mấy lần đầu cứ nghĩ là mình bị hoang tưởng nhưng những lần sau vẫn vậy nhất là những ngay có gió mùa đông băc thời tiết thay đổi

19. yeu loa

yeu loa Advanced Member

-------------------------
    Một phần nữa là tâm trạng của chủ thể khi nghe nhạc theo mùa, cảm nhận sẽ khác nhau. Còn về nguyên lý thì rõ rang loa phải hoạt động 1 lúc thì mới mềm tiếng khi thời tiết lạnh, cũng going như con người phải khởi động. Bác thấy đúng không?

Share This Page

Loading...