Đồ chơi "xưa" từ thế giới PC...

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Alien, 5/1/08.

1. Alien

Alien Advanced Member

Một món đồ "cổ" đã đến lúc đi hốt.....:D
    Từ hơn 3 năm trước em đã thấy làn nhàng ở các cửa hàng 2nd nhưng với dạo ấy mà 1 pc P3 đến > 200$ thì wá mắc thế là em biến đi chỗ khác móc méc kiếm món khác để phá, gần đây em lượn vòng vòng lại khu bán vi tính thì thấy nên túm ngay 1 em về tháo ra ngâm cứu cho bít :lol:.
    Hình của em nó đây.
    Các tính năng như đọc MD ( có cả chức năng thâu ), DVD ( pioneer, dạng nuốt đĩa ), FM ( hông sài được ở Vn vì có 78 Mhz thui ), I-link, IEEE, amplifier Class T tripatr ( 10W/4 ohm, 6W/8 ohm )... quan trọng kiêm luôn chức năng của 1 PC tuy Pentium III nhưng chạy winXp vi vu dù chỉ 64MB ram heheee ( em công nhận sài qua nhiêu máy 2nd hàng hiệu như IBM, compaq, HP nhưng chưa thấy em nào được như em này.

Seo khi ngắm nghía, rờ-mó ( em chưa xem kĩ lắm ).... em nó có: nguyên 1 kít nằm phía trên góc trái.
    .1 board nhận các tín hiệu digital và điều khiển panel phía trước ( em nhìn mà choáng IC chi chít ).
    .1 board xử lý tín hiệu digital sound : 1 em xử lý EQ M62493FP ( chip của mitushibi ), 1 em với tên băt đầu CD0015AF ( nhỏ như móng tay cái , và kiêm luôn nhiệm vụ đưa tín hiệu sang DAC ), 1 em DAC PCM1728E ( search đại thì thấy xuất hiện trong vài đầu player như Accustic Arts CD Player, Cyrusunofficial / Cyrus,.. ), và cuối cùng là mấy em opamp 4580. Tín hiệu digital từ ổ DVD rom được đi thẳng vào đây.
    .1 board âm thanh kỉ thuật số class T của hãng Tripatr, TA1100B.
    .1 board thu FM, tín hiệu Aux từ sound card cũng về đây -> chuyển về board trên cùng ( nằm dòng đầu của bộ kit ) . Có cả PCM1700,....
    .1 Panel với các năng hiển thị bài hát ( màu cam khá bắt mắt, em thấy màu đẹp hơn DTDD siemens Sl45 nhiều ), đang dùng đầu phát nào, equalizer, timer,chỉnh sáng/tối panel, ngõ ra headphone....

Board của ổ DVD pioneer dùng 4-5 chip xử lý của Panasonic (MNxxxxx,...). Board MiniDisc thì dùng cũng ko ít ic của Sony ( CXDxxxxx,...), trên phần board out có thêm 1 DAC ( em wên mất tiêu là PCM1717E hay PCM1716E ) nhưng em nghe tiếng của minidisc này có vẻ đầy đặn hơn em pioneer.

In/out put: jack loa ( cho 2 loa ), jack out dạng rca mạ vàng, optical in/out.

Điều em khoái nhất là ko cần bật PC lên vẫn có thể dùng như 1 dàn máy phát ngon lành khá thoải mái. Buồn buồn bật power vào windows ngồi xem tin tức vô tư. Ah, em wên 1 chuyện em này sài điện 100V/ 50-60hz mà em cũng nghe nói sau khi chuyển wa điện 220V hình như bộ phận xử lý tín hiệu số bị nhiễu kêu xì xè nhỏ khi nghe MD hay CD, nghe thế nên em để nguyên luôn cho còn zin.

Cuối cùng giá chỉ với 1 triệu ( tùy lòng hảo tâm và kinh nghiệm của người bán ) cho cấu hình PC P3 800-256Mb-20Gb-VGA rời-modem-lan-iEEE-3 port usb-...

Kết quả nghe thử em thấy em amply tripatr 10W này nghe không ấn tượng lắm, mà wên nói là em gắn với loa của TV Sony 29" :lol: . Cắm trực tiếp headphone ( em dùng sens PX100 ) vào nghe còn thấy hay hơn :evil: . "Mùi" là mùi của BB và 4580 :mrgreen: giờ mà ghép với Gainlone hay TDA7293/7294 thì khó mà đoán được hết.

Với vài trăm nghìn cho em Playtation để làm đầu phát thì em Sony này em thấy cũng đáng xem qua vì tiện và gọn.

Tags:
  2. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Em đang muốn kiếm cái ổ CD-R gấu gấu, nhưng hỏng. Bác có biết ở đâu bán không ah?

3. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Chưa hiểu ý lắm.

Cần cái gì và để làm gì???

4. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Bác qua chỗ quán Rùm Beng, Em gởi cái CD-R giao tiếp SCSI có bộ nhớ đệm 8MB, còn chạy tốt nhưng chỉ tội cái là kén đĩa cực kỳ (đĩa 15.000 đ trở lên mới chịu ghi).

5. DIY-lover

CD-R đó là: HP CD-Writer Plus 9200 series. Có được không Bác?

6. nguyenstyle

Là cái ổ CD-Rom hỏng, nhưng là loại gấu gấu ý. Để phá ra lấy mấy thứ cơ khí trong đó nghịch ngợm tý. Có hông cụ?

Cảm ơn bác nhìu, bữa nào em vào SG em sẽ qua chỗ bác Rùm lấy. :D

7. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Có mấy cái CD-ROM hỏng đấy. Nhưng chỉ có chồn hôi thôi, chả thấy cái con nào gọi là gấu cả.
    Mà bác thích thì em chuyển ra cho theo đường DA nhá. :)
    Luôn con này nữa nhá.

Bữa nào là bữa nào ??? :)

8. DIY-lover

Em đã gởi em nó nhờ Bác Rùm chuyển ra theo đường DA.

9. 208

208 Advanced Member

chẹp chẹp! Cụ Ai-liên mua ở đâu thế! Trong SG lùng mấy cái này chắc phê đây! EM cũng tính mần một con, mà nó có sẵn thế này thì tiện quá! :D
    Ai thấy em này ở SG thì ới em nhé! :D

10. DIY-lover

Em gặp mấy Em này hoài!
    Bác ra cửa hàng Ô. Quang hay Ô. Lượng dãy bán đồ VT đối diện Cô Hai hỏi, chắc là còn vì vừa rồi Em thấy Ông Quang ổng rã xác mấy Em này.

11. heartsound

heartsound Approved Member

Em có 1 con CD ROM của LG đấy, bác NguyenStyle có hứng thú thì qua nhà e mà chiến

12. 208

208 Advanced Member

Thank bác DIY! Để mai em ra coi sao! :D

13. Alien

Alien Advanced Member

bác 208 đã tìm đươc bộ nào chưa, nếu chưa thì hú em 1 tiếng ( 0937.664255 ) em sẽ nhường lại cho 1 bộ về mà vọc :D.

14. Alien

Alien Advanced Member

em vẫn chưa mượn được cái máy chụp hình để chụp máy cái board lên cho các bác xem hộ em.

em search hoài mà vẫn chưa ra được datasheet của con ic CD0015AF, bác nào bít mách hộ em cái, em cám ơn nhiều.

em đã xem qua port SOFA trên board kết quả không bít mod rùi, vì nhìn sơ sơ vài chân thì thấy có đi vào con IC quản lý nguồn, 1 vài chân đi vào BIOS và chip Winbond quản lý cmos... hic :( hết bít mod miếc để hoạt động độc lập không cần bộ PC. giờ em mò tiếp trên board khiển xem có mần ăn gì được hông.

15. DIY-lover

Em cũng có 1 bộ giống của Bác, chụp post luôn lên để các Bác mách dùm

16. DIY-lover

17. DIY-lover

Nhìn dàn tụ thấy mê!

18. nguyenstyle

Trời, đám tụ OS-CON mấy ông lắp DAC nhìn thèm lắm đây.

19. DIY-lover

20. metalhead

metalhead Advanced Member

Thôi bác đừng post ảnh nữa, làm em chết thèm mất :lol:

21. DIY-lover

Cho Bác thèm nữa nè: Giá Bộ này (Module DAC + Ampli + Board điều khiển + LCD Panel) Em mua chỉ 100k. Em định gom hết về rã tụ để dành làm DAC chơi. :mrgreen:

22. DIY-lover

Trên đây chỉ mới là board Ampli và Board DAC + EQ thôi, mai Em post board điều khiển + LCD Panel lên tiếp nhé !!!

23. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Oh đừng rã bác ơi, để nguyên rồi cố gắng khôi phục được quả DAC ngon bác ạ.

24. DIY-lover

Vậy, Em sẽ post hết các công đoạn test thử, có chỗ nào khó các Bác giúp dùm.

- Phần Ampli thì Em dòm qua thấy đơn giản, cấp nguồn +12V là chạy.
    - Riêng phần DAC có đầu giắc 10 chân nối vào Board điều khiển, rút ra chắc là không chạy độc lập được. Cái này phải Mod lại rồi . . .

25. DIY-lover

Share This Page

Loading...