Đo công suất của Amply

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by chanhngoc, 18/1/11.

1. chanhngoc

chanhngoc Approved Member

Chào mọi người
    Mình có cái amply ở nhà , đang tính mua cặp loa , Những khổ nỗi không biết công suất của cái amply lá bao nhiu, Xin hỏi mọi ngươig có phương pháp đo nào đơn giản,hiệu quả mà chính xác không? Nhà em không có máy đo chuyên dụng .

Thanks All

Tags:
  2. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Cái này đo bằng các công cụ đơn giản được mà: bác cần có tải giả, đĩa test với đồng hồ kim là đo được ngay.

3. chanhngoc

Bác có thể hướng dẫn mình cụ thể hơn được không?Mình không rành lắm. Thanks

4. quang-hn

quang-hn Advanced Member

trước hết bác cần có đía test, nó phát ra tần số 1kHz 0dB, bác phải có tải giả (trị số tùy amp, thường là 8 ohm, công suất càng lớn càng tốt) bác gắn trở vào cọc loa, bật cd, lấy đồng hồ kim đo nấc U xoay chiều xem được bao nhiêu vôn. CS=U*U/R vậy thôi.

5. chanhngoc

Phiền bác quá , Bác có thể hướng dẫn em làm tải giả được không?, Em thấy trong viewtopic.php?f=45&t=36112&view=unread có hướng dẫn làm tải giả , nhưng em không thay sơ đồ , Bác giúp em cái nha, Thanks bác nhiều

6. quang-hn

quang-hn Advanced Member

bác mua tạm 8 con trở sứ tq 1 ohm/10w nối tiếp hết lại với nhau dùng tạm.

7. tiengngoc_audio

tiengngoc_audio Approved Member

Bác đùg đĩa nào phát được Sin tần số 1Khz, dùng tải là loa của bạn luôn( nhớ bịt kín tai trước khi test), sau đó vặn volume cho đến khi sóng Sin chuẩn bị méo ( lúc sóng Sin chuẩn bỉ méo âm thanh phát ra hơi rè, tai có thể cảm giác được ) lúc đó bạn đo điện áp ngõ ra rồi chia cho trở kháng loa.
    Đo công suất như vậy chỉ tương đối thôi nhé, vì bản thân trở kháng loa bao gồm (R + Zl), mà Zl=L.W, giá Trị L mình ko có dụng cụ để đo, chình vì thế ta lấy công thức P=U*U/R chỉ là tương đối.

8. metalhead

metalhead Advanced Member

Cách này của bác hình như là để đo gain, chứ không phải đo công suất đỉnh của amp.

9. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Bác chụp ảnh ruột cái amp lên đây, nhớ để bên cạnh cái bật lủa hoặc bao thuốc để tham chiếu. Em sẽ đọc công suất con amp của bác với sai số + - 20%. Đo đạc mà không đủ thiết bị có khi sai số còn cao hơn PP của em ấy chứ :)

10. mrseven

mrseven Advanced Member

Hay bác làm giống em nè: hết 48k cho trở + 20k cho 2 cặp cọc loa và vài trăm đồng tiền chì :lol:

Share This Page

Loading...