Độ nhạy loa Bookshelf

Discussion in 'Loa' started by wangliqin, 28/10/08.

1. wangliqin

wangliqin Advanced Member

Em thấy đa số loa bs đều có độ nhạy thấp (<90dB). Hình như bs càng gấu độ nhạy càng thấp thì phải, có những đôi độ nhạy chỉ có 82 - 83dB. Em cho là loa độ nhạy càng thấp (loa đần) nếu oánh được sẽ càng hay. Xin ý kiến của các bác :D

Tags:
  2. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em cũng thích chơi loa BS độ nhậy thấp, trở kháng thấp nữa thì em càng thích. Các em này nếu phối ghép đánh đập cho ra nhẽ thì hay phải biết :D

3. khivang

khivang Advanced Member

Ko cứ là bs, nói chung loa có độ nhạy thấp ( ko kể đồ anh ba nhé ) nếu oánh đc thì tiếng ra sẽ chính xác và nghe rất hay, ko phải các hãng ko làm đc loa có độ nhạy cao nên phải làm loa có độ nhạy thấp mà họ làm đều có chủ ý. Chỉ có điều hơi phiền chính là điều bác đã đề cập đến, tìm đc đồ đánh cho hợp tương đối mất công sức, thời gian nên đa phần dân chơi VN có vẻ ko mặn mà lắm với dòng loa độ nhạy thấp. Thường chỉ có mấy ông nghiện nặng mới hay chơi :) .

4. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Vậy là những ông chơi loa độ nhạy cao thì không nghiện không ham mê roài, ko có tính kiên trì roài :lol: :lol: :lol:

5. khivang

khivang Advanced Member

Bác có vẻ khoái cái DANH NGHIỆN nhẩy ? :lol:

6. Diatone81

Bác có vẻ khoái cái DANH NGHIỆN nhẩy ? :lol:[/quote]
    Bác có nhầm không vậy ? Bác có áp đặt quá không ?

7. khivang

khivang Advanced Member

Bác có nhầm không vậy ? Bác có áp đặt quá không ?[/quote]

Ơ cái dòng đỏa đỏa vốn là của bác sao bác nàm thế nào mà lại thành của em vậy, tài thật, dạy em với :shock:

8. danlangven

danlangven Advanced Member

quote thiếu đó mà :D

9. Diatone81

Nhà em thấy bác bẩu rằng loa độ nhạy thấp dân VN ít chơi và chỉ có mấy ông nghiện nặng mới hay chơi. Nhà em hỏi lại bác là thế ra những ông chơi loa độ nhạy cao thì không ham mê, ko có tính kiên trì với loa độ nhạy thấp phỏng. Rồi bác bảo em là thích cái danh nghiện làm em không hiểu. Chứ sao em lại lấy lời của em mà đổ cho bác được ?

10. dungext

dungext Advanced Member

:shock: Có vẻ Pác ấy lẫn rùi hay sao ấy, câu của mình cũng hổng bít :lol:

11. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Các bác cứ chơi loa độ nhạy thấp,trở kháng thấp thế thì ampli đèn đánh kiểu jề,mai vứt hết tube đi nhé :lol:

Tốn tiền amp công suất lớn với chả rề pao,nhà nước đang kêu gọi tiết kiệm điện kia kìa. Mấy nàng thông minh không chơi cứ ôm mấy em đần... :D

Nói thế thôi chứ em cũng đang muốn chuyển từ 8om,91dB xuống 6om,90dB đây. :)

12. hugo

hugo Advanced Member

Hi các bác. Theo em nghĩ, loa bookshelf thường các hãng làm độ nhạy thấp mục đích của họ muốn ép AE mình cần phải chơi những amply dữ để "đập" nó thì chất tiếng mới đầy, chính xác và đều các dải, nhất là tiếng căng của bass. Họ muốn chứng tỏ loa tuy nhỏ cho phòng nhỏ nhưng vẩn "hót" được bằng tiếng người lớn thôi :D . Chứ không phải họ không làm được loa độ nhạy thấp đâu, vì làm loa độ nhạy thấp nếu ta lấy amply đèn công suất nhỏ chẳng hạn, mà "đập" với nó em sợ không ra được độ căng của các dải.
    - Theo suy đoán của em là như thế nhưng không biết có phải không vì em thấy những dòng bookshelf cổ như LEAK chẳng hạn, 2 dải trên rất chi tiết và cá tính lắm nhưng tiếng bass thì :( . Vài dòng theo cảm tính không biết có đúng không, nếu không phải thì mấy bác cho em thêm ý kiến để mở rộng hiểu biết nhé. :D
    Thân

13. Loving

Loving Advanced Member

Hum nọ em với quân sư đi nghe cặp pow mỗi bên 4 quả KT88, thấp kiểu gì cũng thấy lòi hết bác ạ. 100watt đèn là gớm lắm đấy. Đấy là chưa kể đợt tới cụ Via vác ra đây con OTL thì...

14. zeze

zeze Advanced Member

Sẳn các bác cho em hỏi với. Em nghe rất nhiều là amp này không đánh nổi cặp loa này hay cặp loa nọ. Nhưng em nghe thử vẫn thấy... được mà :wink: . Tại em mới chơi, không rành, mong các bác chỉ cho:
    1/ Khi nào mình nghe thì biết được là amp thiếu công suất so với loa?
    2/ Nếu biết được thông số của 1 loa chẳng hạn (kháng trở, dãi tần, độ nhãy...), thì mình có đoán được amp nào đánh nó nổi không? (mà không cần đánh thử- vì cái khó nhất là mượn được mấy ông bán, đem amp về đánh thử)

15. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

2 cái này đều có vẻ khó à nha :D Iem chẳng dám lói đâu

Các cao thủ đâu rùi :?:

16. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Câu 1 bác chịu khó đọc và search trên diễn đàn, bác sẽ có câu trả lời.

E trả lời bác câu 2 nhé:

Trừ trường hợp loa của bác ko có tên thôi, có tên rõ ràng thì anh google giúp bác từ a - z. Còn nếu có tên mà ko search được thì rất dễ là loa làm nhái, tên tuổi lung tung và đương nhiên là ko nên mất công tìm amply cho nó.

17. Diatone81

1/ Theo em dấu hiệu rõ nhất khi amply thiếu công suất so với loa là khi nó không kiểm soát được các dải, dễ phát hiện nhất là tiếng trầm lùng nhùng gây kéo đuôi, âm thanh dễ lẫn lộn không tách bạch, không có được sư thư thái mạch lạc...
    2/ Thường các hãng sản xuất loa thường đề công suất yêu cầu của loa với amply, nhưng cái này là tương đối (trước em có đôi loa yêu cầu công suất amply khá oái oăm, đòi công suất amply từ 120W - 150W nhưng con amply 50W kéo cũng rất ngon). Công suất giữa các hãng sản xuất amply cũng không đồng nhất, có hãng đề công suất amply 100W/C, nhưng thử nghiệm trên một đôi loa thì thấy rõ amply đó thua một con amply 50W/C. Rồi một amply bán dẫn công suất có 30W oánh lại thừa lực hơn so với một con amply đèn có công suất 45W/C. Cùng một mức công suất thì công suất của amply đèn thường được cho là mạnh hơn, nhưng trong trường hợp này thì không đúng. Có người nói công suất nhỏ nhưng dòng ra lớn thì có thể chơi loa nhạy thấp tốt mà không phụ thuộc vào công suất amply nhiều lắm.
    Túm lại khi đã có thông số loa, ta chỉ có thể dự đoán tương đối khoảng 30% một amply nào đó có thể kéo được, còn hay được hay không thì ta phải ghép trực tiếp mới biết được - cái này chiếm 70% còn lại. Vậy nên cứ phải ghép vào bác ạ, thé mới là cái thú loa đài chứ :lol:

18. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em nghĩ câu hỏi thứ nhứt của bác ở trên chỉ có mỗi bác cuanamaudio trả lời chuẩn: khó lắm. Chính bởi vậy mà hồi đầu anh em ai cũng nghĩ đầu tư vào món audio này khoảng vài triệu là đỉnh rồi, nghe hay... như nhau :D. Nhưng mà chẳng hiểu sao ông nào cũng tới nông nỗi ấy... :lol:

Câu hỏi thứ hai của bác, em xin trả lời chuẩn luôn: đoán được là điều chắc chắn bác ạ. Mỗi tội không biết đoán có đúng hông nữa (em nghĩ ông Diatione trả lời câu này khá chuẩn :wink: )

19. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Lạc hết cả đề :p

Theo em vấn đề là: các bác thử chỉ ra mấy đôi bookself mà độ nhạy cao xem nào :lol:

Hình như không có. Chỉ có em mới có một cặp :mrgreen:

20. zeze

zeze Advanced Member

Thk bác. Nếu thế thì phải đóng học phí dài dài ạ :(

21. haiQ

haiQ Advanced Member

nói tới độ nhạy thì cho em hỏi thăm là khi mở nhạc to tới những cao trào thì lúc đó loa mình nghe phát được cỡ bao nhiu dB ạ? 120dB không các bác? em chỉ nhớ động cơ phản lực là 125db thôi :(

22. caithang

caithang Advanced Member

cái chính là mở to đến mức nào bác ạ, thậm chí là nếu đo sẽ to hơn tiếng động cơ phản lực nhiều, còn nếu bác vặn volume kịch kim thì max là 0,00 Db :(

23. Pé Péo

Pé Péo Advanced Member

Khiếp quá, 100W đèn thì kinh rồi, loa thấp mấy mà chả chơi được bác nhỉ. Thế mà hôm em nghe cặp monoblock đèn 6650 mỗi bên 6 quả được 150W/C oánh PoAC yêu yếu là :lol:

24. Loving

Loving Advanced Member

Bác cho em xin hiệu ampli với tên đời ProAc với ạ... Sợ thật. Chắc 1 trong 2 thứ đó có vấn đề roài... :lol:

25. Pé Péo

Pé Péo Advanced Member

Ôi một trong hai thứ này có vấn đề sao, ôi thương quá đi :lol:
    Dạ model đây ạ : Pow Audioresearch classic 150 & ProAC D3.8

Share This Page

Loading...