Đo phát xạ của đèn điện tử

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ClassA, 11/4/08.

1. ClassA

ClassA Moderator

Bác mô tả kỹ hơn về phương pháp đo phát xạ đèn như thế nào, cả việc setup nửa đèn và cả đèn nữa. Em chưa hiểu rõ lắm.

Tags:
  2. tivoi

tivoi Advanced Members

tí cũng théc méc anh dùng thiết bị dì để do phát xạ ah?

3. Teablue

Teablue Advanced Member

Bác muốn đo độ hỗ dẫn của đèn thì đem đèn qua em . Đèn 12AU7 có mutual conductance là 2200 micromhos (máy hickok 800K) . Có máy 3100 micromhos, là do tuỳ theo cách đặt bias riêng của mỗi máy để báo cho ta biết đèn còn tốt hay yếu

Attached Files:

4. BachDuong

BachDuong Moderator

Em không có tube tester nên không rành vụ này. Nhưng hình như để đo độ phát xạ của cathode thì người ta phải nối lưới điều khiển với anode của đèn để biến đèn đó thành một diode thì mới đo được chứ?

Theo em thì phương pháp test độ phát xạ chưa đủ để kết luận đèn tốt hay không tốt mà phải dùng máy test độ hỗ dẫn như của bác Teablue mới chuẩn.

5. BachDuong

BachDuong Moderator

Có lẽ là bác đo ở lưới thì không kết luận được. Bác phải nối lưới với anode và đo ở anode hay đo ở cathode

6. Teablue

Teablue Advanced Member

Bác đang có máy Kyoritsu model K-119 hả bác? . 2 bên 12au7 giống nhau mà: Bác thử chập chân 4 và 5 rồi cấp 6.3V vào chân 4-5 đang chập và chân 9 .
    Trông mạch đo cũng đơn giản

7. Teablue

Teablue Advanced Member

Được, miễn sao có đốt tim . Bác có thể vẽ sơ đồ mạch đo cho dễ hình dung ? Còn đốt 12.6V như bác đang làm hoặc 6.3V(chập chân 4-5) cũng vậy thôi

8. ClassA

ClassA Moderator

Em thấy mấy bác thợ sửa TV ngày trước hay đo phát xạ đèn hình bằng đồng hồ kim đặt ở chế độ đo điện trở. Đầu tiên cũng phải cấp điện áp AC 6.3V cho heater, chờ khoảng 30-60s rồi đo điện trở giữa lưới 1 và cathode, điện trở này càng lớn thì khả năng phát xạ của cathode càng kém. Tùy từng loại đèn hình có các trị số đo được khác nhau, thường điện trở rơi vào khoảng 50k đổ lại, đối với đèn hình màu bằng cách này người ta cũng so sánh được độ phát xạ của 3 màu R, G, B có lệch nhau nhiều không.
    Hay tiện tay bác aitvina thử đo đèn bằng cách này xem sao, em chưa thử bao giờ nên cũng không biết thế nào.
    Kể ra có cái máy hickok như của bác Trà để đo hỗ dẫn thì ngon quá.

Share This Page

Loading...