Đôi điều về cơ cần biết

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by caothelam, 23/2/11.

1. caothelam

caothelam Advanced Member

Dạ thưa các bác tình hình là em thầy shop vnav có nhiều người bán cái giống đầu CD nhưng em thấy họ gọi là Cơ..em rất phân vân không biết đó có phải là nhiều tư ngữ mà ngầm hiểu là chỉ 1 đồ vật hay là cơ khác và đầu cd khác nhau ạ . nếu là khác các bác chỉ giúp em sự khác biệt của 2 em luôn nha .
    À mà em thấy đằng sau Cơ không có rắc cắm av mầu trắng và đỏ,chỉ có 2 chân cắm đề chữ Coaxial và optica . vậy 2 chân cắm này có tác dụng gi ạ
    Đôi điều cần các bác giúp đỡ .. Em xin trân thành cảm ơn :)

Attached Files:

Tags:
  2. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Cơ là bộ phận chuyển động chỉ đơ giản vậy thôi :) nó cho tín hiệu ra là tín hiệu digital và tín hiệu quang nguyên thuỷ. Muốn ampli có thể hiểu được tín hiệu nàu cần thêm bộ DAC hay còn gọi là Digital analog convers. ngoài ra một số đời ampli có tích hợp giải mã này thì có thể dùng tín hiệu từ cơ đưa vào ampli là chơi được. Em nói có gì sai các bác khác tiếp tục ạ :lol:

3. caothelam

dạ nghe bác nói em cũng mở rộng được cai đầu u tối của em.. em đọc những gi bác nói em có câu hỏi ngược lại là nếu mình có bộ DAC thì mình có thể kết nối với 1 đầu DVD trung quốc liệu âm thanh ra có hay như kết nối DAC với cơ không ạ(nếu không hay bằng thì theo bác nghĩ là được bao nhiêu phần trăm)
    mong bác chi giúp em không tội nghiệp :(

4. November_Rain

November_Rain Advanced Member

câu hỏi của bác hay và cá nhân e cũng thấy khó trả lời. về cơ bản e suy luận như thế này:
    a- không thể các hãng sản xuất ra transport mà không nghĩ tới các yếu tố khác, 1 trong các yếu tố là như bác đề cập. chắc hẳn nó phải có sự khác biệt rất lớn tới việc truyền tải tín hiệu. khác biệt như thế nào thì phải kính các cao thủ vào để giải thích. e không biết :mrgreen:
    b- transport/dac cùng 1 hãng e cứ suy luận kiểu farmer rằng chúng match-pair với nhau về việc truyền tải và giải mã do đó sẽ tốt hơn là transport/dac khác hãng vì nhỡ đâu thiết kế khác nhau sẽ không match-pair với nhau.
    e xin hết!

5. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Có DAC tốt thì có thể lấy tín hiệu Digital hoặc quang từ CDP khác, DVD, VCD qua giải mã này để chơi. Lúc này âm thanh cũng được cải thiện tương đối. Tuy nhiên vẫn cần bộ cơ tốt chạy ổn định vì tín hiệu nguyên thuỷ ban đầu có tốt thì đầu ra mới tốt được :)

6. choitecga

choitecga Advanced Member

chẳng có bộ cơ nào rẻ hơn cái đầu dvd anh ba đâu ah. từ đó đủ hiểu nó hay hơn hay dở hơn rồi.

7. caothelam

dạ nghe bác nói em cũng mở rộng được cai đầu u tối của em.. em đọc những gi bác nói em có câu hỏi ngược lại là nếu mình có bộ DAC thì mình có thể kết nối với 1 đầu DVD trung quốc liệu âm thanh ra có hay như kết nối DAC với cơ không ạ(nếu không hay bằng thì theo bác nghĩ là được bao nhiêu phần trăm)
    mong bác chi giúp em không tội nghiệp :([/quote]
    chẳng có bộ cơ nào rẻ hơn cái đầu dvd anh ba đâu ah. từ đó đủ hiểu nó hay hơn hay dở hơn rồi.[/quote]
    dạ vâng em cảm ơn các bác .. có thể là em đã nghiêm ra được đôi chút rồi ạ

8. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Em cũng có thắc mắc tương tự bác chủ à.
    Cái cơ - Transport CD - bản chất để truyền tín hiệu DIGITAL sang DA, mà đã là DIGITAL rồi thì nguyên thủy nó bao nhiêu nó sẽ truyền y chang bấy nhiêu thôi ạ, nếu nó thiếu hay dư đi 1 bit thì xem như tập tin sẽ có lỗi ngay và con DA nó sẽ ứ thèm giải mã, âm thanh nghe sẽ hụt mất ngay thôi, nghe không được chứ không thể nói nó dở - hay.
    Cái cơ nó tốt thì nó sẽ hoạt động bền bỉ, còn mấy cái DVD tung của cơ dõm, mắt tệ thì chạy chừng 6 tháng đến 1 năm là nó ì à, ì ạch phải mua con mới, nhưng xem ra cứ tiền mà mua con mới vẫn rẽ chán so với transport gấu.
    Cao thủ nào ghé ngang xin giúp em giải tỏa thắc mắc với ạ.

9. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Nói như bác thì cần gì tới CDP cao cấp vì đơn giản CDP chỉ chuyển tín hiệu từ đĩa CD sang tín hiệu analog cho ampli thôi khác gì nhau :( . Quan trọng là nó chuyển đổi thế nào có tam sao thất bản hay không. nói đơn giản như cái mắt kính bác dùng chẳng hạn, sao bác không mua tấm kính về cắt để đeo mà phải mua kính xịn? Đơn gian vì chất lượng nó tốt, nó phản ánh cuộc sống trung thực không làm biến dạng. Mắt CDP cũng vậy nó có làm biến dạng tín hiệu không? nó có đọc tốt tín hiệu không hay lại như người viễn đeo kính cận :D

10. lehuulinh

Thực ra chuyện này em cũng chỉ thắc mắc thôi và mong có một lời giải thích thỏa đáng về việc truyền dẫn tín hiệu DIGITAL bị suy hao hay không chính xác thế nào khi so Transport CD gấu và loại thông thường.
    Còn cái vụ mắt và mắt kính mà bác so sánh thì không ổn ạ, vì nó thuần analogue rồi bác ạ không hề giống với chuyện DIGITAL đâu.

11. taolao

taolao Advanced Member

Dễ nhất là Bác cứ lấy một cái cơ rẻ tiền và đắt tiền của một hãng rồi so sánh coi họ làm trong đó có cái gì khác,
    coi họ nói sự khác nhau ntn là biết liền chứ gì.
    Hay Bác chơi luôn cơ + DAC đi rồi nghiên cứu cho em học hỏi với ạ :) (em khoái Bác cái vụ nghiên cứu món đồ của mình có tới nơi tới chốn lắm).

12. Tomcat

Tomcat Advanced Member

[/quote]Thực ra chuyện này em cũng chỉ thắc mắc thôi và mong có một lời giải thích thỏa đáng về việc truyền dẫn tín hiệu DIGITAL bị suy hao hay không chính xác thế nào khi so Transport CD gấu và loại thông thường.
    Còn cái vụ mắt và mắt kính mà bác so sánh thì không ổn ạ, vì nó thuần analogue rồi bác ạ không hề giống với chuyện DIGITAL đâu.[/quote]

Bác nói thế thì chịu bác thật :) cái cơ nó có phải dây dẫn đâu mà suy hao tín hiệu? Nó chỉ là bộ phận chuyển động để quay cái đĩa và mắt đọc tín hiệu sau đó đưa ra board xử lý. Cơ có tốt chạy ổn định và mắt có tốt thì mới có tín hiệu đầu ra tốt được. Mấy cái DVD của tàu chỉ vài trăm đĩa nào cũng đọc thậm chí con em lấy ra trượt thay patin rồi bỏ vào nó vẫn đọc nhưng chất lượng hình ảnh âm thanh của nó không thể tốt được

13. November_Rain

November_Rain Advanced Member

tín hiệu không bị suy hao mà chỉ bị sai lệch thôi ah (e mò cua thế) :mrgreen:
    cá nhân e cũng thích cách tìm hiểu thông tin của bác. về cơ bản e lấy mình ra để transfer lại info tới bác "cơ gấu là 1 điều tốt, nhưng không phải là tất cả, cũng đừng trông mong nó làm hay hơn như mình nghĩ". việc bác tin hay không thì tùy hỉ, chốt lại bác chắc chắn phải thử trước khi mua, và phải thử vài ba hôm lận bác nhé.

14. lehuulinh

Bản thân em cũng đã thử vài loại, nhưng transport gấu thì chưa, và cũng chỉ cảm nhận cá nhân thôi nên em không dám nói bừa.

Về tín hiệu DIGITAL nó khác hẳn với tín hiệu analogue, tín hiệu digital là loại tín hiệu có thể truyền dẩn, sao chép dễ dàng mà không hề bị suy giảm hay mất mát, lúc nào nó cũng hoạt động với cơ chế kiểm tra tín hiệu đầu vào - đầu ra luôn như nhau, chỉ cần sai hoặc thiếu 1 bit thôi là em nó (từ CDP loại cỏ đến gấu) cứ retry mãi....... các bác thử dùng máy tính copy hoặc play một file wav mà bị lỗi xem có copy hay play được không thì biết liền á.

Em cũng chỉ biết có vậy nên mới post ý kiến của mình lên như một thắc mắc, mong bác nào giải đáp hộ em với.

15. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Bác lấy sợi dây 75ohm, hay sợi cáp quang loại tốt nó cũng cũng khác nhau.

16. lux

lux Advanced Member

Cái này có nhiều bài viết trên này rồi ạ. Hình như có bài về cơ và da cái nào quan trọng hơn. Bác nghiên cứu thêm. Chúc thành công và quyết thắng.

Share This Page

Loading...