Đóng lại thùng cho Pioneer CS77

Discussion in 'Loa' started by cmv534, 30/9/08.

1. cmv534

cmv534 Advanced Member

Chào các bác!
    Chả là em có đôi CS77 để thi thoảng nghe tý cho vui, không may trận lụt vừa qua làm ướt mất thùng.
    Nghĩ tiếc của quá định đóng lại cho em nó bộ áo mới nhưng cái thùng cũ của nó nghe chán lắm.
    Có bác nào đã từng mod thùng náy cho em xin sơ đồ với.
    Hay có cao kiến gì xin chỉ giáo cho em với.

Tags:
  2. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bác mở chi một lúc hai topic dữ vậy???
    Muốn đóng loa bác gặp bác ThanhVNS bác ấy tư vấn kiểu thùng cũng như gia công luôn cho bác nhé!
    Thân!

3. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Bản vẽ ZIN lấy đâu ra hả bác.Thùng cũ của bác vẫn còn? vậy hãy đo kích thước dài, rộng, sâu, lựa chỗ nào ván không bị nỡ thì đo bề dày ván...+ mở thùng ra coi kết cấu bên trong của cái thùng "bị tắm lụt" đó (nói chung là clone y chang luôn)... rồi DIY đi bác ơi. DIY vui lắm mà.
    Chúc bác thành công

4. cmv534

cmv534 Advanced Member

Em xin lỗi! Post bài xong mới biết là nhầm chủ đề nên post lại.
    Em cũng có đo lại thông số của cái thùng cũ nhưng ghi ở cái máy điện thoại hôm trước reset lại bị mất rồi.
    Với lại cái thùng cũ nghe tối lắm, đóng lại có khi còn tối hơn!
    Rất mong nhận được những ý kiến quý báu.

5. taigl

taigl Advanced Member

Bác cứ vào đây sẽ đc như ý:Muốn đóng loa bác gặp bác ThanhVNS bác ấy tư vấn kiểu thùng cũng như gia công luôn cho bác nhé! :D
    Thân!

6. cmv534

cmv534 Advanced Member

Dạ thưa các bác em ở tỉnh mà trận lụt vừa rồi chết nhiều người nhất, làm sao gặp bác ThanhVNS được.
    Với lại tự Diy lấy nó mới thú

7. XVIII

XVIII Advanced Member

Ông ở Lào Cai hả, chỗ nào thế???????????????
    trận lụt cừa qua có thiệt hại gì nhiều không?
    Mà nói thiệt, ở Lào Cai tìm những cái đồ như vầy khó lắm, toàn hàng tầu, có mấy con hàng bãi thì lởm lởm và đắt lòi mắt. hix hix nói vậy vì tôi cũng ở Lào Cai :)

8. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Kích thước của nó đây Bác ơi:

- 372 x 642 x 310mm
    - Ván Okal 20mm dán gỗ lạng, kết cấu bên trong hoàn toàn bình thường, không vách ngăn, không ma trận.

Chúc Bác DIY thành công :D

Thân,

9. cmv534

cmv534 Advanced Member

- To bác XVIII. Dạ em ở Ngõ Cống đường Ngô Quyền ạ! Cái ngõ mà mỗi lần mưa to lại pjải ngủ theo kiểu Trương Phi! Bác ở Lào cai là ở chỗ nào thế? Bữa nào rảnh mời bác bia cỏ gầm cầu nhé!
    - To bác ThanhVNS. Theo bác thì loại loa này có thể đóng kiểu thùng nào nghe hay hơn k?
    Đã mất công thì làm cho bõ mà bác, nhà em toàn amp cỏ, nghịch tý cho máu

10. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Em cũng chưa có cơ hội được nghe cặp loa này trình diễn. Do vậy không biết tổng thể chất âm của nó nên không dám góp ý nên đóng kiểu nào Bác ạ.. :D

Thân,

11. XVIII

XVIII Advanced Member

Hì, mình ở đằng sau trường chính trị, hiện đang làm ở Viễn thông Lào Cai, hì. Mình hiện cũng đang có một bộ rất "Cỏ" nếu không chê hôm nào mời đến nghe thử chơi, Hôm qua nó còn đang bị hiện tượng cứ mở nhỏ là bị rè, chán (Loa aurex SS - S3W, Pre main Amp denon PMA 790, hì có thế thôi).
    Cũng đang định đóng loa mà chưa biết làm thế nào, mới có định đóng cái giá để mà tìm mấy xưởng gỗ không ai đóng vì họ kêu đóng kiểu đó họ không đảm bảo được, sợ võng. CHán

12. cmv534

cmv534 Advanced Member

Thế thì tốt rồi, hôm nào em và bác cùng đóng nhé!
    số của em: 0986 234 534

13. XVIII

XVIII Advanced Member

Ok, có gì cứ call hoặc nhắn tin, tôi sẽ giúp hết mức có thể trong khả năng hiểu biết
    Tôi tên Sơn, số ĐT: 0912559522
    Mà bạn tên gì thế?

14. cmv534

cmv534 Advanced Member

cuối tuần nhất định qua nhà bác thưởng thức tý vậy, có phải đầu đường nhà bác có cai KS k?

15. XVIII

XVIII Advanced Member

Đúng, đúng. Rất hoan nghênh bạn đến thăm. Nhưng đừng chê nhé, :lol:

16. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Hai bác đồng hương này nói chuyện vui ghê, chúc hai bác sớm gặp nhau :lol: và hợp tác thành công nhá!

17. luongktnguyen

luongktnguyen Approved Member

Em cũng đang có một cặp Pioneer CS77. Nghe tiếng nó công nhận là hơi tối thật. Nhưng vì thích vẻ bên ngoài của nó lên vẫn giữ lại dùng. Em đang kiếm amp để oánh nó mà vẫn kiếm được. Mấy con amp trước của em oánh chẳng ăn thua gì chán quá. Tình hình này có khi cho em nó lên đường đi ở thôi.

18. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Đây là dòng loa cổ của Pioneer, Mid mỏng và đục. Bác có thể cải thiện dải Mid bằng cách thay tụ cản Mid bằng trị số lớn hơn và bỏ luôn cuộn cảm của Mid nếu có. :D

Chúc Bác thành công.

Thân,

19. cmv534

cmv534 Advanced Member

oh! đúng là ý kiến quý báu. Khi nào đóng xong thùng thì em mod lại phân tần, hai con tụ của mid và tres của nó cũng bị nổ rồi, không biết thay vào loại tụ nào thì hay các bác nhỉ?

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Ngon bổ rẻ thì Bác tìm tụ của Elna hàng rã máy, nếu không có Elna thì Bác tìm Nichicon cũng tốt. Cao cấp hơn thì có M-cap hoặc Jensen copper Foil, dùng loại này thì chắc chắn dải Mid sẽ được cải thiện đáng kể so với nguyên bản, rộng hơn và mượt hơn :D

PS: Bác nhớ tìm toàn bộ tụ cho phân tần là loại Non Polar (tụ không phân cực) đây mới đúng là tụ dùng cho phân tần trong loa.

Thân,

21. cmv534

cmv534 Advanced Member

Vâng! em cảm ơn bác, em thay thử mấy con tụ nối tầng của Nga vào thì thấy nó vẫn thế, chẳng biết nó là loại tụ gì, trên đấy chỉ thấy ghi trị số

22. XVIII

XVIII Advanced Member

Đã đóng thùng chưa bạn? đóng ở đâu thế? Mấy hôm nay cơ quan tổ chức tập huấn không có time rỗi nên không biết bạn đã đóng thùng chưa? nếu làm ở chỗ nào chỉ mình với nhé, đang định đóng cái thùng mới cho con BOSS 301 series IV (con này mất mid và tweeter rồi, chỉ còn mỗi hai củ bass, thùng hỏng nên định đóng lại). Mình xem các bài bạn viết thấy bạn cũng có trình độ điện tử đó chứ, hơn mình nhiều, mình = 0 luôn.
    À, ở Lào cai mình có chỗ nào bán loa không nhỉ, mình muốn mua mid và tweeter cho con BOSS đó mà tìm mãi không thấy, tiếc hai con bass ngon, ko muốn cho lên gác :lol:
    chúc thành công, rỗi call mình nhé, đến tham quan đôi loa của bạn.
    Thân.

23. cmv534

cmv534 Advanced Member

Em đã đóng đâu, mới dự tính thế vì vẫn còn loa để nghe mà bác, hôm nào rảnh thì em đóng.
    Hôm nay bác có rảnh k? em qua giao lưu nhé!

24. cmv534

cmv534 Advanced Member

Ở Lào cai chỉ có loa gọi là thay được cho nó thôi, vì loa Bose nếu để hát thì hay nên cũng không đòi hỏi cao lắm. tìm được tres zin của nó chắc phải bằng nửa đôi loa.
    Trên dốc Giống cây trồng có Mr. Hùng, nhưng mà đắt lòi phèo, hôm trước em cho CQ mượn đôi loa đểu bị cháy tres lên đó mua mất 240K/đôi. Giá trị thực chác khoảng 80k

Share This Page

Loading...