Dòng loa JBL

Discussion in 'Loa' started by HBTrung, 29/12/05.

1. HBTrung

HBTrung Advanced Member

Em thấy dòng loa này nhiều loại quá, khi đi mua thì gặp rất nhiều bỡ ngỡ, không biết loại nào nghe thế nào...

Bên DIY có hẵn 1 topic Fan Club về loa này hiện lên đến 13 trang, lại nghe có Bác nói dòng loa này là loa "thị trường", "nịnh tai"...???

Các Bác nào biết hoặc từng xài qua cho em biết ý kiến và thêm hiểu biết với.

Thanks.

Tags:
  2. GaVN

GaVN Advanced Member

hôm trước em xuống chợ thấy mấy ông bán hàng ông nào cũng có jbl,
    có thể nói nhà nhà jbl :lol:
    nhưng để kiếm 1 em hợp với mình thì khó lắm bác ạ , mấy bố bán hàng hionhf như đang kháo nhau về cái vụ jbl hay sao ý mà thấy bố nào cũng ôm mấy cặp trong nhà (dưng mờ toàn loa cột .. thế mới đau chứ lị) .bác cứ yên tâm mấy hôm ngoài tết bác mà đi mua loa jbl khéo không nó chỉ bán cho bác có 1-2tr bác ạ -----> quả này mấy cha bán hàng chắc chết quá :mrgreen:

3. Cominup

Cominup Advanced Member

Về JBL thì các bác nên phân biệt có 2 dòng JBL. Dòng JBL dùng để biểu diễn và dòng dùng cho gia dụng.

Dòng dùng biểu diễn thì các bác nhà mình thường hay mua driver về để chế biến thành dàn để nghe.

Dòng dùng cho home thì lại chia làm 2 loại: Loại bình dân, và loại cao cấp. Loại bình dân thì nhiều model lắm không ai nhớ nổi, kể cả website của JBL cũng không kể hết. Còn loại cao cấp thì kô nhiều lắm.

Đời xưa thì có dòng:
    1. L100, L200, L300.

2. Paragon, Hastfield, Everton...

Đời nay:
    1. K2 9800 (5800, 7800...)

Ngoài ra còn có một số model dùng trong phòng thu mà anh em ta hay đem về nhà để dùng là dòng model 43XX (4311, 4313, 4343, 4335, 4350...) dòng này nói chung là khó đánh và kén chọn người nghe. Phần lớn đều kết luận là được bass thì treble chói, được treble thì bass nông. Tốt nhất là xài active xover, nhưng để làm được như thế thì lại mệt mỏi rồi. hoặc có tài thì làm lại passive xover, nhưng phải tài lắm.

Và rất nhiều các model khác, for further information, pls access website: http://www.lansingheritage.org

Hiện nhà anh Bổng dưới HP có một cặp L200, rao bán $1500, bác nào thích thì xuống đấy nghe thử.

@GaVN: Những loại loa cột có ngoài chợ không phải là loại JBL mà anh em đang bàn đâu. Những loại loa cột thường kô phải là loa sản xuất chính hãng JBL mà toàn hàng lởm xong rồi gắn mác JBL thôi.

4. Aries

Aries Advanced Member

Cặp L200 nếu được giữ cẩn thận thì giá 1500USD là quá rẻ.
    Giá trên mạng đã là 1200USD.

5. HBTrung

HBTrung Advanced Member

Vậy Bác chỉ giúp anh em phân loại bằng cách xem số hiệu, cách đặt tên... được không ạ? ví dụ như là Loại bình dân thường bắt đầu từ chữ gì...

Thanks

6. Natilus

Natilus Advanced Member

L200 ở sài Gòn có nơi hét đến 2.400$ bác ạ, khủng khiếp thật, nhưng để mãi chả thấy ai mua
    Em đang chơi L100, nói chung ngon bổ rẻ trong tầm giá :p
    Bác nào thích nghiên cứu thì welcome đến nhà em nghe thử

7. Aries

Aries Advanced Member

Thông tin thêm về JBL L200:

Attached Files:

8. Cominup

Cominup Advanced Member

@HBTrung: Nói thật với bác là em không nghiên cứu nhiều về dòng loa JBL bình dân vì không hợp gout. Gout của em nói chung là đều giải, đủ giải, mềm mại, mượt mà, tròn trịa nhưng phải đi đến tận cùng. Không khơi khơi được.

Mấy em JBL cột thì vẫn thiêu thiếu và hơi căng tiếng nên em không thích lắm nên không hỏi nhiều, phần nữa những loa này thường đã bị làm lại vành nhún nên giảm giá trị đi nhiều (giá trị chứ chưa hẳn là chất lượng).

Còn nói về đời thì quả thật, vàng thau lẫn lộn, có những model mà không tìm thấy ở đâu có ngoài chợ giời. Nói cho cùng, vì anh em đang thích loa âu, loa mỹ nên giá thành đang lớn hơn so với giá trị thật.

Gì chứ như nhà Hưng ký, 4311 bán 8.5T thì chẳng còn gì để nói nữa, cặp này anh em đã đánh giá khoảng 6.5T-7T là được.

Bây giờ em chuyển qua loa nhật cổ, chơi cho nó rẻ. Bao giờ các bác quay lại loa nhật, em lại chuyển qua loa Pháp cho nó vui. hí hí!!!

9. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:p thưa các bác . L200 có 3 đời.L200, 200a( 1967)) &200b(1972)
    l200 là có giá trị nhất với lf làLE15b
    L200 lại có nhiều loại, quang trọng nhất cái loa bass nó gắn trong đó là cái gì...nếu đó là cái LE15 thì là ngon nhất vì bass xuống rất sâu so với các driver khác
    thùng loa còn đẹp , nguyên thủy . L200 với LE85 &LE 15b thì cái gía cũa nó o dưới 2000 đâu :?

10. haiem

haiem Approved Member

Bác ÚP tung hỏa mù hú hú !!! Em cũng rựt lựu đạn tiếp ứng bác nhé. Thôi thì nghe loa đi mua của hãng mãi cũng chán rồi ,bây giờ em chuyển qua mua củ loa về đóng cho nó rẻ .Bao giờ các bác cũng đóng nhiều loa thì em mua lại của các bác hú hú.

11. Aries

Aries Advanced Member

Bác DungAudio nói đúng đó. Cặp JBL L200 nào mà driver bên trong khoảng 8.5kg/cái mới là khủng bố :lol: !

12. PeterPan

PeterPan Advanced Member

13. Dung_Burst

Dung_Burst Approved Member

Thưa bác Natilus. Cái nơi ở Sài Gòn hét tới 2.400$ nhưng để mãi chả thấy ai mua có phải ở đường Trương Định không bác nhỉ. :?: :!:
    Nếu đúng là cặp loa này thì nó đã được trưng bày ở đây cũng cỡ hai năm rồi mà đã có ai đến rước đi đâu. :evil:
    Tội nghiệp hén :roll: :lol:

14. DũngAudio

:p đến đây thì cả nước biết dungaudio có bán jbl với altec rồi. cám ơn bác nhiều quá . dungaudio muốn nổi tiếng :wink: :wink:

15. Cominup

Cominup Advanced Member

Kính các bác,

Quả thật cái cặp L200 của bác Bổng dưới HP em chưa được xem qua. Nhưng được biết bác Bổng cũng chỉ là một tay chơi chứ không phải buôn bán gì, thường hay mua đồ về thích thì chơi không thích thì bán thôi. Cái này gọi là thích đổi đồ giống bác thichduthu thôi.

Vì em biết với giá 1500 là quá hợp lý, nhưng do không đủ tiền nên rất mong loại động vật quý hiếm đó không bị xổng ra ngoài cho mấy chủ trại gà nên em mới quẳng lên đây để anh em ta xông pha.

Bác nào trên này biết bác Bổng thì cho biết thêm thông tin, nếu có điều kiện, anh em HN thiết kế một chuyến du hí HP chơi trong dịp cuối năm này thì hay quá.

16. HBTrung

HBTrung Advanced Member

Nhà doanh nghiệp trẻ DungAudio - nổi tiếng - bán jbl với altec ơi, Bác cho chúng em vài kiến thức về dòng JBL này cái, để biết đường mà đi mua loa ở cửa hàng của Bác :roll: 8) :wink:

17. Aries

Aries Advanced Member

Hôm trước có M_FREELANCE và KhoaNV đã ghé thăm cửa hàng DungAudio. Quá choáng váng trước chất âm, âm hình và ... giá cả, hai chàng trai đã vội vã cất bước ra đi để ... kiếm tiền chơi loa kèn.

18. DũngAudio

:p :oops: em không phãi bán jbl với altec mà là chỉ có vài cái model gọi là thôi
    :roll: :roll: nói về kiến thức về jbl thì em... cóc có kiến thức gì hết . thấy người ta săn altec với jbl với tannoy dữ quá nên em nhập về bán chơi vậy mà :p
    vô mấy cái trang wed nước ngoài với trong nước, các bác sẻ biết được nhiều kiến thức hơn. còn em vô mấy cái trang wed đó để tìm hiểu rằng cái nào thì nên... nhập về ...bán :p
    :? :? :p có ai nói dungaudio biết nhiều là o đúng đâu, tại có cái phòng nghe hay dàn máy nghiêm túc nào ra hồn đâu mà đánh giá này nọ
    dungaudio chỉ giỏi cái việc ...săn thông tin thôi, ông này xài cái này , ông nọ mới mua cái kia. mua hớ bao nhiêu...cái máy này hồi đó ai chơi , giá bao nhiêu , bây giờ mua bao nhiêu... hàng bên nước ngoài sắp về cái gì nào, rồi truy coi ông nào dang cần để ...dí..... :p nội nhiêu đó cũng hết giờ vàng ngoc (8 tiếng) tối đến còn lo la cà ngồi lê đôi mách ở mấy cái ...trạm... rồi thời gian đâu mà lo thẩm âm mấy cái con loa, các bác thấy hông, người bán như em là thế mà :lol: :lol:

các bác mê audio thì lo đi tìm kiếm dàn này dàn nọ để ...thưởng thức với học hỏi
    còn bọn em buôn bán thì lo đi tìm kiếm dàn này dàn nọ để ...tìm kiếm cái ...cái ...khuyết điểm cũa nó để ...ca cái hàng cũa mình đang có là ...ngon hơn để maays ông xiêu lòng ...nâng(hay xuống) cấp máy. :p
    đó, kiến thức em vậy đó, lâu lâu bị chửi dữ laaaams, tai tiếng dữ lămmm( nhưng nhờ vậy thành...nổi tiếng :twisted: )

19. Minh_Thu

Minh_Thu Approved Member

:? cái ông này khôi hài thiệt. khiêm tốn quá o tốt ,dể bị đau bao tử lắm đó . đừng để những chuyện đời thường ảnh hưởng đến "công tác chuyên môn" chứ. cái máu chơi audio cũa bác cũng dữ dội như mọi người ở trên 4rum này đó chứ
    tất cả mọi người khi đã vào vnav.net rồi thì xin hãy biến thành thành viên audio hết nhé,ở đây là sân chơi audio , là nơi để trao đổi , học hỏi và giao lưu tất cả mọi vấn đề thuộc về audio... phần cứng lẩn phần mềm(máy móc, âm thanh &âm nhạc)
    tất cả những gì cũa cuộc sống đời thường , cá nhân chủ nghĩa xin hãy vào trang khác thích hợp hơn :wink:
    hi! mấy cái ...trạm bác có nói tới , mình cũng thăm vài lần , thấy máy móc ...hiend họ để lăn lóc dưới đất nhìn thấy thèm. rất thích mấy món ở đó, nhưng mấy cái ông lái máy đường dài mà gặp khách như em thì họ ...chém đứt cổ, mà có hư hỏng gì cầu cứu với ai đây, :)

20. Minh_Thu

Minh_Thu Approved Member

:p2 đời này khác nhau khá nhiều đấy. loa bass , phân tần, công suất... và cuối cùng là năm mà nó ...ra đời( đây là yếu tố quan trọng mà ta hay bị quên) ,đây là yếu tố quyết định bắt ta phãi dùng công suất nào cho 200A hay200B
    L200 ra đời khi ...con sò công suất chưa có . chỉ chơi được với đèn thôi
    L200b ra đời khi sò công suất và đèn công suất lớn đang tràn ngập thế giới, vì vậy nó phãi gắn vào cái low driver khác cho đở bị ngợp công suất

l200 chỉ chơi đèn dầu đơn bóng hay 2 bóng công suất nhỏ /ch ( vì hồi xưa lấy đâu ra bóng công suất lớn)
    l200b chơi được cả 2 loại transitor(công suất vừa phãi) lẩn đèn (công suất lớn)
    L200 cho âm thanh nhẹ hơn(với lf LE15B) , chậm hơn, truyền cảm hơn
    L200b cho âm thanh nhanh hơn ( với LF 136A) rỏ gọn hơn, mang tính kỉ thuật hơn , thích hợp hơn với vài thể loại nhạc mới xuất hiện lúc ấy...

trong các thùng loa danh tiếng cũa jbl LF LE15 trang bị khá nhiều. đây là driver được đánh giá khá cao , tương tự 515b cũa altec,

gu nghe nhạc nhẹ nhàng , tình cảm , đậm chất tâm sự hơn thì JBL L200, L200A là thích hợp
    gu nghe nhanh, sôi động hơn, trẻ tung hơn. nghe với level lớn hơn( nghe to) l200b thích hợp

với đồ audio cổ, cái mới , chưa qua tân trang,đẹp nó ảnh hưởng đến 30-50%giá thành , các bác phãi lưu ý đến điều này

với 1 món hàng nào đó , nếu bạn chỉ tìm hiểu gía cả để tham khảo thì
    đôi khi sự khách quan chỉ là tương đối . còn với 1 người khác, nếu đúng sở thích cũa họ cộng với sự tìm hiểu cặn kẻ thì thế nào là mắc, rẻ... :roll:

Attached Files:

21. Natilus

Natilus Advanced Member

Bác Minhthu ơi, hình không xem được, Bác post lại xem nhé, em đang quan tâm đến JBL đây
    Bác có review gì về dòng L100 không hả bác

22. khoanv

khoanv Advanced Member

Tuần trước đi công tác HCM có tranh thủ ghé chỗ anh DungAudio, lần đầu tiên được nghe Altec. Cửa hàng hơi ồn nhưng những gì cảm nhận được khá ấn tượng. Thực sự đó chưa phải là một trong những đôi loa hay nhất mà tôi từng được nghe, có điều giá cả hợp lý hơn rất nhiều. Tiếng bass cũng không xuất sắc nhưng chất âm rất khác biệt so với những dòng loa khác. Nhiều người nói rằng nghe loa kèn trong thời gian đầu thì rất thích nhưng nghe lâu thì dễ chán. Hy vọng sẽ sớm được kiểm nghiệm ý kiến này. Trong khi chờ có tiền để mua loa, tôi đã mua trước bộ dây loa. Ý kiến cá nhân là rất hài lòng, chỉ chê một điều là chủ của hàng tận dụng quá, để cặp dây loa 2x2m, ngắn, bất tiện khi dùng với kệ máy cao.

23. TaiUong

TaiUong Advanced Member

Các bác ơi mấy cái JBL 250 Ti và JBL 5000 Ti thì thía nào nhẩy? Cho em mấy nhận xét về chất âm của chúng nó nhé :roll:

24. Minh_Thu

Minh_Thu Approved Member

[. Nhiều người nói rằng nghe loa kèn trong thời gian đầu thì rất thích nhưng nghe lâu thì dễ chán. Hy vọng sẽ sớm được kiểm nghiệm ý kiến này. .[/quote]

:wink: loa kèn dể setup để cho ra thứ âm thanh đúng
    nhưng với âm thanh đúng mà không hay thì chắc rằng nghe lâu sẻ chán.
    âm thanh hay mà o đúng sẻ trở thành đơn điệu ... cũng thấy chán chán
    để được âm thanh đúng mà hay thì cần phãi có kinh nghiệm với cái chử ...nhẩn đi đầu :wink: cẢ một chặn đường dài trước mắt :p
    thân

25. Minh_Thu

Minh_Thu Approved Member

đây là loại tài liệu dạng pdf,có phần mềm chương trình cũa nó, bác hỏi thăm rồi load về xem thử
    về jbl l100 em chưa được sờ với nghe qua nên o dám có ý kiến

Share This Page

Loading...