Đồng nát sáng chủ nhật!

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by tuninh, 25/3/12.

1. tuninh

tuninh Advanced Member

Dạo này lao vào mấy dự án bán dẫn em hay đi nhặt rác kiếm đồ đôi khi post vào topic đang làm không phù hợp lắm ,
    Em xin phép các mod tạo 1 cái topic nhỏ chỉ sẻ những thành quả sau mỗi chuyến nhặt rác cuối tuần.
    Có bác nào giống em thì vào đây cùng em viết nhật ký về nhặt rác, biết đâu lại có thể trao đổi tù binh cho nhau được :lol:
    Rác rồi cũng được bổ ra lấy linh kiện nên em để ở mục linh kiện này chắc là OK.

Sang CN 25/03/2012;
    Em nhặt được 2 món này:
    - con LD chạy rầm rầm.
    - Cái mâm sansui này mang về mới biết bị cắt mất cục BA , bác nào kinh nghiệm về món này xem hộ em nó chạy áp bao nhiêu vì em thấy BA của nó có 5 đâu ra 2 dây màu xanh, 2 dây màu đỏ , 1 dây màu đen, em đoán 1 nguồn đơn và 1 nguồn đôi không biết áp bao nhiêu.
    - Cái kim bị cụt em đoán thế vì không thấy phần nhọn nhô ra.

Mời các bác tiếp!

Attached Files:

Tags:
  2. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Tích cực hưởng ứng, đề nghị các cụ thêm phần giá cả, tính năng tác dụng để anh em có gặp thì múc.

3. LoD

LoD Advanced Member

bác đi bãi nào mà hàng ngon thế.......

4. GMR

GMR Advanced Member

em đang đi tìm "rác" là 1 em đầu video Sharp K98 mà mãi không gặp. bác ghi cho em cái ký hiệu mâm Sansui

5. tuninh

tuninh Advanced Member

Em tìm được data sheet rồi nó dùng nguồn đôi 15V và nguồn đơn 5V cho phần điều khiển, bác nào dư con BA nhỏ như thế để lại cho em điện 100 cũng ỌK.

Bác tìm gì trong con sharp em vừa đập một con hôm trước em vặt được mỗi mấy cái Volume và giữ lại mặt trước có 2 cái loa.( em lộn bác cần đầu video chứ không phải đài )
    không biết có phải con K98 bác cần tìm không

6. khivang

khivang Advanced Member

Đầu video làm gì có loa hả bác :shock:

@ GMR : Bác ở HN thì lượn qua chợ giời hỏi sẽ có, nhìn thì ko thấy đâu :lol:

7. GMR

GMR Advanced Member

em có mặt ở chợ giời trung bình 4 ngày/tuần bác ạ. không có đâu! :D

8. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Sáng nay T7 đi đá bóng về tiện thể ghé qua Chợ Trời em mua được cặp tản nhiệt kích thước 300mmx110mm ( thấy bà bán hàng gọi tên là loại tản nhiệt 12 cánh - nghe cứ như là Kotex ấy các bác nhỉ :D ) giá 165K chả biết đắt hay rẻ nữa vì em hỏi là tản nhiệt bán theo kg hay theo m thì bà bán hàng bảo :" Cứ bình tĩnh để tôi tính cho " xong rồi bà í hý hoáy bấm máy tính rồi phán giá tiền thôi, bảo bà ấy là 160K thế mà k bớt đấy. Bác nào biết chỗ mua giá cả ngon lành hơn thì chia sẻ cho anh em đi sau đỡ bị luộc với. Mà kích thước thế này lắp F5 với Leach 4,5 có ổn không các bác?

9. LoD

LoD Advanced Member

sáng hôm qua tình cờ gặp một bác ba gác mua ve chai đồ điện thấy trên xe chở mấy cái chân đèn thấy hay hay nên mua luôn 50k/20 cái .....

Attached Files:

10. Vuky

Vuky Advanced Member

Trước em cũng làm ve chai được ít tụ. Vốn dĩ em chả biết gì về điện nhưng thấy nó rẻ nên cũng tha về nhà sau đó chuyển qua bác Tai đấu giá làm từ thiện :lol: định bụng nếu nó dùng được thì thỉnh thoảng em tha 1 ít làm từ thiện cho vui. Em thấy nó có tụ 50.000mf-1000V sprague to bằng bắp chân hàng nhìn rất đẹp tháo máy số đo còn tốt bán 50K/cái. Nguồn BACL hoành tráng luôn có đến gần chục cái tụ lọc, nặng khoảng 50kgs nhưng chả biết đấu thế nào nên bỏ qua dù chỉ 3T :D , dây bạc quân sự 1T/kg...và còn rất nhiều nữa lại ở ngay trung tâm HN chả phải đi đâu xa. Trong khi đó so sánh với các shop thấy toàn tiền trăm tiền triệu :shock:

11. metalhead

metalhead Advanced Member

Cái màu đỏ mà có thực thì em e to bằng bắp chân là còn hơi bé bác ah :)

12. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

he he!con 24000uf 30V em đã thấy nó to bằng bắp tay,con 2200uf,400V thì là cổ chân rồi!!50000uf ,1000V thì sợ quá!con này chắc sạc đầy rồi chập tụ nổ sướng lắm đây :lol:

13. tuninh

tuninh Advanced Member

50kg mà chỉ có khoảng 3T là giá quá tốt , em cũng âm mưu đi nhặt 1 cái BACL bác có thể chia sẻ vị trí đồng nát đó ở chỗ nào không ah.

14. Vuky

Vuky Advanced Member

Ngay trên phố Phùng Hưng :lol:

15. Mạnh Dũng

Mạnh Dũng Approved Member

cái màu đỏ ở đâu thế? bác chỉ cho em với :D

16. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Hôm nay loạng quạng vớ được 1 cái mớ linh tinh. Em dòm thấy có con 6 chân nên múc đại . Chả biết có làm được gì ko ? các bác xem hộ với ạ

Attached Files:

17. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

con này bác ghi rõ tên của nó ra chứ em tra datasheet không ra ạ :mrgreen:

18. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

Vứt đi thôi ah :oops:

19. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác soi lại xem - nếu đúng 8 chân thì em nó đây :mrgreen: http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_mba145.html

20. khivang

khivang Advanced Member

Xét chu vi vs cự ly chân thì chắc con này 8 chân chứ ko phải 6

21. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

ớ ..em nhìn lộn .. 8 chân ạ .. Chị trinh ngọc bảo vứt đi :( .. thôi thì em vứt luôn ... :D

22. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

Ơ nhà bác này......... :oops: :lol: :twisted:

23. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Cuối tuần nào em cũng dành ít nhất vài giờ ở mấy cái bãi đồng nát. Số là chỗ làm thì ở thành phố, nhà thì ở quê cách chỗ làm 40km. Em đi kiếm đồ đồng nát thì chẳng thấy mấy cái món nào ngon ngon cả, toàn đầu, loa, ampli của anh Ba Tàu. Nhưng về quê thì đôi khi cũng thấy cả đồ Nhật bãi, và cả đồ đèn của Mỹ, chắc là ở thành phố người ta biết nên hốt hết rồi!

Hôm trước kiếm ở quê được 1 cái đải radio cổ của U.S.A, to ùnh và kiếm được một mớ tụ sprague vàng chóe. Khổ nỗi chỉ toàn điện áp cao nhất là 50VDC, còn lại toàn 6.3V, 12V, 16V, 25V ... còn uF thì cả đống loại, 0.1; 0.22; .33 có, mà loại 2200uF; 4700uF cũng có.
    Mấy con đèn em DIY thì chưa có chỗ nào em dùng được mấy con tụ này cả, vì áp cathod của em cũng đã 36V rồi. Hic, tháo ra và ngắm thôi - màu vàng rất quyến rũ :D :D

24. LoD

LoD Advanced Member

nhiều món đồ mình mua đôi khi không xài được nhưng để ngắm thì vẫn sướng lắm bác ạ...nhất là những cái gì màu vàng í...... :D

25. VNFREE

VNFREE Advanced Member

Em cần K98 để làm gì vậy. Có 1 người ở ngõ thanh lương hay bán đầu video, anh không nhớ tên, tìm trên mua rẻ có thể thấy, tuy nhiên cha này bán giá cũng không dễ chịu lắm, năm ngoái mình mua k98 của hắn 800k đấy em thử tìm xem sao. Hôm nào 574 và bc550 về chú ới anh cái nhé

Share This Page

Loading...