Đóng thùng loa Richard Allan CG12 Super

Discussion in 'Loa' started by rock0em_h_x, 13/4/16.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em đang loay hoay nhồi thêm bông, bịt bớt lỗ hơi ... mấy củ loa thùng cỏ của Nhật lùn (mua hồi mới chơi, vứt kho lâu ngày, nay mang ra nghịch xem bass có bớt kéo đuôi, bớt ậm ì nhức đầu hay ko) thì có anh Bụt gọi điện hỏi có muốn nghịch với loa Anh, Mẽo ko, anh gửi cho cặp loa dải rộng Richard Allan CG12 với con tép mà đóng thùng, trong lúc đóng thùng gửi thêm cho cặp loa Mẽo nho nhỏ nghe mà lấy cảm hứng.

Tuần trước nhận được loa: Loa đẹp mê ly, nhưng cái điện thoại cùi mía nó ko phản ánh đc cảm xúc của em :lol:

Attached Files:

File size:
      143,8 KB
      Views:
      896
      File size:
      106 KB
      Views:
      866
    Tags:
    lihisu likes this.
  2. rock0em_h_x

Loa của em nó có thông số thế này, chắc chỉ khác trở kháng 15ohm thôi:
    http://audio-heritage.jp/RICHARDALLAN/unit/cg12s.html

Em dùng tube amp, nghe jazz, vocal với nhạc vàng, thi thoảng một tý nhạc vàng vàng nâu nâu vintage của em Quyên. :mrgreen:

Chọn mẫu thùng theo như bản vẽ của bổn hãng, dạng thùng kín. Em là em chán mấy cái lỗ thông hơi lắm rồi, đồ em đồ cỏ, phòng em phòng nham nhở lại bé, mấy cái lỗ hơi với củ loa cỏ Nhật làm em ầm ì cái đầu, đau nhức mình mẩy vì bưng đi bưng lại. em nản rồi. :twisted:

Mấy cái loa thùng kín, với phòng lộn xộn của em, dễ kiểm soát bass hơn. (trước đây em đã dùng Loa Pioneer cs A700 thùng kín, AR4 thùng kín) nghe lâu đỡ mệt :D

Attached Files:

3. rock0em_h_x

Theo lời mách nước của tiền bối, với loa này nên dùng ván nhẹ, em quyết định dùng ván ép. Tây nó gọi là plywood, em gọi nó là ván ép cho nó vi en. :lol:

Nhờ anh cùng phòng ở cơ quan vẽ cho cái bản vẽ các đường cắt ván, rồi phi ra chỗ bán, quất 1 tấm gỗ ép Đài Loan (loại tốt nhất mà em có thể tìm thấy ở chỗ em), bảo chủ mang đến xưởng CNC gần đó cắt cho nó ngọt, em cũng có cưa tay nhưng lười mang về nhà cắt quá, cắt cnc cho nó ... hifi :lol:

Trong lúc chờ đợi máy cắt xong, vì nó phải cắt đến 3 lần mới đứt, lão chủ xưởng CNC vẫy tay em sang quán bia hơi bên cạnh làm cốc bia với vịt lộn, lão ấy hỏi em, làm loa này hát karaoke đc ko? Em chẳng biết trả lời sao, đành chém đại: Hát tốt, hát ngon, nhưng phải là Quang Lê, Quang Dũng ... hát cơ, anh em mình ko đc. :lol:

Gần nửa buổi chiều thứ 7 mới cắt xong:

Attached Files:

File size:
      104,6 KB
      Views:
      754
      File size:
      106,4 KB
      Views:
      744
  4. rock0em_h_x

Không chờ được cho đến 2 ngày cuối tuần mang ra sân sáng sủa cho dễ làm, đêm qua thắp đèn lên, em ghép được chừng này:

Attached Files:

File size:
      116,5 KB
      Views:
      821
      File size:
      110,3 KB
      Views:
      801
  5. rock0em_h_x

Em nghe nói, dùng bông thủy tinh lót thùng loa là tốt nhất.
    Em đi hỏi chỗ em thì có cuộn khổ 1mx30m, bán cả cuộn, ko bán lẻ.
    Mà em chỉ cần khoảng 5-6m thôi. Mua về cả cuộn chưa dùng đến ko có chỗ để, vì nếu để ở nhà thì nhà có trẻ nhỏ, bông thủy tinh rất nguy hiểm. Mà để ở chỗ em hay vọc thì em cũng sợ nó bay ra làm em gãi :mrgreen:

Cụ nào có bông thủy tinh, để lại cho em 1 ít, em xin cám ơn và hậu tạ

Hôm qua em đi kiếm đc loại bông nén, Loại này dùng để đệm vào ghế, giống như đệm cứng ở nhà em nằm.
    Sợi nó rất dai, độ dày 8cm, có thể xé dễ dàng thành các tấm cùng kích cỡ nhưng mỏng hơn.
    Có bác nào dùng cái này cho lót loa chưa? Không biết dùng lót loa của em có ổn ko ạ?

Attached Files:

6. niubai68

niubai68 Advanced Member

chú mày máu quá :D
    ván nhìn có vẻ ngon, lấy đại 2 cái gối của vợ là hát được rồi.
    món này lọ mọ cũng mệt lắm.

7. rock0em_h_x

Dạ, cũng nhờ có anh tốt bụng, cho em dùng thử 2 em hot girl chân dài ngực bự này :mrgreen:

Ván cũng khá chắc chắn, em thiết kế đóng kiểu như này luôn, ván có vân gỗ, sau này chà mịn và đánh vecni cho nó lên màu là để vậy luôn, không chơi dán ván lạng, cực lắm

Nhét gối là được hả anh, để em giấu vợ, nhét 2 cái gối bông everon vào xem sao.

8. niubai68

niubai68 Advanced Member

thùng nén xử lý tương đối dễ. có gì chơi nấy trước.
    lấy bông nén lót các vách, nhét bông gối vào rối cho hát thử.

9. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Thùng kín nên cũng dễ.. miễn sao ...........kín là được .. :mrgreen:

10. rock0em_h_x

Tối qua em lại chong đèn lên, ghép xong cặp thùng. Khi ép hai mặt gỗ vào với nhau, lượng keo sữa dư nó phòi ra, phần mặt ngoài thì em lấy khăn ướt lau đi kẻo xấu. Còn phần dư phòi ra phía trong em miết và phủ kín mối gép giữa hai tấm. Chắc cách làm này cũng đủ kín rồi bác nhỉ? Có cần chờ lớp này khô, hôm nay em bôi thêm lớp keo sữa bên ngoài mối ghép đó nữa ko cụ ?

Hôm qua ghép xong cặp thùng thì cũng khuya rồi, em chưa kịp lót và nghe thử. mệt quá nên đi ngủ.
    Em tính dùng bông ép dày tầm 4cm ép xung quanh các mặt thùng. Có bị dày quá ko anh?

11. taicun

taicun Advanced Member

Em mạo muội tí, dù chưa đóng thùng loa bao giờ. Em thấy trên loa có ron màu xanh, có lẽ để chống rung khi ghép vào thùng loa, vậy sao bác không tận dụng nó nhỉ?
    Thân ái.

12. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Thôi khỏi quết thêm keo phía ngoài.. vì khi bác làm màu cho thùng loa thì bác phải đánh giấy ráp hết cái keo thừa ấy đi thì thùng nó mới đẹp .. lúc đánh giấy ráp oải lắm chứ chả chơi..
    Em nghe dân đồn .. nhiều cụ toàn chơi keo 2 thành phần chét các khe hở.. loại này thì .. quá đảm bảo .. ko thể có khe hở luôn và đập thùng ra .. cũng khó luôn.. :mrgreen:
    Mỗi người 1 cá tính.. tuy nhiên em vẫn khoái thùng của bác vvxuan hơn.. :mrgreen:

13. rock0em_h_x

Thanks bác,
    Cái ron màu xanh đó đúng là lắp vào chống rung đc, nhưng dành cho lắp thùng có thể tháo tấm đít, hoặc thùng open.
    Thùng em kín, phần đáy em cũng trét keo rồi, nên muốn dùng chỉ có làm adapter cho củ rồi gắn vào thùng, em thì khoét âm cái khung loa rồi sau này em cắt cái vòng tròn bằng cao su, tầm 2mm lót vào chắc cũng ổn. :D

- Ý em là quét thêm 1 lớp keo phía ngoài lớp keo đã khô ở phía trong thùng cơ, ko phải phía ngoài thùng.
    - Thùng của bác Xuân: Em cũng đã cắt ván sẵn cho 3 loại củ: 13cm, 16cm, 20cm - ván dăm Malai, nhưng chưa có củ loa nên chưa làm. Ghép dở cái thùng 20cm, đang định thử bỏ củ bass coral 20cm vào thùng TL của bác vvxuân thì ... có điện thoại :mrgreen:
    Nhìn cặp củ CG12 rồi nhìn lại cặp củ bass nhếch nhác của em, em quyết định theo gái đẹp trước đã :lol:

14. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

thùng kín nên cụ cứ bình tĩnh xử lý các mối ghép thật kín và chắc chắn k là hỏng hết bánh kẻo à.

15. rock0em_h_x

Cụ tuanhung1433: Con dê tích hợp con lừa của cụ đã kêu ... be be chưa?
    Show hàng hai em ngực bự đít nhọn rất nóng bỏng, sau mấy mùa đông đắp chăn bông dưỡng da, nay hai em nó đã ra show hàng và trình diễn, sưởi ấm mùa hè miền Trung quê em :lol:

Attached Files:

16. rock0em_h_x

Cuối cùng thì loa em đã ghép xong 6 tấm ván, lót bông ép dày 4cm vào các vách thùng, nhồi thêm 1 ít bông từ gối Hàng Xẻng (em đi kiếm mãi mới kiếm đc loại gối có bông miếng, khá đặc - giờ ngoài chợ toàn loại bông hạt, đổ ra hạt lăn khắp nhà như hạt ngô :cry: )
    Còn cái roăng cao su lót chỗ gắn driver với thùng sao cho kín hoàn toàn em chưa có làm, máu quá ko đủ kiên nhẫn ngồi cắt tấm đệm cao su làm lon đèn nữa, em nhét ngay cái driver vào, đấu dây và đóng điện.

Cảm nhận ban đầu sau khi nghe qua mấy đĩa VNAV Collection CD2; Chim ưng contest 2012 và mấy bài trong đĩa Jazz Collection có cả Susan Wong, Eva Cassydy ... là tiếng bass rất mềm, khá sâu và đặc biệt là ko bị kéo đuôi rền rĩ - cái này nghe mãi ko chán, nghe nhiều ko mệt và nghe phòng nhỏ ko phải ... mở tung cửa sổ với cửa chính, cửa thông phòng :mrgreen: Tất nhiên là tiếng bass ko được hừng hừng, rầm rầm đến tức ngực nhưng thực sự rất mềm, cảm giác sâu lắng và rất dễ nghe.
    Tổng thể nghe rất sang, nghe rất có hồn và cảm xúc.
    Tuy nhiên trung cao đang có cảm giác chói, có lẽ do em đang dùng tụ 4.6uf cho loa treble, để em cắt cao hơn chút cho loa bass, tầm 1.5-2.2uf xem sao. Sau này chắc làm quả Lpad, còn giờ thì cứ thay tụ để cảm nhận cho nó phê :D

Đang nghe tạm với CD cỏ NAD và amply 809SE DIY

Attached Files:

17. single end

single end Advanced Member

Bác kiếm cặp PL82 Mullar (Shop NamDinh) về lái con 809 này nghe phê hơn mà giá hợp lý nữa 500K/ cặp

18. rock0em_h_x

Thanks bác,
    Bữa trước ngó thấy con đèn này, em đã ngâm cứu như bác nói,
    tuy nhiên con đèn đó chạy áp thấp, dòng cao, nối 3 cực đưa về bias cathode tầm 18-20V, Ia khoảng 10-12mA lái cho lưới 809 sợ nó ko được đẹp cho lắm.
    Ngặt nỗi nó đốt chim 16.5V, chân đèn thì có thể chơi adapter được, nhưng nện thêm 1 cục đốt tim em lười.

Với lại, đang lái bằng 6ag7, cũng phê phê :mrgreen:
    p/s: Dạo này em nghiện đóng loa hơn, làm amp ko hứng nhiều như trước nữa :lol:

19. single end

single end Advanced Member

Chất âm 6ag7 RCA sao bằng PL82 Mullar được bác , em thử sửa mạch , cắm bóng PL82 so sánh nó với EL84 thỉ cỡ Mù loà , te le EL84 mới mong có cửa . Bóng 6AG7 RCA một thời em tửng thử , cảm giác em nó bí tiếng và hơi chói nữa

20. tuynhdx

tuynhdx Advanced Member

Chào bác chủ, nhìn gỗ bác đóng hình như là gỗ dán mà em đã từng thử nghiệm đóng thùng. Không biết kết quả bác thu được có khả quan không ạ?

21. vanthang

vanthang Approved Member

Chất âm tôt không Bác chủ ơi ?

22. rock0em_h_x

Loại này em thấy hợp tai nhất bác ạ. Nghe tiếng nó nhẹ nhàng, báss sâu nhưng ko nặng nề, ì ạch như gỗ dăm

23. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

Cụ rock cho em xin ảnh chi tiết cụ đóng bên trong thùng loa như thế nào đc ko ạ, mấy cái hình chữ u bên trong thùng là cái gì thế cụ, em đang có con loa toàn dải 12" của jensen muốn theo đuôi cụ đây ạ

24. rock0em_h_x

Em lười tháo củ loa ra chụp hình quá bác ơi :mrgreen:
    Em làm thế này: Bông ép (loại làm nệm giường đó, em có hình ở mấy post trên), chèn sát vào các vách thùng, độ dày cỡ 3-4cm. Sau đó em lấy bông gối hàn quốc, loại bông liền miếng cũ chứ ko phải bông hạt loại mới sau này, nhét vào thùng. Điều chỉnh khối lượng bông này cho khi đến nghe vừa ý thì thôi.

Mấy cái hình chữ U đó, là vật liệu như bông, mút, xốp. Chỉ khác là em thì gắn vào các mặt thùng, còn hãng thì thiết kế treo như rèm cửa, có thể di động được.
    Sau này 1 thời gian nữa, em sẽ thử treo rèm cửa như thế, xem nó ra sao. DIY mà, sướng nhất là trải nghiệm sau khi lọ mọ :)

lihisu likes this.
  25. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

Hi, thanks bác, em nghe nói driver của jensen thiếu dải, nên em mới cho em nó ra đi rồi ạ. Để mốt em kiếm củ khác thử xem thế nào a

Share This Page

Loading...