Đốt tim: DC hay AC?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by tmsang, 10/11/11.

1. tmsang

tmsang Advanced Member

Kính chào các bác,
    Các bác cho em hỏi nên đốt tim tube bằng điện AC hay DC? Em vừa mua một amp tube cũ, về tháo ra thì thấy ai đó đã mod lại đốt tim cho tất cả các bóng pre bằng cách gắn thêm 1 board mạch dùng ic nắn trực tiếp từ 220v AC xuống 6V DC (Em lấy đồng hồ đo), schema zin là 6,3v AC lấy từ biến áp nguồn chính. Các bóng công suất và đảo pha vẫn dùng 6,3v AC từ biến áp. Không biết việc mod này có nên không và mục đích để làm gì ạ? Em nên để như vậy hay khôi phục lại mạch cũ theo schema?
    Với luôn tiện cho em hỏi thêm chổ U = 19v trong hình, sao 6,3v AC đốt tim được rồi, còn chọt thêm 19v DC vô điểm giữa cái chiết áp chi vậy ạ?
    Cám ơn các bác nhiều lắm, em gà nên hỏi han ngớ ngẩn tí.

Attached Files:

Tags:
  2. leescam

leescam Advanced Member

Còn tùy người nghe. đốt tim DC thì không bị soi . :D

3. tpct

tpct Approved Member

chỗ U ... chiết áp dùng chỉnh ù 100 hz [ chỉnh HUM ]

4. tmsang

tmsang Advanced Member

Cám ơn 2 bác nhiều , vậy là chắc do bì ù nên anh kia mới mod thành DC, mà cũng do mod lấy DC trực tiếp nên nó tháo bỏ cái chiết áp luôn. Em muốn không khôi phục lại mạch như cũ không biết chiết áp 100ohm (1-2w) mua ở đâu. Mà đốt tim bằng AC có hay hơn DC không các bác? Mà sao em thấy đa phần các bác dùng AC mặc dù dể bị hum như các bác nói.

tuyennt likes this.
  5. lenamit

lenamit Advanced Member

@tmsang :
    1/Nung tim phần Pre bằng nguồn DC và thấp hơn 1 chút (6V thay vì 6v3 ) có ưu điễm là bớt nhiễu , ù hum do AC gây ra , đôi lúc nếu là máy DIY thì cũng có thể do dòng nung FF biến áp nguồn không đủ dòng cho FF người ta cũng nung tim nguồn riêng và dùng DC là một giải pháp vừa chống ù , về lí thuyết dùng DC đèn mau "già" hơn AC vì tim nung không có thời gian "nghĩ" như AC 50hz nen DC thấp hơn 1 chút cũng dễ hiễu .
    2/ một điện áp DC lấy từ mạch chia cao áp "chọt" vào chổ chiếc áp hum balance bác thấy là đưa 1 điên áp DC + nhỏ vào đấy cũng nhằm mục đích chỉnh (AJD)chống ù hum , khi chỉnh bác cho máy chạy khoãng 10 p rồi đóng volume lại (no sinal) lắng nghe ở loa chỉnh chậm từ từ đến chổ êm nhất có thể .
    Câu hỏi rất hay , không ngớ ngẫn đâu bác
    chúc bác vui

6. tmsang

tmsang Advanced Member

Cám ơn bác rất nhiều, giờ thì em đã hiểu, nhờ diễn đàn mà những kiến thức uyên thâm đến được với mọi người.
    Chúc bác cuối tuần vui vẽ

Share This Page

Loading...