Đổt Tim đèn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by khong, 13/5/12.

1. student

student Advanced Member

Xin bác Bacuc hướng dẫn kỹ phần này dùm em. Nối 1 chân heater xuống mass là bất cứ chân 4,5,9 (bóng 12ax7) gì cũng được phải không ạ? Cứ nối dây thẳng xuống mass hay có phải qua thêm 1 điện trở không ạ? nếu có thì điện trở giá trị bao nhiêu là được ạ. Em đang gặp vấn đề hum 60hz này nên rất mong được bác hướng dẫn cặn kẽ ạ.
    Cảm ơn bác nhiều ạ

2. Pilab

Pilab Advanced Member

Đọc phần giải thích về nguyên nhân gây ù của đèn đốt gián tiếp em thấy có chút băn khoăn...
    Sáng nghỉ, sẵn có chiếc đèn gần giống 12AX7 bị lọt khí, cũng muốn biết chi tiết nên em giải phẫu luôn!

Phần đỉnh bóng chắc là getter gì đó

Cực lưới G và bên trong là catot K

Tách riêng ra thì thế này: K, G, A

:)

Attached Files:

3. Pilab

Pilab Advanced Member

...
    Bên trong K là sợi đốt?

Quan sát kĩ K: một ống kim loại mỏng hình trụ, bên ngoài có phủ một lớp bột màu xám

Thế nên trong cách giải thích dưới đây cho rằng các điện tử phát xạ từ sợi đốt đi qua lớp oxit (trước hết phải đi qua lớp kim loại làm K, sau đó mới qua lớp oxit phủ trên bề mặt của lớp kim loại này) là không chính xác?

"Các điện tử của chính Heater phát ra ( a) , số lọt qua đựoc lớp Oxit mang trong nó tín hiệu xoay chiều 50Hz (Giống như đèn trực tiếp), do chuyển động nhiệt , và dưới sức hút của Anode dương (P), thường cỡ 100 VDC trở lên , chung sức tạo ra dòng Ia, chủ yếu tạo nên bới các điện tử của lớp Kathode _Oxits (b) , và (a) này gây thêm ù ."

:)
    PS: Bác nào có 300B hỏng... em mượn không thời hạn để chụp mấy hình cận cảnh bên trong!
    Tks

Attached Files:

4. kiennat

kiennat Advanced Member

các cao thủ cho em hỏi xxx tí.Bóng 6h30 đốt tim 6,3VDC dòng đốt 850mA nhưng em lại đốt tim 5VDC, dòng 850mA liệu có ảnh hưởng gì tới chất âm và tuổi thọ đèn không nhỉ.

5. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Đốt xìu quá nghe chán phèo!

6. thangfjri

thangfjri Advanced Member

Đèn nga phải đốt cật lực mới khá được.

7. PSman

PSman Advanced Member

Hình như bác Kiên nhầm lẫn tí chút, nếu đúng 6.3V ăn 850mA thì k cách gì 5V bác bắt nó ăn đủ 850mA đc. Đơn giản trở đốt tim là cố định, áp giảm dòng giảm theo.
    Để bền bóng mà vẫn nghe k có gì khác thì đốt tầm 6V là ổn, 5V xìu lắm bác.

8. kiennat

kiennat Advanced Member

Dạ em nhầm ạ.là 5v 650mA.vậy em sẽ làm lại biến áp vậy.cảm ơn bác

9. PSman

PSman Advanced Member

Bác đốt AC hay DC ? Nếu DC thì làm 1 mạch regu cho nó. Em dùng 2 con NPN hoặc PNP công suất gánh dư sức cho 2 em Nga Ngố chạy 1 lúc, áp tinh chỉnh thoải mái từ 5-12V. Bác thích ủi em đưa bác file.

10. thangfjri

6h30 đốt gián tiếp chả bao giờ ù sì gì đâu, đốt AC cho nó thoát tiếng và đốt cật lực vào nghe cho nó long lanh, bóng nga tôi toàn đốt 6,5v . Đốt trực tiếp thì mới cân nhắc giữa đốt DC và AC.

11. metalhead

metalhead Advanced Member

Điện trở đốt tim không cố định đâu bác mà thay đổi rất nhiều theo điện áp và nhiệt độ sợi đốt.
    Ngược lại, dòng đốt tim hầu như không thay đổi trong dải điện áp xung quanh giá trị danh định.

12. Pilab

Pilab Advanced Member

Xem qua thấy có vẻ như không hợp lí, nhưng xem lại thì thấy đúng! :)
    Thông thường khi mới cấp nguồn, sợi đốt đang ở nhiệt độ thấp (nhiệt độ phòng) nên điện trở nhỏ, dòng đốt tim ban đầu khá lớn sau đó giảm dần vì điện trở sợi đốt tăng dần; đến khi nhiệt độ ổn định thì dòng đốt tim sẽ nhỏ nhất và hầu như không đổi.

http://img.diytrade.com/cdimg/1012037/10574328/0/1253702012/NTC_thermistor.jpg

Nếu sợi đốt được chế tạo từ vật liệu có hệ số nhiệt âm (điện trở giảm khi nhiệt độ tăng) thì dòng qua sợi đốt sẽ tăng dần đến giá trị ổn định? Hoặc trong mạch sợi đốt có thành phần điện trở nhiệt âm thì cũng hạn chế được hiện tượng quá dòng khi cấp nguồn?

13. PSman

PSman Advanced Member

Vẫn ù đó bác, nhưng công nhận đốt AC tiếng nó phê gì đâu, phồng, bay lượn lả lướt bồng bềnh, nói chung khó tả.

14. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Giờ mấy shop linh kiện đã bán sẵn nguyên board regu này rồi, chỉ việc đem về đấu với biến áp, (thậm chí dùng được cả cho nguồn DC), chỉnh điện áp mong muốn là OK thôi.

15. PSman

PSman Advanced Member

Nên làm DC thuần bác ạ, mấy board này em nghi nó băm xung PWM nên mới chịu đc dòng cao trên cái con IC bé tí với cái tản nhiệt đồ chơi, nên áp bình quân băm xung đo thấy vẫn đúng nhưng thực tế nó răng cưa ghê lắm. Dùng cho motor hay các ứng dụng công nghiệp thì đc. Nếu xài loại này chi bằng đốt AC cho rồi.

16. thangfjri

Bóng đốt gián tiếp mà bị ù sì thì phải xem lại thiết kế. Nếu sì xem lại nắn lọc cao áp, nếu ù xem lại đốt tim đã thả chân mát chưa, đã treo tim chưa đã tách mát khỏi vỏ nhiễu chưa...và nhiều cách khác. Tóm lại đốt gián tiếp làm cẩn thận không bao giờ ù sì. Đốt Ac tiếng thoát và ngọt hơn DC nhiều.

Nếu làm ổn áp kiêm chỉnh áp thì nên làm bằng tube, lúc đó nắn lọc bán dẫn, ổn áp và chỉnh áp bằng tube thì rất ok. Mấy cái mạch ổn áp bán dẫn rất hay trôi nhiệt méo do vấn đề tản nhiệt.

17. PSman

PSman Advanced Member

Em xuất tube cho Cdp, đốt AC thì lại êm nhưng làm quả pre 818-II nguồn cao áp shunt, đốt Dc thì êm hơn mà tiếng hơi bí, đốt Ac có chân mass rồi nhưng ù nhẹ. Hay do em vẫn để ngoài đất test nhỉ ?

18. thangfjri

Mạch 818 là mạch dùng duatriot nghe rất thật tiếng, méo thấp, dòng khoẻ nên dễ phối ghép.... nhược điểm mạch này là phải dùng linh kiện tương đối tốt, lắp phải cẩn thận.
    Đặc biệt mạch duatriot rất hay nhiễu qua xuyên lưới 2 -7 gây nên hiện tượng lệch kênh nhiều lúc cứ tưởng lệch bóng và ù sì do nhiếu lưới 2-7.
    Khắc phục trước mỗi lưới cho 1 con trở 1k chặn nếu dùng chung 1 trở thoát lưới. Cẩn thận dùng 2 trở thoát lưới và 2 trở chặn lưới cho mối 1 lưới. ngoài ra nếu dùng chung 1 trở thoát catot thì chú ý thiết kế PCB 2 trở nối tiếp của catot để có chỗ cho 1 trở vào căn chỉnh dòng cho chuân 2 kênh.

Kiểm tra kỹ nhiễu xuyên lưới 2 -7, ngoài ra mạch duatriot có gain lớn hơn so với mạch srpp cho cùng 1 bóng nên đi day tín hiệu từ jac rca tới chiết áp thì mass 1 dây, L, R mỗi kênh 1 dây, vỏ chống nhiễu không dùng làm mass vì rất dẽ gây nhiễu sinh ù si.

19. PSman

PSman Advanced Member

Cao thủ quá, cám ơn bác, em sẽ thử và báo cáo sau !

20. thangfjri

Xuất tube cho CDP có 2 kiểu chính:
    1/ Lấy tín hiệu sau opam : sau opam tín hiệu từ Dac đã được khuếch đại nhiều lần rồi nên lúc này tính digitan cao, thường đơn giản thì dùng mạch buffer cho xuất tube láy tín hiệu sau opam, nếu không dùng mạch pre có gain thấp và để tube hoạt động đúng chế độ Ia, Ua.... thì sẽ hay hơn nhưng lúc đó gain cao dễ méo.
    2/ Lấy tín hiệu trước opam : Lắp khó hơn kiểu 1 và khó hơn lắp phono nhưng luc này CDP xuất tube hay hơn rất nhiều.
    Tin hiệu lấy trước opam phải kiểm tra vì đại đa số các DAC đã trộn và đảo pha trước khi xuất qua opam nhưng cũng có rất nhiều Dac chỉ giải mã còn trộn và đảo pha lại thực hiện ở 1 phần của opam, lúc đó trên opam sẽ có chân xuất tín hiệu đã trộn và đảo pha rroif mới chui lại opam để khuếch đại, khi đó lái tín hiệu tại chận này cho vào lưới tube xuất của CDP và lúc này tube chạy hết gain cao nhất có thể.

21. PSman

PSman Advanced Member

Bóng đốt AC độc lập thì có cần chú ý pha vào mỗi bóng không các bác ?
    Em hay đấu chung 1 chân vào CT biến áp 2 chân còn lại một cuộn riêng, biến áp đỡ nóng mà khai thác hết cs. Chỉ phân vân vụ pha thôi.

22. khong

khong Advanced Member

LâU lâu Lại Mới Túm đƯỢC ÔNg anh. CuốI TuầN Rảnh Em bê Con của Em đẾN Anh phán Cho em nhe

23. thangfjri

LâU lâu Lại Mới Túm đƯỢC ÔNg anh. CuốI TuầN Rảnh Em bê Con của Em đẾN Anh phán Cho em nhe

ok, thứ 7 - CN qua anh cafe.

24. Muihex

Muihex Advanced Member

Quả này có chuẩn ko bác ơi. Tại con 818 nhà em mấy bữa nay nó ù quá. Có khi em đi 3 dây riêng biệt xem sao.

25. thangfjri

Đấy là đặc trưng của mạch duatriot.
    Linh kiện phải là loại khá trở lên
    Hàn và lắp phải cẩn thận chút
    Lệch Ua tại chân anot của 2 kênh không quá 5v ( quá là lệch kênh, không tụ tín hiệu lêch trung âm, rất hay xảy ra, xử lý bằng cách thêm trở 5,10,15 om tuỳ, vào trở ca tốt 1 kênh để căn chỉnh cân kênh )
    Đi tín hiệu 3 dây ( không dùng giáp chống nhiễu làm mass từ RCA về chiết áp)
    Chặn trở 500 om - 1k, lưới 2 1 trở, lưới 7 1 trở ( trị số tuỳ ) trên lưới từ chiết áp vào tránh nhiễu 2 lưới 2,7
    Tóm lại mạch pre rất dễ lắp nhưng phải cẩn thận, linh kiện phải khá.
    Nếu ở HN mà bạn làm mãi không được thì thứ 7, CN đem qua tôi làm chầu cafe rồi đem về là hết ù sì. :) :)

Share This Page

Loading...