Drive cho 300B SE

Discussion in 'Đèn điện tử' started by NGUYEN DUY DAC, 2/4/12.

1. NGUYEN DUY DAC

NGUYEN DUY DAC Advanced Member

Em đang ấp ủ dự án 300B SE và đang lựa chon bóng drive .Các bác cho em hỏi có đèn drive đơn nào mà dòng khoảng từ 15ma đến 20ma không ạ

Tags:
    Anh Đinh 123 and binhloan like this.
  2. Bradpitt2

Bradpitt2 Advanced Member

3. quang-hn

quang-hn Advanced Member

đèn driver theo yêu cầu của bác thì không thiếu, tuy nhiên con nào hợp thì em lại chẳng biết :oops:
    3 cực thuần 9 pin thì 5842, 12B4a, 6S4a...
    3 cực thuần chân Octal: 1626, 6AH4, 6CK4...
    còn lái bằng đèn 4 cực công suất nhỏ thì nhiều quá rồi không đếm hết :mrgreen:

4. Record

Record Advanced Member

5. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác
    Chưa biết độ nhạy của loa của bác là ? Bác nghe dòng nhạc gì ? Ý đồ có cần Bass không ?
    Tuy nhiên , nếu phia trước bác dùng 6C4П-EB, μ cỡ từ 50 trở lên , phía sau , đèn đẩy , bác dùng 6П9 , Ra =6800 OMH, 15W, Rk= 110 OMH Rg1= 470K,G2 nối lên Anode , Ub+= 450 (chung B+ của 300B), tôi khẳng định tiếng Amp 300B hơn rất nhiều các máy khác, nhất là Bass , vốn được coi là điểm yếu của 300B truyền thống (Nguồn máy cỡ 250 mA )
    Chúc thành công

6. My FB

My FB Advanced Member

Chào bác Ba cục
    Em xác nhận khẳng định của bác là đúng vì em mới lắp 300B SE cấu hình: EF86, 12BH7, 300B. Em chạy B+ 420v, B++ 330v. Do em đốt tim AC nên hơi hum nhẹ (phải ghé tai vào loa mới nghe thấy) Loa của em độ nhậy 89db (loa thùng kín)

Vài thông tin muốn chia sẻ.
    Chúc vui

7. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác
    Phần bôi đậm , ý bác là 02 cuộn nguộn nằm riêng (I 220 ,Out 5VAC ) so với nguồn cao áp và các đèn khác , phải không ? Chỉ có như vậy , mới ù nhẹ ở mức cao áp của 300B .Loa của bác 89dB , nghe còn ít , loa 94 trở lên , nghe khá rõ lúc bật máy . Đốt DC cho nó cũng được , nhưng phần nắm DC , cần gọn và nhẹ , khỏi mất thể tích , bù lại , nghe lâu chỉ sợ nó ra đi , dùng nguồn AC độc lập nghe thoải mái .Thực ra , đến giờ này , tôi chắc chắn 300B không phải là đèn yếu Bass , đèn CS nào có kích cỡ vật lý kẻo 300B cũng có thể làm cho toàn dải nghe Audio khá đầy đủ , chỉ riêng Giá Cả của 300B quá bất thường thôi

8. mrhung

mrhung Advanced Member

Bác cho em hỏi em cũng lắp bọn đốt trực tiếp này. Muốn cho nó không ù thì dùng cuộn đốt tim riêng ạ. có nghĩa là có một biến áp chỉ để đốt tim đèn 300B ạ

9. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác
    1.Vâng đúng đó
    2.Không phải là không ù , mà là ù ít (thậm chí rất ít, phải ghé tai ) đi thôi bác ạ .Độ ù này tăng theo điện áp B+ đèn CS và độ nhạy của loa
    3.Đây chỉ là 1 trong vài cách

10. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Tớ thì khoái nhất dùng bóng 10Y lái 300B, vừa đẹp vừa..........hổng biết hết thuốc hông?! :D

11. mrhung

mrhung Advanced Member

Bác cho em hỏi chút. Hiện tại em đang nghe với loa độ nhậy 98 đang bị ù tầm độ 1m vẫn nghe thấy thì ngoài cách này có cách nào khác để làm giảm vấn đề này không ạ? .Cám ơn bác đã chỉ giáo.

12. Nokia123a

Nokia123a Advanced Member

Đọc được bài viết của bác Bacuc làm e ngứa tay quá. Chắc phải về vật con 300B DIY ra mần lại...Chỉ có điều e hổng biết thiết kế mạch, chỉ biết hàn theo mạch sẵn có thôi. Vì vậy nếu được thì xin bác Bacuc cho xin cái mạch với. Thông tin bổ sung là e có sẵn nguồn nắn bội áp B+ là 430v, đốt tim trực tiếp 6,3v và OPT là 2k5.

13. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác hỏi thế gai quá vì không biết nó đang dùng sợi đốt như thế nào .Bác khám qua đi , xem nó :

1.Dùng AC đốt hay DC ?
    2.Nếu dùng DC , nó dùng IC chuyên dụng của Shuguang hay mạch lắp tay ?
    3.Hay nó dùng AC chung với biến áp to chứa cao áp luôn ?
    4.Ù một vế hay cả hai vế ?
    5.Rút đèn đầu ra còn ù không ?
    . . .
    từ đó mới có bệnh án được bác ạ

14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bạn quyết tâm làm lại đi ,tôi sẽ cùng bạn khẳng định cho anh em (dư giả) rằng 300B đánh rất hay cho Bass 40Hz và Vocal ,nếu Designed đúng, đủ , hợp lý .Cho tôi danh sách đèn đầu bạn có , tôi sẽ vẽ mạch phối với 6П9 , nhưng tốt nhất là 6922 hoặc 6C4П-EB .Gửi cả số FAX , tôi chỉ gửi cho riêng bác thôi , bác đừng nên đưa ai , vì cái ngạch DIY , phần lớn, anh em không có cái gì làm chuẩn , lắp xong không như ý , lại mang tiếng là tôi nói láo , ngại chết

15. mrhung

mrhung Advanced Member

Bác tư vấn giúp em. Em định cho nó vào gầm giường vì cái tội ù này .

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chốt lại :

1.Đang dùng đót AC cho sợi đốt , cuộn AC này chung với BA nguồn to
    2.Không phải ù do đèn đầu gây lên

Để khắc phục được :

1. Không gian trong máy còn không ?

2.Nếu còn :
    2.1 Quấn 02 b/a , vào 220VAC , ra 5VAC 1,5A : Sơ cấp Ф=0.15mm 3145 vòng , TC Ф=0.9mm 74 vòng, diện tích lỗi bé nhất =3.5 cm * cm (nhớ cửa sổ phải đủ , nếu không thay diện tịch khác )
    2.2.Nắn thành DC tù cuộn đốt tim đang dùng, tính toán giật xuống thành nguồn 5VDC

Chúc thành công

17. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác Ba cực nó đúng ( chổ bôi đậm) nhưng hơi thiếu là giải trên cũng lung linh chứ bác! :D

18. My FB

My FB Advanced Member

Chào bác Bacuc
    Biến thế của em "all in one" gồm 2 cuộn cao áp có CT, 3 nguồn 5v (1 cho đèn nắn và 2 cho 300B) và 1 nguồn 6,3v cho tầng đầu. Hiện tại em còn 1 nguồn cho fix bias em chưa dùng tới (em đang dùng auto bias).
    Em cũng cảm nhận giống bác phần em bôi đỏ

Vài thông tin muốn chia sẻ

Thân chào

19. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tôi thấy 300B xoàng xoàng của Shuguang trên Music Angel đâu có thiếu Treble , có thể do tôi đệm tụ bạc vào .Tự nó, trung và Trelbe rất dịu dàng , Bass đuối do ta cứ đi thep các mạch truyền thống , đèn (trước) truỳen thống thôi .Ta nói trong điều kiện loa không quá khủng , chứ bác nào loa cỡ 98 106dB thì ta không kể vào nhé

20. Nguyễn Kim Lăng

Nguyễn Kim Lăng Advanced Member

Chào bác Bacuc, bác cho em hỏi có đèn nào của Liên Xô tương đương với đèn 437 Mỹ không bác.

21. newpower

newpower Advanced Member

Tương đương 437 hình như là 6C45 bác ơi..............................

22. alibaba81

alibaba81 Advanced Member

em xin góp ý nếu chơi 300b thì chơi bóng 6SN7 làm drive là hợp lý nhất với các lý do sau :
    1. Gian cao,có thể không cần qua pre nhưng tốt nhất ...thì vẫn qua pre... :)
    2. Độ chống rung cơ học cực tốt,tuổi thọ cao.
    3. Có rất nhiều loại 6SN7 từ đời anh 2,anh 3 đến các đại ca như bóng của Mỹ và đặc biệt là sư phụ Châu âu (U.K is Number 1) ,bác muốn thay đổi chất âm thì có quá nhiều lựa chọn.....(nghe 1 loại bóng mà không có bóng cùng đời đâm ra mau chán )
    *Góp ý thêm để cho âm thanh được sạch và trong trẽo, bác nên đầu tư thêm bóng nắn cho phần drive lẫn 300b (U52/5U4G,GZ34... ). Vài dòng chia sẽ,nếu có sai xót mong các bậc tiền bối bỏ qua cho ... :)
    Chúc Bác lựa chọn 1 con đường ưng ý nhất ...!

23. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác
    Về thông số kỹ thuật , 437 được xem là tương đương 6C45П-E bác ạ , 417 tương đương 6C4П-EB , bác ạ .
    Có bác nào đang sở hữu 437 , làm ơn cho tôi mượn để thử trong mạch 6C45П-E với ?

24. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác ạ

Amp TQ dùng 845 cũng có đời dùng 6SN7 đó .Nếu theo đó mà suy ra , nó đẩy cho đèn gì mà chảng được

25. nemo07

nemo07 Advanced Member

Hi các bác
    Em vừa làm xong con 300b theo mạch bác Bacuc gợi ý. Kết quả ngoài sự mong đợi, tiếng chi tiếng leng keng lả lướt phết, riêng dải trầm thì nội lực khủng hoảng, xuống rất sâu và gọn, chả còn tí hơi hướm gì giống như những máy 300b em đã từng nghe qua. Dù linh kiện chưa được tốt lắm, em dùng opt quấn trên lõi C-core, nguồn quấn, choke quân sự, tụ nguồn quân sự, tụ nối tầng đều dùng Wima Mkp10. Nếu có thể các bác nên thử qua, biết đâu lại tiết kiệm được khối tiền mua bóng xịn :D
    Cảm ơn bác Bacuc đã nhiệt tình giúp

Share This Page

Loading...