Drive cho 300B SE

Discussion in 'Đèn điện tử' started by NGUYEN DUY DAC, 2/4/12.

1. Simple

Simple Advanced Member

Tấm nhôm mặt xử lý phun cát cho nhám, sau đó phủ nhẹ lớp sơn nhủ lên -> phủ lớp keo trong nữa để bảo vệ tránh bay màu.

2. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Tấm nhôm mặt xử lý phun cát cho nhám, sau đó phủ nhẹ lớp sơn nhủ lên -> phủ lớp keo trong nữa để bảo vệ tránh bay màu.[/quote]

Cám ơn bác về các thông tin trên! Em cũng thường gia công trên tấm hợp kim nhôm rồi đánh bóng, lần sau sẽ sơn cho sản phẩm thêm phong phú.
    Với OPT SE bác dành hai miếng E đóng vào hai má ngoài cùng theo chiều ngược lại, mục đích là làm dưỡng giữ I và tăng liên kết với cả khối. Nếu OPT bác không đổ keo thì theo em bác phải có nắp chụp hoặc đai bằng thép cứng đủ bốn cạnh mới đủ lực ép lên toàn bề mặt lá thép kỹ thuật điện và giữ cho Airgap ổn định.

3. Mountaineer

Dear bác HUNGDOANH! Em gia công gần hoàn thành mặt chassis, dự kiến sẽ sơn như của bác. Bác cho hỏi muốn phun cát làm sạch bề mặt thì mình sẽ tìm đến cơ sở nào ạ?

Attached Files:

4. Simple

Simple Advanced Member

Bác đến các nơi gia công cơ khí (nơi gia công khuôn máy) hoặc nơi rửa xe tân trang phun sạch đầu nòng xe gắn máy (chuẩn bị lọc hạt cát đều đều hạt thì bề mặt tấm nhôm sẽ đẹp-hạt to to thì độ nhám sẽ nhiều, sơn bám vào vẫn còn giữ độ nhám, hạt mịn quá thì sơn mỏng thôi)
    Bác có "đồ chơi" ngon quá!

5. Mountaineer

[/quote]
    Bác đến các nơi gia công cơ khí (nơi gia công khuôn máy) hoặc nơi rửa xe tân trang phun sạch đầu nòng xe gắn máy (chuẩn bị lọc hạt cát đều đều hạt thì bề mặt tấm nhôm sẽ đẹp-hạt to to thì độ nhám sẽ nhiều, sơn bám vào vẫn còn giữ độ nhám, hạt mịn quá thì sơn mỏng thôi)
    Bác có "đồ chơi" ngon quá![/quote]

Vâng, để ngày nghỉ cuối tuần em tìm hiểu quanh chỗ em xem sao.
    Dụng cụ máy móc bình thường thôi ạ, trên thị trường bây giờ có nhiều loại và giá cả cũng phải chăng. Em muốn có một "xưởng" nho nhỏ để sửa chữa lặt vặt trong gia đình và để nghịch nên đã trang bị tương đối đủ trong nhiều năm. Do vậy việc DIY bây giờ có phần dễ dàng hơn.
    Tiến độ thi công của bác đến đâu rồi? Bác cho tí hình ảnh quá trình thi công để anh em chiêm ngưỡng và thêm động lực trong mùa nắng nóng này.

6. Simple

Simple Advanced Member

Mạch cơ bản đã cân chỉnh theo ý rồi,đã hát véo von.
    Mid của 300B đúng lồi ra và rộng (cảm nghĩ của em nha)
    Để qui hoạch LK tốt vào cho gọn đã.

7. My FB

My FB Advanced Member

Bác lấy CD này ra nghe thử xem sao nhé. Hãng STS thâu âm hẳn hoi nhé. 300B là bóng "for Audio" thì không thể chỉ phê có "độ lồi lõm" của tiếng Mid :D

Attached Files:

8. Simple

Simple Advanced Member

Bản này em có, nhất định em sẽ thử.
    Thanks bác gợi ý.

9. Simple

Simple Advanced Member

Power của E đã hoàn thành:

Attached Files:

10. Mountaineer

Chúc mừng bác có một sản phẩm đẹp!
    Bác làm tốc độ thật làm em ngứa ngáy chân tay quá
    Khi chuyển từ OPT 2,5K sang 3,5k mạch có thay đổi gì không bác? Bác cho xin tí thông tin các thông số đang khai thác để tham khảo ạ.

11. Mountaineer

Em theo mạch ANK1, drive là đèn 5687. Bác nào đã ráp mạch này cho em tí nhận xét ạ.
    Em tranh thủ gia công phần mộc chassis

Attached Files:

12. Mountaineer

Phần vì do chưa có thời gian tìm hiểu, phần vì do nóng ruột và bóng đá :D .... nên sẽ dành kế hoạch sơn chassis cho dự án sau. Hợp kim nhôm giữ độ bóng rất lâu, khi cần chỉ lau qua xi là bóng như mới. Đây là ngoại thất của em nó.

Attached Files:

13. Mountaineer

Và đây là cặp OPT DIY "thần thánh" của em 2,5K/4-8 có L=19.99 H. Nếu mà đạt được bốn số 9 thì âm thanh dự là sẽ lung linh như ánh kim.

Attached Files:

14. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Điện cảm sơ cấp ngon cho OPT 2,5K rồi cụ,
    giờ cụ đo điện cảm rò, tụ ký sinh nữa. nếu cũng ngon nữa thì nếu là em, em khỏi cần lắp vào mạch, chỉ nhìn mấy thông số thôi cũng đủ phê rồi :mrgreen:

15. DJVDK

DJVDK Advanced Member

bác khoan cắt nhìn đẹp lắm
    em thì chịu ,không thế nào làm được
    bác làm xong chưa??
    cho ae chút review nhé

16. linh79

linh79 Advanced Member

Ui chà bên đó giờ Bác cũng DIY ạ .. chassis và OPT đẹp quá ... cả 3 cục choke và OPT kích thước bằng nhau luôn ạ ?

17. Mountaineer

Chào bác Rock! bác hỏi em vậy là em biết bác tìm hiểu kỹ lắm và cũng đã thực hành kha khá rồi phải không bác :mrgreen: . Cặp OPT cùng nguồn và chocke em quấn trước khi làm Chassis. OPT điện cảm rò là 5mH còn điện dung rò là 6nF em thấy cũng tạm ổn với dải cao. Cũng còn một vài giải pháp để giảm Cr nhưng em ngại không muốn thử. Còn vấn đề nữa là Rdc chắc bác cũng quan tâm, sau khi chạy phần tính toán với bộ lõi cụ thể số vòng sơ quấn hơn 2400 vòng một ít, cỡ dây 28 ạ.

18. Mountaineer

Chào bác K! Theo em mấy việc khoan cắt cũng đơn giản thôi, chỉ cần có kỹ năng sử dụng dụng cụ cầm tay. mặt khác em chỉ rỗi buối tối việc thuê thợ em không chủ động được nên buộc phải làm lấy thôi.
    Amp của em cũng tàm tạm rồi chỉ thiếu 04 tụ nối tầng thôi :mrgreen: . Không giấu gì các bác em đã rút ruột công trình 300B để đầu tư khối gỗ lũa Ngọc Am khi thăm quan triển lãm tại Hải Phòng từ bác miền ngược xịn ở Hà Giang cuối tuần qua. Chắc trước mắt lắp tạm tụ hạt me thôi :( .

19. Mountaineer

Chào bác! Em đang sinh sống và làm việc tại VN mà bác. Kích thước không bằng nhau bác ạ.
    OPT là 38x50, còn chocke là 32x30 và nguồn là 44x50.

20. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Hic, em chỉ ăn theo, nói leo thôi cụ ợ.
    Chả là em quấn một số bộ OPT, to có nhỏ có, đắp bồ C có, sing gồ C có. Điện cảm thì dễ đạt theo công thức tính toán giản đơn (em chỉ chơi công thức giản đơn thôi cho nó đơn giản :lol: ), điện cảm rò cũng có thể gần ngưỡng chấp nhận được.
    Nhưng chỉ mỗi cái điện dung ký sinh là khi nào cũng tầm na nô, mà theo lý thuyết em đọc được đâu đó (quên mất chỗ rồi - vì kiến thức của em chủ yếu cóp nhặt, chứ ko có hệ thống) là phải cỡ picô :twisted:
    nên về số đo 3 vòng cứ lăn tăn.

Nhưng khi nghe với loa đần và tai cỏ thì cũng ổn phết, chí ít là em thấy hài lòng. Thôi thì "nghe cảm thấy hay là được"
    Chỉ mỗi tội mấy cái OPT hồi đầu mới quấn, giờ ko biết ráp cách gì cho nó hay được :lol:

21. Mountaineer

Hic, em chỉ ăn theo, nói leo thôi cụ ợ.
    Chả là em quấn một số bộ OPT, to có nhỏ có, đắp bồ C có, sing gồ C có. Điện cảm thì dễ đạt theo công thức tính toán giản đơn (em chỉ chơi công thức giản đơn thôi cho nó đơn giản :lol: ), điện cảm rò cũng có thể gần ngưỡng chấp nhận được.
    Nhưng chỉ mỗi cái điện dung ký sinh là khi nào cũng tầm na nô, mà theo lý thuyết em đọc được đâu đó (quên mất chỗ rồi - vì kiến thức của em chủ yếu cóp nhặt, chứ ko có hệ thống) là phải cỡ picô :twisted:
    nên về số đo 3 vòng cứ lăn tăn.

Nhưng khi nghe với loa đần và tai cỏ thì cũng ổn phết, chí ít là em thấy hài lòng. Thôi thì "nghe cảm thấy hay là được"
    Chỉ mỗi tội mấy cái OPT hồi đầu mới quấn, giờ ko biết ráp cách gì cho nó hay được :lol:[/quote]

Bác lại khiêm tốn rồi! Có ai sinh ra mà biết tuốt đâu, bác đã nghiên cứu và thực hành nhiều là quý lắm đấy.
    Các công thức tính toán quấn OPT đưa lên đây cho anh em sử dụng của các bác theo em là rất vững về lý thuyết cũng như kinh nghiệm thực hành. Công thức đơn giản nhưng phải thoả mãn một số điều kiện phải không bác. Bác xem lại sao cái vụ Cr tầm vài pF thì nhỏ quá.
    Em cũng không tuyệt đối hoá các vấn đề, chỉ cố gắng biết đến đâu cố đạt được đến đó thôi. Để mỗi khi Mod amp đỡ phải "thắp hương" cầu may :mrgreen: . Chiếc Amp đầu tiên em vẫn giữ làm kỷ niệm không thay đổi gì vì nó lấy chọn cảm xúc đầu tiên của em tử lúc đóng điện đến khi nó cất tiếng hót. Bây giờ em nó vẫn hoạt động tốt.

22. Mountaineer

Phần đi mạch cho dự án này làm em cũng đau đầu. Theo ý kiến của các cao thủ nên em phải thòng nhiều phương án nâng cấp, mod, sử lý kỹ thuật....Em chọn phương án classAB là kết hợp P2P và board. Em đã đăng ký bản quyền vói Admin rồi đấy, bác nào vi phạm là em kiện :mrgreen:
    Đây là phần mạch lắp ráp trong điều kiện bị rút ruột công trình các bác xem đừng chê nhé.

Attached Files:

23. Mountaineer

Nhìn cái board trên còi quá, em đã phải cày thêm một thời gian để thay đổi toàn bộ ruột gan cho xứng với " Nữ hoàng" . Đúng giờ tốt 19:07 ngày 19/07 em đã đóng điện cho em nó. Em nó lung linh trong sắc Vàng và Xanh :).

Attached Files:

24. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Thấy mấy bác làm 300b mê quá đeeee
    em đu theo .....phần nguồn trước
    Phần hót sẽ theo sau,đo kinh phí rót xuống quá chậm :mrgreen:

25. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Cứ thấy cụ DVJDK làm cái gì là đẹp cái đó, học mãi mà ko được

Share This Page

Loading...