DTS vs DTS-HD

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by dqkhanh, 16/10/11.

1. viethung888

viethung888 Advanced Member

Cái này thì chính xác! E thấy 1 số gấu SX năm 2009-2010 có hỗ trợ DTS-HD, TrueHD, tuy nhiên HDMI 1.3a giá cũng khá mếm. Tầm tầm 15-20 củ.

2. bmnghia

bmnghia Advanced Member

Đó là xu thế tất yếu thôi bác nhỉ, níu kéo mãi rồi cũng đến lúc buông tay để thay đổi

3. korien

korien Advanced Member

Vụ này có cái hay của nó, những con Rec đời cũ giá đã giảm đi rất nhiều, bác nào mới dựng bộ HT làm một con Rec tầm 6-7 triệu là khá ngon lành rồi.

Tuy nhiên tầm này nếu đủ hèo em cũng làm con Rec đời mới hic

4. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em làm con Sony V777es chỉ xem DTS 5.1 thôi nhưng mà cũng thấy khác xưa nhiều lắm rồi. Nhà em chỉ đủ chỗ lắp 5.1 thôi và phim từ hồi trước đến giờ có vài ổ 2TB nhưng cũng chỉ toàn 720p và 1080p với sound chủ yếu là DTS. Bác nào ở HN có dàn DTS-HD chuẩn hôm nào cho em đến nghe thử để mở rộng tầm mắt cái.

5. nono

nono New Member

Đang xài Pi AX10, chỉ có DTS thôi mà cũng phê lắm rồi, lên DTS HD nữa chắc phê hơn

6. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Theo em nghĩ ở CS nhỏ thì DTS cũng đã đủ rồi, phòng em 15m2, re có DTS-HD, em cũng danh 1 ổ riêng để chứa các phim Blueray nhưng em cảm nhận vậy

7. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Vấn đề này tôi xác nhận luôn...chính xác là "Thế âm thanh ngoài rạp "Việt Nam" CHỈ TO HƠN trong nhà thôi".

Cách đây khoản 6 tháng, công ty tôi có tham dự 1 chương trình đấu thấu cung cấp giải pháp HDPC, Máy Chiếu và Security System (Film định dạng mềm có bản quyền) cho toàn bộ hệ thống các rạp chiếu film tại Nguyễn Du, Parkson, từ Nam ra Bắc...(tế nhị không thể nêu tên) thì...một điều vô cùng ngạc nhiên, tóm lại như sau:

- Toàn bộ Film chiếu tại các rạp này đều mua trực tiếp từ Công ty nước ngoài: nguồn phát rất chuẩn.
    - Hình ảnh : dùng máy chiếu định dạng HD, 3D --> cũng rất chuẩn. Những rạp dùng MC hiệu Panasonic là do Công ty tôi cung cấp, phần còn lại dùng hiệu khác là do Công ty khác cung cấp.
    - Âm thanh: không hề thấy một Receiver hay Processor khi bước vào Phòng Kỹ Thuật của các rạp này. TOÀN BỘ dùng Applifier 2 kênh hiệu CALI :oops: ??? và tổng cộng có khoản hơn 15 cái vì mỗi cái đánh 2 loa :lol:

Các bác tự tìm hiểu tại sao tôi nói "ÂM THANH TẠI RẠP VIỆT NAM CHỈ TO HƠN NHÉ".
    Vụ này chìm xuồng rồi hả các bác, em đang thấy vô lý vì ở nhà toàn DTS HD MA mà xem Dolby ở rạp thấy nó vẫn đập mình chết :). Chả lẽ tai mình trâu đến thế sao, chả lẽ mình thuộc loại thấy to là hay sao??? Vô lý quá, có bác nào làm kỹ thuật viên Megastar không cho em xem mấy cái ảnh phòng điêu khiển e ngó tý :)

8. Scorpio

Scorpio Moderator

Xem ngoài rạp bây giờ chủ yếu là phim Dolby Digital... HN và HCM mỗi thành phố có một phòng trang bị Dolby Atmos (thêm dãy loa trên trần) các bác nên thử một lần xem thế nào :)

Một vài hình ảnh setup rạp Platinum ở Royal City tháng 7.2013

Hệ thống máy chiếu và âm thanh

Máy phát chạy HĐH Linux (Intel server)

Processor Dolby Digital CP x50 series

Attached Files:

9. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Tks bác Scporpio đã cho em mở mắt, thế này chắc là do không gian và hệ thống loa chi chít làm mờ tai mình. :)

10. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Các bác nhân tiện cho em hỏi xem là sao xem phim chuẩn DTS thì âm lượng qua loa đài nhà em rất to tát rõ ràng trong khi xem phim chuẩn Dolby Digital thì cứ như nói thầm ấy, vặn volume lên chót vót mới nghe thấy tiếng? Em dùng qua amp Denon cỏ và giờ dùng Sony V777ES đều bị như vậy?

11. khactuyen

khactuyen Advanced Member

đó là điều bình thường mà bác, em cảm nhận DTS cho âm thanh to hơn, trong hơn, mạnh hơn AC3.

12. thanhquang

thanhquang Advanced Member

Chuẩn âm thanh càng cao thì dung lượng file âm thanh cũng tăng theo nếu các bác thử dùng soft tsMuxerGUI tách file ra sẽ thấy nhiều film Bluray chứa file DTS HD chiếm dung lượng vài Gb là bình thường.

13. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Em đã tưng đu lên DTS-HD & đã quay vể DTS trong vong 1 nốt nhac. Tới giơ em vẫn thấy hai long với quyết đinh của minh. Hehe. :D

14. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Tại sao vậy bác? Bác có thể chia sẻ kỹ hơn? :shock:

15. TRANDAIARC

Với riêng em thôi nhé:
    * Receiver / Processor chơi được DTS-HD (tạm gọi là đời mới). Receiver / Processor chỉ chơi được DTS (tạm gọi là đời cũ).
    - Cùng 1 nguồn phim ở 2 định dạng khác nhau. Đời mới chơi định dạng DTS-HD hay hơn đời cũ chơi DTS, k đáng kể.
    - Đời mới & đời cũ cùng chơi định dạng DTS thì đời cũ hay hơn đời mới khá nhiều.
    - Đời mới & đời cũ cùng chơi định dạng AC3 ( cái này ca nhạc Asia & Thúy Nga đụng hoài nè ) thì đời cũ cũng hay hơn đời mới khá nhiều.
    - Nhạc 2 kênh cũng có kết quả tương tự.
    Em nhận thấy từ AC3 lên DTS là 1 khoảng cách rất xa, có thể cảm nhận ra ngay. Còn từ DTS lên DTS-HD cũng có khác nhưng k rõ ràng lắm, chắc tai em có vấn đề rồi :( .
    Chú thích: Em so sánh 2 con Processor đời mới & đời cũ có giá xuất xưởng ngang nhau.
    Vì em chỉ được nghe ở 1 số bộ nhất định thôi nên kết quả có thể mang tính chủ quan.
    Mời các Bác góp ý.

16. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bác cho biết tên thiết bị bác dùng để so sánh luôn đi ạ.
    Chơi thử DTS-HD thì bác dùng receiver gì và chuyển về chơi DTS thì bác dùng receiver gì.

17. TRANDAIARC

Em k dùng receiver.

18. yellowriver

yellowriver Advanced Member

Bác dùng thiết bị j vậy.

19. bv

bv Advanced Members

Bác có chủ quan đó nghe.
    Khi ta muốn so sánh giữa DTS-HD và DTS thì cái mà ta cần trước tiên đó là so về CÔNG SUẤT.
    Nếu bàn về giá thì giá của một receiver cũng còn tùy thuộc vào công nghệ mới hỗ trợ râu rìa nữa như Ipad, Ipod, Android, wifi, phí chứng nhận THX, Air-stereo, 2 sub input, 7.1, 9.1, 11.1. v.v... cũng chỉ là những cái phụ, chứ chưa hẳn chỉ là công suất, độ hay. Huống chi 2 loại có thời gian SX cách nhau đến cả chục năm, giá cả khác hẳn.
    Phải có sự oánh giá cụ thể độ hay và chất lượng stereo & surround của receiver đó.

Theo BV thì:

- Âm thanh DTS-HD thì hơn hẳn DTS. Đánh giá: 10/6,5 hoặc 10/7.
    - DTS của đời mới hay DTS của đời cũ thì cũng cùng một bản chất như nhau. Cái chúng hơn nhau là ở kỹ thuật tiên tiến cấu thành. Ví dụ Pioneer AX10ai có DTS hay hơn AX10 - cũng đều là rec đời cũ, nhưng làm sao có thể bằng với DTS của Pioneer SC09 (LX90) - đời mới - có class D và công suất mạnh hơn nhiều.
    - Từ đó, ta có thể suy ra, cho dù receiver đời mới hay là đời cũ mà nghe DTS, nếu có hơn kém nhau là do công suất, chất âm và công nghệ tiên tiến của từng máy.
    - Chất âm của các REC đời mới có class D Mosfet nghe mềm mại du dương hơn là REC đời cũ class A Mosfet hơi cứng (so công suất), nhưng cũng còn tùy từng cái máy nữa đó ạ.

20. alibaba1978

alibaba1978 Advanced Member

Khi xưa e dùng mấy con rec cỏ nguồn phim phải kiếm cho bằng dc là dts còn ko thì ko dùng az1 và ax1 thì dts và ac3 hay dd gần như nhau cả,cho nên việc chọn phim rất dễ dàng ko còn kén cá chọn canh âm lượng và hiệu ứng ko suy giảm.em thấy topic này đã tồn tại khá lâu và em cũng theo dõi thì rút ra kết luận .Rec tốt thì phần decorder âm thanh từ kém thành hay giống như nghe nhac bằng file mp3 bit rate thấp các bác phải tốn tiền mua dac đắt tiền làm chi có phải là chúng ta cố gắg hết sức phục hồi cho nó tốt lên ko,còn khi nó là cái file chuẩn ko hiếm thì cần chi thiết bị đắt tiền làng nhàng cũng nghe dc rồi,em có dự triễn lãm vn show vừa rồi (thậm chí trúng thưởng dune connect hehe khoe tí) xem mấy dàn chiếu phim đình đám loa Center to bằng cái loa cột của em cái sub to như cái tủ lạnh surround như cái bose 301 mà đánh có ra cái ôn gì đâu đánh bằng rec đời mới ngiồn là true hd ma luôn đấy bác nào có tham quan rồi thì biết e có nói thật hay ko.em vẫn yêu cái máng lợn của e.có mấy bác qua nhà em xem phim chả nhận ra dts hay là ac3 thì theo em nghĩ rec đời mới ko biết có tương thích ngược dc với các định dạng cũ hay ko.rồi nào bi giờ rec phải hổ trợ 3d mấy bác nào lanh quá mia nhầm mấy cái rec có dts hd mà ko có hổ trợ 3d lại đau đầu gối nữa rồi hdhe.em đứng trên quan điển người tiêu dùng mà bình luận,rất mong giao lưu và học hỏi.
    Ps bác nào muốn giao lu xem phim nghe nhạc thì em mời sang nhà.em ở kha vạn cân sdt 0983587079 em tên đạt

21. ngocchuot

ngocchuot Advanced Member

AC3 hay còn gọi là Dolby Digital, một công nghệ cạnh tranh với DTS 5.1. Bác thấy DTS hay hơn em nghĩ chỉ là do DTS có bitrate cao hơn thôi.

Đời mới không hay bằng đời cũ thì em không chắc lắm. Con DSP và codec giải mã thì chắc chắn của đời mới tốt hơn. Như vậy thì chắc do Receiver mới của bác phần DAC và AMP không tốt bằng con cũ.

Em đọc một số bài review về HDMI vs S/Pdif thì HDMI có nhiễu nhiều hơn S/Pdif... :roll: ( tại ôm thêm line hình ảnh nên bị đưiờng truyền )

22. alibaba1978

alibaba1978 Advanced Member

Ko phải tự kỷ e ra mấy shop audio thì ngta chê mấy rec cũ như ya ax 1 az1 nói chung là có gấu cỡ nào mà ko biết hót nhạc rap(dts hd) thì củng bị chê thậm tệ mặc dù tính khách quan họ chỉ so với dòng cỏ của rec đời mới.mình thấy có hay ho gì đâu,chắc họ mún mình đổi ấy nhỉ

23. nqh18

nqh18 Advanced Member

Vấn đề này quá nhiều diễn đàn tranh luận rồi mà chưa bao giờ có kết quả, theo e thì mỗi người có một cách chơi còn riêng e thì quan niệm là cố gắng chơi cho được hàng gấu mà gấu của DTS-HD thì nhiều xiền quá đành chơi GẤU của DTS thôi vậy :lol:hiện giờ e đang hài lòng với pre 7.1 DTS của LEXICON và 3 cái pow 2 kênh.

24. nqh18

nqh18 Advanced Member

Không biết bác trước e ở HN một năm vào SG vài lần mà có bà con ở gần nhà bác ,lần sau vào qua bác giao lưu và nhậu lẩu DÊ ở gần đường tầu hỏa nhé :lol:

25. nqh18

nqh18 Advanced Member

Cái này thi thoảng muốn xem DTS-HD e đưa tín hiệu từ sound asus xonar deluxe DTS-HD ra 3 cái pow 2 kênh để thưởng thức dts-hd nhưng e thấy ko hay bằng pre 7.1 chỉ có dts,chắc tại giải mã DTS-HD của sound ko được hay.

Share This Page

Loading...