Dự án Ampli đèn 6П14П Se Họa My

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 20/12/12.

1. lhsonpr

lhsonpr Approved Member

Cảm ơn cụ Mil nhiều, Amp của em đã hót lanh lảnh, trung âm leng keng, cho e hỏi Ug, Uk của 6h1 chạy bao nhiêu Vol thì ổn định nhất bác Mil.

2. thanhnamvu

thanhnamvu Advanced Member

Em mới được tặng một cặp bóng EF22 mà chưa biết làm gì. Bác nào đã dùng bóng này rồi cho em tí kinh nghiệm với ạ.

3. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Không biết OPT của hãng nào mà khủng vậy ta ! :D
    (Fe 20x28), L(A-A)=55,8Hr

Attached Files:

4. audiohn

audiohn Advanced Member

Mạch bảo vệ HV này bác đấu sai cầu chì rồi.
    Cầu chì bác phải nối tiếp từ cuộn cao áp vào chân đèn mới có tác dụng chứ bác.
    Thân!

5. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Ở mạch này cầu chì mắc từ cực - (âm diode) ra mass có tác dụng bảo vệ điện áp (dòng) sau nắn trong quá trình cao áp bị quá tải do chập mạch, dò chập tụ lọc...Lúc này dòng cao áp phải đi qua các linh kiện, đèn ....cuối cùng phải kín mạch về "âm" cầu chì đặt trên đường về (âm) của cao áp. Do vậy đặt cầu chì như vậy không sai. Nếu muốn bảo vệ cuộn cao áp trực tiếp thì cầu chì đặt ở đầu ra của cuộn dây cao áp trước khi đi vào diod và đèn, khi đó nếu diod bị chập mạch cầu chì sẽ bảo vệ cuộn dây ca. Mắc như bạn nói cũng không sai.
    Thân

6. lenamit

lenamit Advanced Member

Thăm bác Cung :D
    Tính lắp 6P14 pp theo dự án của bác chơi cho vui , đầu năm đi săn được 2 cái module máy US chạy pp 12AX7(còn bóng) công suất 9 chân (mất bóng) có lẽ 6BQ5 này tiếc là 1 cục opt pp chỉ con cái lõi quấn 1 cái thì nhìn không ...đẹp mà quấn cả hai thì tiếc cục gin :lol: có cả tụ ceramic , tụ mular đó bác khoe bác xem cho vui .
    vài hôm săn đủ linh kiện làm chasis lung linh lắp sơ đồ ngon bổ rẻ của bác cho chắc ăn :mrgreen:

Chúc bác khỏe .

7. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Chào bác Mit, lâu ngày thấy bác vẫn khỏe nên tôi rất mừng (có 2 cái khỏe :lol: ).
    Bác kiếm được bộ này đẹp quá. Theo tôi bác nên đấu 2 modul mono lại thành 1 cho đẹp(chỉ cần làm thêm 1 phần nối giữa 2 modul) thêm cái nguồn nữa là ok. Cái ba zin bác nên để vậy đỡ công cuốn. Bác đo hộ xem lõi của ba nó dùng fe bao nhiêu ? chắc là fe tốt. à mà mấy cái anh us và nhật đôi khi nó không dùng ốp cho OPT mà cũng chẳng sao. Tôi cũng định làm 1 cái pp có công suất cỡ 7w, mới cuốn được 1 opt fe20x28, opt thứ 2 thì không có lõi fe cùng cỡ, chỉ có lõi fe19x30 nên chưa cuốn tiếp. Kích thước ngoài 2 lõi này bằng nhau, nên bí quá dùng thì nhìn ngoài vẫn cân đối, tuy nhiên chất âm 2 kênh sẽ khác nhau nên đang để vậy.
    Chúc bác sớm hoàn thành dự án mới.
    thân

8. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Ui.. cụ Mít săn toàn hàng độc không hà..
    Mấy cụ khỏe khòe em cũng vui lây..
    à .. tiện em xin hỏi .. cái đèn pre mở đầu cho cái amp của em nó ko cân .. ( đảo qua đảo lại đo thì kết luận thế ) mà thì chỉ có 2 bóng.. Em đo áp anod 2 đèn ko cân ạ.. Mà linh kiện thì cân .. Áp cấp B++ cũng cân.
    1 đèn 87 volt
    1 đèn 84 volt ( áp anod )
    vậy cho hỏi là trong trường hơp này thì nên làm gì ? để nguyên như thế thì 2 kênh tiếng đều nhau ko ạ ?
    Cảm ơn các cụ.. :mrgreen: chúc các cụ vui khỏe

9. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Nếu không có đèn nữa thì cụ cứ để vậy nghe cũng chẳng sao (chênh nhau có 3 vol/so với 87vl coi như không đáng kể). chấp nhận được :D

10. nongdanfo

oh thế ạ ? vậy là nó ko ảnh hưởng tới độ to nhỏ của 2 kênh ạ ?
    Thế thì tại cái volume chết toi rồi,,, :(

11. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cụ kiểm tra lại xem kênh có Ua cao hay thấp và âm thanh ra tương ứng to nhỏ khác nhau như thế nào ? ngoài ra vế đèn tiếp theo điện áp có chênh nhau tương ứng không ? Nếu ở vế sau (phần drive) tương đương nhau, thì chỉ cần chỉnh lại R tải của phần đèn chênh nhau (phần tiền KĐ) bằng cách gia, giảm Ra của 1 trong 2 đèn và đo Ura bằng nhau là được.

12. lenamit

lenamit Advanced Member

Dạo này sk có vấn đề tuổi tác nên it DIY rồi, chỉ làm chơi cho vui ,cám ơn bác thăm hỏi
    *lắp stereo đòi hỏi bóng cặp phải cân nhau mấy bác diyer hay phán bóng mát-be (matched-pair) nhằm hạn chế mất cân bằngLR cũng vì lý do này mà đồ hãng cũng hay tk thêm cái sub volume , hay cái chỉnh gain bên trong mạch như Akai M8 , Sony 500A nhằm bù cho bóng không cân nhau (tính lắp lẫn kém) sau cùng là nhiệm vụ này giao cho cái nút ....Blance
    * khi xác định cân bằng 2 vế thông thường người ta phát tín hiêu audio 1kHz chuẩn cho 2 kênh cùng lúc cùng biên độ rồi đo hay cân chỉnh , các bác VNAV có cách cho nhà nghèo là CD phát tín hiệu thay cho máy phát âm tần ( signal generator) cũng hiệu quả
    * Có rất nhiều yếu tố làm mất cân bằng nhất là khi lắp bằng linh kiện chất lượng ...chị na hay đồng nát nên đôi lúc cũng chấp nhận "hay trong tầm giá"
    * có vài mẫu volume Alps cho phép chỉnh lệch sau này chị Na cũng có hàng nhái > gỡ miếng giấy dán phía sau thấy có cái chốt nhựa màu trắng lục giác dùng chỉnh lệch gain nhắm bù sai số khi chình cần máy đo đạt ,hay máy chạy bằng cơm tùy thích :mrgreen:
    hình minh họa dưới

Attached Files:

File size:
      44,1 KB
      Views:
      368
  13. lenamit

lenamit Advanced Member

Lão huynh !
    chờ vài hôm về tìm kho đồng nát xem nếu còn fe 20x thì đổi "cu đơ" vây :mrgreen:

14. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Vậy là có hy vọng cho cặp OPT còn dang dở. Gì chứ "cu đơ" thì Ok :lol: chắc là cụ đang đi vãn cảnh đâu đó ?
    Thân

15. nongdanfo

Tranh thủ quote lại đã .. :mrgreen: kẻo mấy bác hay edit thì hết tài liệu ..
    Em thay cái volume thì đã ổn rồi.. Tính em ko cầu kì lắm cái này nên nghe cân cân là ok ..
    Cũng tại cái volume đồng nát alps nó cũ rồi .. nên ko còn cân nữa.. thay mới .. ngon luôn

16. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Bình thường mà bác.

17. lenamit

lenamit Advanced Member

Bác cung xem cục này được không ? nhà còn nhiều lõi tuy nhiên cỡ lưỡi 20 không có lõi tốt , cục này mặc quần áo đầy đủ giống cục của bác tuy nhiên như hình nó là cục line 30 W ...truyền thanh :mrgreen:bác xem lấy quần áo dc thì tặng bác kẽo tốn ship xe ngựa .

Attached Files:

18. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Chào bác, vậy là cục này còn nguyên bản hay đã tháo dây bác? Bác để lại cho tôi nhé - khói lửa bao nhiêu tôi gửi bác. (giờ tìm cục y nguyên như cái 12k của mình là điều khó, có khi chất âm 2 kênh khác nhau tý cũng hay, miễn là kích thước giống nhau là OK. (hỏi bác thêm tý, là bác còn dây 0,13mm - 0,14mm ? nếu còn bác để lại cỡ 1,5 lạng thì tốt)
    Cám ơn bác nhiều.

19. lenamit

lenamit Advanced Member

cục này vừa săn đồng nát giúp bac ,thấy nó có bộ áo đẹp giống cục của bác chỉ còn fe dây bị tháo hết rồi :mrgreen: bác pm mail box địa chỉ nhận quà , mua không bao nhiêu tặng ông bạn zà có làm chơi cho vui mà :lol:

20. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Tin vui sáng nay
    OK, cám ơn bác nhiều.
    P/s: đã PM địa chỉ cho bác.

21. nongdanfo

Hì.. tai trâu nên nghe nó vậy vậy thôi.. chứ em cũng ko săm soi lắm ạ.. :mrgreen:

22. lenamit

lenamit Advanced Member

Đả gởi cục sắt tặng bác đi xe ngựa cho tiết kiệm :lol:
    đường bộ Kerry vận đơn :265 257 331
    chúc bác vui

23. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Vui quá, thank bác nhiều/Mình cũng đang chế cái hộp để đựng quà tặng bác, có thể một hai hôm nữa lên đường.
    Chúc bác một tối vui vẻ.

24. lhsonpr

lhsonpr Approved Member

Chào bac cungdhv: em bới trong đống ve chai em thấy có bộ này giong ý bác 20*28 (e để ngoài cho dễ nhìn), em tháo trong TV đèn cổ kg biet BA gì, bác còn cần thì E gửi, e nói truoc là nó hoi bị sét rỉ vì lâu kg sờ đến, em rút kinh nghiệm nếu kg dùng đến thì đừng tháo tung ra.
    Thân.

Attached Files:

File size:
      71,1 KB
      Views:
      123
  25. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Hôm nay người nhà báo tin đã nhận được quà (fe 20x30) của cụ Mít gửi tặng. Một lần nữa cám ơn cụ "Mit" nhiều. (Vài hôm nữa (đi tư tác về) mới quay tay cho cục OPT này, dự án này làm tặng ông bạn nghe nhạc trữ tình cho vui, công suất dự kiến Pout khoảng 6-7w/ch).

@ " lhsonpr " Cám ơn em, hiện tại cụ Mit đã gửi tặng 1 cục fe cho OPT kích cỡ như cái đã cuốn.
    Thân

Share This Page

Loading...