Dự án Ampli đèn 6П14П Se Họa My

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 20/12/12.

1. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Dự án treo lâu quá (đây là dự án 6CL6 usa - PP) đèn này công suất nhỏ, trở kháng ra cao, miền trung hạ nhiệt, tối nay bắt đầu đóng điện thử xem sao.
    Âm thanh khoảng 5w/ch, bass sâu, mạnh, mit dày, treble chi tiết leng keng tóm lại cơ bản là đạt yêu cầu, âm thanh mềm mại khá hay. Hiện chưa cho chạy đèn pre ở giữa khuếch đại.
    Hiện còn thiếu 2 hồi gỗ chưa có.
    Cám ơn bạn ngocnhung, bác mit và 1 số bác khác đã tài trợ cho dự án này.

Attached Files:

2. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

Opt gì vậy bác

3. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Toàn bộ từ BA nguồn, OPT, choke đều tự dệt, chasis tự gia công; phải làm từ a ->z cho nó mang tính DIY phải không bác, và cũng từ đó để sản phẩm mang tính rẻ - bổ - ngon. Trừ bộ bóng cs của mẽo ra còn lại bộ bóng drive của Nga, đèn nắn cũng của Nga(đèn nắn đã có của mẽo sẽ thay sau) , dự án này mình muốn làm full bóng mẽo, hiện còn thiếu, sẽ kiếm sau để chiêm ngưỡng âm thanh của full mẽo so với full Nga thế nào.

Attached Files:

4. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Khà khà, vậy là bấy lâu nay Bác đóng cửa luyện công nay mới xuất chiêu làm anh em bất ngờ về em nó. Đúng như em phỏng đoán về bộ đèn nháy, thật ấn tượng :) ! Nếu kết duyên cùng với " Đĩa bay" của em thì sẽ là một cặp đôi hoàn hảo, trong đêm tối cắm rút sẽ không phải bật đèn nữa :D .

Attached Files:

5. cungdhv

cungdhv Advanced Member

miền trung nắng nóng quá nên mấy hôm mát trời mới tranh thủ tí ấy mà, nhưng vẫn chưa hoàn chỉnh.
    ÔI cái đĩa bay của bác cũng rất ấn tượng, chắc của người ngoài hành tinh bỏ quên khi viếng thăm trái đất :lol: , bác lắp thêm cái môter đẩy nữa là có thể bay khắp phòng, nhưng dây cắm lại phải dài hoặc lắp thêm bộ kết nối Blutut :D
    Thân

6. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Thuận theo ý tưởng của bác trưa nay em cho nó bay lên trần nhà làm đèn trần rồi, bác xem có được không. Âm thanh cao của em sẽ không có bác nào sánh được rồi.
    Ơ hơ! em tưởng của bác đã hoàn tất rồi chứ, vậy là mới xong phần đốt tim :( . Bác tranh thủ chỉnh định rồi quăng thông số lên để anh em đu theo, chứ mấy bữa nữa lại tính chuyện tránh rét thì chít.

Attached Files:

7. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Chưa hoàn chỉnh ở chỗ: chưa bắt hồi ốp gỗ, chưa HT thôi và công suất ra mới cho chạy cỡ 5w (để chạy rà) sau đó sẽ nâng lên khoảng 7-7,5w/c. Bác nhìn các đèn nháy là biết nó nháy theo nhạc đấy. Chiều nay mình đã cho chạy lên 7,5w xem sao -> âm thanh không méo, bass, mit, trebl đều rất hay, rất uy lực, trebl thì cực hay, leng keng, dày dặn rõ ràng và rất tinh tế. nói chung là đạt yêu cầu cao.
    Mình chỉ tính toán công suất ra như vậy thôi, để tuổi thọ của đèn được dài, ngoài ra nhu cầu nghe nhạc là chính mà với phòng 35m2 mở chiết áp 9h là đã nghe to lắm rồi
    Thân

8. QuangTrungTube

QuangTrungTube New Member

bác nào có thông số OPT el84 push pull đã chạy ngọt ngào cho em xin với ạ

9. fristi76

fristi76 Approved Member

Em định mua 2 bóng 6p14p nhưng thấy người bán bảo có 2 loại chữ đỏ và chữ trắng, loại chữ trắng là EV.giá chênh nhau 50K. Các bác cho em hỏi hai loại này có gì khác nhau không? và em nên mua loại nào? Cám ơn trước.

10. tmvinh

tmvinh Advanced Member

Giá bao nhiêu 1 cặp 2 loại đó hả bác?

11. fristi76

fristi76 Approved Member

400K một cặp bác ạ

12. tmvinh

tmvinh Advanced Member

giá này, thì thêm 50k,100k đc 1 cặp el84 rft hoặc tesla rồi bác ạ. bóng Nga gì mà căng thế

13. fristi76

fristi76 Approved Member

Thế hả bác, em bị mua đắt rồi. Bóng cũ hỏng, máu nghe em đã mua mất rồi. Lại mất 20K tiền ship nữa chứ

14. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Mình thấy đèn Nga nghe cũng rất hay, đặc biệt độ bền so với các đèn của các nước khác thì đèn Nga vượt trội, mà giá cả thì rất hợp với túi tiền của người chưa giàu. Ngon bổ rẻ phải không mọi người (nói nhỏ kẻo shop nó tăng giá - mà tăng giá lại không ai mua - he he...)

15. nangchoe

nangchoe Approved Member

Em mới mua được 2 cặp 6П7C/6p7s với 1 cặp 6H1П/6N1P(Em search google nó ra như thế). là mem mới nên dây nhờ các bác giúp em mạch của đèn em nói ở trên với. Mong các bác hỗ trợ em để em có thể từng bước một để DIY thành 1 Bộ PP. Cảm ơn các bác

16. tmvinh

tmvinh Advanced Member

bóng này thì CS cao hơn el84 rồi, là 807 nga, lắp PP cũng đc cỡ 20-30w triode ấy

Attached Files:

File size:
      81,9 KB
      Views:
      26
  17. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Đèn 6П7C tương đương 807 nếu lắp PP sẽ cho công suất khá lớn, bạn có thể lắp theo sơ đồ đính kèm, cũng khá đơn giản. Schematic ampli 807 PP.gif

nangchoe likes this.
  18. audiovinh

audiovinh Advanced Member

Kính các bác xem 2e22 của em tầng lái và fre đã ổn chưa, em dùng đèn E88cc, đèn này có nhược điểm là áp Anot chỉ cho phép max 150v và Ia max 15 mmA thôi.
    Điểm làm việc của đèn đầu (điểm A) em chọn trên đây và điện áp các chân đèn sau khi đóng điện ổn định em đo được như sơ đồ trên.

Attached Files:

Last edited: 16/11/17
  19. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Bac dong dien bat nhac nghe thu xem sao (Sau khi kt tat ca deu rap dung). up cai hinh len de moi nguoi thuong thuc.

20. audiovinh

audiovinh Advanced Member

Con 2e22 SE này tất cả tụ, trở, Chassis tạm thời đều là đồ tận dụng cũ cả kể cả OPT, duy chỉ có: B/A nguồn cao áp em đã quấn thêm cho đủ 346-0-346 v và 2 đường 6.3 v, 7.6v đốt tim cho đèn nhỏ.
    - B/A nung tim đèn 2e22 gồm 2 đường 6.3v cho 2e22, 2 đường 6.3 v cho 2 đèn nắn 6AX4. các đường được quấn lớp màn chắn tĩnh điện (4 màn chắn).
    Em đã nghe và so sánh với EL84 SE cũ của em (đèn lái là telefunken) thì thấy cũng tương đương. Tuy nhiên 2e22 thì âm Bass hơn hẳn so với EL84. Có điều là tín hiệu In vào rất lớn, volum chỉ 2/12 là nó đã kêu ầm ầm rồi; làm sao để giảm bớt độ nhạy đèn Fre đây nhưng vẫn phải đảm bảo đặc tuyến của đèn. Hiện tại điện áp đốt tim 2e22 em đang để 6.18v chưa muốn tháo bớt mấy vòng dây đồng quấn quanh điện trở giảm áp. Dự kiến sẽ thay tầng đầu Ecc88 bằng Pcc88 telefunken, ( Pcc88 đốt tm 7.6v )
    - Em up cái hình lên nhưng các bác đừng có cười chê nhé, về hình thức thì em xoàng lắm, em sẵn sàng bỏ tiền để mua mấy cái đèn lạ về làm chuột bạch chứ không chịu bỏ tiền ra mua cái chụp B/A hoặc chụp OPT. nghe lọt tai rồi thì mới tính đến chuyện làm đẹp.

Attached Files:

Last edited: 19/11/17
  21. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Chúc mừng bạn có đồ chơi mới, việc giảm độ khuếch đại không khó, bạn chỉ việc giảm tụ thoát Kthode ở đèn drive từ 100uf xuống 33uf hoặc 10uf hoặc 4,7uf ...

22. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Với phương pháp này tiếng amply của bạn sẽ bị mất giải trầm.... và giải trầm sẽ thiếu trầm trọng. Vì amply đèn thường giải trầm yếu hơn bán dẫn rất nhiều....

23. bathiet

bathiet Advanced Member

không thể thiếu bass trầm trọng đc ,có thiếu nhưng không đáng kể ( có khi còn hay hơn ) vì em đã thử nhiều lần rồi , kể cả bỏ luôn tụ thoát kthode đèn pre

Last edited: 22/11/17
  24. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Amply đèn dòng ra không cao nên với dải tần số thấp amp đèn sẽ kém amp bán dẫn. Cái này thì kỹ thuật đã khẳng định rõ rồi...
    Trong mạch khuếch đại âm tần cái tụ thoát catot là để cải thiện chế độ khuếch đại ở dải tần thấp. Vậy nên nó mới có giá trị đến cả trăm uf...
    Giờ bạn giảm trị số của tụ đi thì đèn khuếch đại ở dải thấp sẽ kém đi càng giảm nhiều càng kém nhiều... do đó tiếng ở dải càng thấp càng thiếu...
    Còn muốn giảm độ khuếch đại của mạch người ta dùng cách khác chứ không dùng cách giảm tụ hay bỏ tụ thoát catot cả...

Last edited: 22/11/17
  25. bathiet

bathiet Advanced Member

nhưng bác nói là bỏ tụ thoát catot thiếu bass trầm trọng là không đúng ( các Cụ cao thủ lắp đèn đã kiểm chứng và thực tế ) còn giảm gain thì hỏi các Cụ thần đèn trên VNAV này a
    bỏ tụ thoát catot có giảm gain và giảm bass nhưng nhiều khi còn hay hơn là có tụ , nhưng làm gì đến mức độ thiếu bass trầm trọng như bác nói !!!!!!?

Share This Page

Loading...