Dự an DHT pream

Discussion in 'DIY Gallery' started by VITIEUBAO, 7/4/07.

1. ClassA

ClassA Moderator

Hoàn toàn đồng ý với bác Via về gain của biến áp.
    Nhưng em thoát hiểm rồi các bác còn đòi uống rượu nữa à? :) Ngược lại các bác cũng sai, trong mạch trên mà các bác lấy gain đèn bằng 8 như datasheet thì tải anode của đèn phải bằng vô cùng mất. Như thầy giáo em bảo gain= (mu*rp)/rp+ra)=(8*15)/15+7 nên gain đèn khoảng bằng 5, nhân với gain biến áp 0.2 thành ra gain toàn mạch bằng 1. Vì vậy không ai được uống rượu cả :D . Vui quá..

2. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Các bác uống rượu rồi vậy kết luận là em cần hay không cần input-trans đây ạ?

3. BachDuong

BachDuong Moderator

Em nghĩ dùng input trans thì sẽ lợi gain hơn một chút, hơn nữa với input trans tốt thì sẽ thấy ngay sự khác biệt nếu không dùng input trans. Tuy nhiên về lý thuyết thì input trans làm giảm băng thông. Nói chung là không biết được. Bác cứ lắp thêm input trans rồi so sánh với không có input, nếu thích thì giữ lại, nếu không thích thì bỏ ra, chẳng hại gì.

4. quangminh

quangminh Advanced Member

Em cũng đang thực hiện dự án như Bác VITIEUBAO. Hiện tại em có mấy cục input quân sự. Nhưng em sẽ ko hàn vào vội để nghe chất tiếng thật của tube 26 ntn, đồng thời cũng làm theo chỉ dẫn của bác Virgo chơi pre gain <=1 xem sao. Có gì Anh em cùng làm cùng thảo luận cho OK Bác nhé.

5. tai-to

tai-to Advanced Member

Chào các bác.

Nhân về chuyện Pre, con pre 6V6 bữa trước của em đi trình diễn, em cho tín hiệu vào thẳng lưới luôn. Thấy nghe hôm tại Aqua thua tí xíu về không gian so với con pre của bác Ngô Thanh (vì bác Ngô thanh có input trans). Về nhà tức mình cho thêm con Input vào 600 : 75K vào thấy âm thanh mạnh mẽ hơn, thiếu chi tiết hơn (nhất là mảng trầm), nhưng không gian rộng hơn. Tuy nhiên tiếng to quá, vừa vặn voluem tí tẹo mà tiếng đã oang oang rồi. Mãi về sau em mới phát hiện ra, do con CDP của em trước đầu ra, có gắn 1 cặp biến áp vào 5K: 600 rồi, vì thế em cũng không cần input nữa ? không biết em nghĩ thế có đúng không ?

Em cũng đồng quan điểm với bác Virgo, cứ thử vào xem thế nào đã. Do đó, tiến lên bác Vitieubao.

Tai-to-tai

6. Virgo

Virgo Moderator

Nếu gắn thêm input trans. mà thiếu chi tiết, trầm kém.....tức là cặp input trans đó không được tốt. Đây cũng là vấn đề chung của mọi người khi sử dụng input trans. Chẳng thà không có còn hơn là dùng input trans chất lượng không cao.
    Về OPT cho CDP của bác Taito, nếu bác dùng tube hay SS bufer thì dùng OPT 5K/600 ohms là chuẩn rồi ( theo mạch buffer ) nhưng nếu cứ đấu thẳng từ đầu ra của CDP thì chỉ nên dùng OPT 600/600 ohms mà thôi.
    Mà bác đã cho thêm em trở 100Ohms từ anod đến G2 của đèn 6V6 chưa đấy ????

7. VITIEUBAO

Cảm ơn các bác.
    Em sẽ từ từ thực hiện và thông báo kết quả sau.

8. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

-------

Không chơi IT thì vắng hẳn một khoái cảm rùi bạn vitiêubao ới ời .

Tuy nhiêu khi chơi input tran bạn cần lưu ý một số vấn đề sau:

* Phối hợp trở kháng vào, ra cần đúng đủ.
    * Dải tần âm thanh càng rộng càng tốt, không dùng các IT có dải tần hẹp nó dễ làm chúng ta hiểu lầm và nhụt chí tay chơi.
    * Sử dụng (áp đặt) biên độ tín hiệu đúng mức danh định của biến thế (các lối vào ra đều có mức danh định ( vd 0db, 12, 22db.max 20 vol Rms..).
    * Suy giảm dải tần (đặc biệt là dải bass) tỷ lệ thuận với hệ số stepup tức là hệ stepup càng cao thì dải tần càng thu hẹp và với stepdown thì ngược lại tỷ lệ càng lớn dải tần càng lợi.

Ngoài ra đặc sản của biến thế là nó sinh hài, các hài của tín hiệu âm thanh làm tín hiệu gốc đi qua IT trở nên giàu âm chất, nhạc tính, gần với nhạc cụ thật hơn; đây là điểm thú vị nhất mà các tay chơi thích thú đón nhận khi phải bỏ ra rất nhiều tiền trang bị các IT.

Nói như các cụ ấy là
    Ngàn vàng mua một tiếng cười ròn tan ấy! ... hic

9. VITIEUBAO

Các bác xem hộ em phần PSU thế này đã ổn chưa ạ?

Em định tích hợp cả phần phono vào luôn (dùng 2 bóng 6DJ8) liệu có đủ dòng không các bác nhỉ.
    Điện trở thoát K em chỉ tìm được loại 5W (2.2K) không biết có dùng được không? (Em nghĩ cần điện trở min=15W - dòng khoảng 6.3mA có đúng không ạ?)
    Và một vấn đề quan trọng nữa là bộ BA em đang lắp vào quả pre chạy 1 bóng 6SN7 RCA red base rồi bây giờ phá đi để lắp bóng 26 theo kinh nghiệm của các bác có đáng công không ạ? (ý em muốn nói chất âm của 26 có gì đặc biệt không ạ?)

Attached Files:

10. VITIEUBAO

Hôm qua em đã tháo quả pre của em ra rồi. Các bác cho em xin tý ý kiến để em còn tiếp tục. Cảm ơn các bác

11. VITIEUBAO

12. kienaudio

kienaudio Advanced Member

*Bạn thay điện trở 10K xuống 1K
    *Bỏ triết áp 100K ra ,nối thẳng R 220K vào lưới đèn .
    *Lắp triết áp điều chỉnh 100k thay vào chỗ của R 120K
    *Thay tụ 2*47u/450V bằng hai tụ AC 10u trở lại

13. Teablue

Teablue Advanced Member

Để cho nhanh: đảo vị trí 2 con trở tại 2 đầu của biến trở, tức là 220K ở dưới, đưa con 120K lên đầu trên, tức phần 3 cực càng dẫn mạnh thì điện áp ra càng giảm
    Chúc thành công

14. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Cái lão này nói chiệng nghe chảnh dzể sợ! Nếu mà cái CD nằm gần Rề hay xa Rề xem ra cũng chẳng cần Rề làm gì vì tổng trở ra của cái CD rấp thấp và dòng cấp ra rất cao hơn nhiều so với cái Rề DHT thì cần thêm cái Rề chi hỉ chỉ trừ khi ... để cho đẹp và làm thay tiếng dàn máy cho dzui.

15. VITIEUBAO

Cảm ơn các bác. Em đã áp dụng theo cách của bác Kiên+bỏ tụ đầu vào choke+điện trở 330R, 20W vào sau choke===> 10H,100U,330R,100U. Kết quả là điện áp ra 225V

16. VITIEUBAO

Pre 26DHT đang chạy thử:

Attached Files:

17. VITIEUBAO

Chào các bác!
    Em quyết khỞi động lại dự án 26 DHT, tuy nhiên còn một số băn khoăn các bác tư vấn giúp, xin cảm ơn:
    1. Em muốn tìm chỗ anod và mạ màu tấm mặt chassis không biết ở HN chỗ nào nhận làm?
    2. Em có 2 đồng hồ Input Level thì đấu thế nào ạ? (Em đang định đấu 1 con tụ khoảng 0,1uf vào chân bóng 26 sau đó nối tiếp đồng hồ có được không ạ?)
    3. Biến áp nguồn của em chỉ có 1 cuộn 6.3V rút lõi, vậy em định dung đôt tím cho tất cả các đèn có được không ạ (Chassis đã quá chat nên không có cách nào nhồi them cái biến áp đốt tim được ). Em định như sau:
    - đấu trực tiếp 6.3 vào 2 đèn EZ81 và ELC82 ( ổn áp)
    - Lấy 2 nửa cuôn dây = 3.15V --> nắn dòng+ ổn áp ra 1,5V đôt tim 2 bóng 26.
    Như vậy có ổn không ạ?
    Một lần nữa cảm ơn các bác.

Attached Files:

18. VITIEUBAO

Nhờ các bác giúp đỡ ạ. Cảm ơn các bác!

19. VITIEUBAO

Sau một thời gian vật vã cuối cùng dự án của em cũng hoàn thành. Cảm ơn các bác đã giúp đỡ!

Attached Files:

20. VITIEUBAO

Chào các bác,
    em vừa hoàn thành pre 26, có một số vấn đề sau nhờ các bác chẩn bệnh giúp ạ:
    Em đốt tim bằng AC= 1,7V, B+= 178V, G=-12V, Rk=2Kohm Tụ thoát K 10UF; Khi để volume <12h thấy ù rất nhỏ; vol=12h cách 1/2m nghe thấy tiếng ù nhỏ; nhưng vặn lên càng lớn ù càng to để khoảng 1-2h thì cách 1m vẫn nghe rõ tiếng ù (Thường em nghe ở volume khoảng 9h); vậy:
    - Đốt tim như thế liệu có quá cao không? Có ảnh hưởng NHIỀU đến tuổi thọ đèn không?
    - Có cách nào để giảm ù không?
    Cảm ơn các bác.

21. nemo07

nemo07 Advanced Member

Đốt tim AC với pre đèn 26 thì bắt buộc phải chấp nhận sống chung với ù. Muốn giảm ù thì nắn thành DC, lọc, ổn áp... thiệt kỹ
    Áp đốt tim 1,7 volts là cao, vì đã vượt ngưỡng sai số 10%
    TỤ thóat 10uf là quá nhỏ cho đèn 26, tai em để 220uf nghe mới ổn về dải bass
    Vài dòng chia sẻ

22. VITIEUBAO

Cảm ơn bác
    1. Áp đốt tim tôi đã thử đấu nối tiếp 2 con trở 0,1ohm ở 2 đầu được khoảng 1.45V nhưng tiếng nghe như hụt hơi nên lại phải tháo ra, theo bác áp cao như vậy liệu tuổi thọ đền có bị ành hưởng nhiều lắm không ạ?
    2. Tiện bác cho hỏi khi tôi chuyển selector sang các cổng không có cắm dây thì có tiếng ù rất to, vậy xử lý thế nào ạ?

23. nemo07

nemo07 Advanced Member

giảm áp đốt tim còn 1,45v nghe hụt hơi có thể là do tâm lý :)
    Bác kiểm tra lại cái chỗ selector vào volum, mass volum đã đúng chưa. Bác hàn con trở khoảng 220k từ lưới đèn xuống mass sẽ hết bị

24. tai-to

tai-to Advanced Member

Hi bác Vitieubao.

Bác cho em hỏi là bác dùng cách nào để xử lý được hum mà đốt AC ?

Cảm ơn bác

25. WireWorld

WireWorld Advanced Member

Từ bé đến lớn giờ , chưa được thưởng thức cái pre DHT nào mà đốt tim trực tiếp , hic

Share This Page

Loading...