Dùng amp dân dụng/ amp mini kéo Headphone??

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Aeolus Kratos, 15/4/11.

1. Aeolus Kratos

Aeolus Kratos Advanced Member

Chả là em vừa mới mua 1 con Headphone thuộc dòng tham chiếu ( Reference Class ) của Sennheiser là HD650. Con Headphone này tới 300ohm nên nếu cắm trực tiếp iPod mà ko có amp oánh chẳng ra gì cả :(

Thế là lên voz lập 1 cái topic nhờ tư vấn: Em đã lỡ ném lao thì phải theo lao thôi, amp nào cho HD650?!?! - vozForums

Đã qua 12 trang nhưng em vẫn chưa thể quyết định được. Chỉ gút lại được là nên mua 1 con amp dân dụng / mini kéo con Headphone. Amp dân dụng thì em đành phải qua đây nhờ các bác tư vấn vậy :">

Cho em hỏi có bác nào đã từng dùng amp dân dụng/ amp mini chỉ để kéo Headphone ( ko kéo loa ) chưa ạ?

Hiện em định đầu tư khoảng 4tr cho khoản này, và sẽ mua hàng 2nd, cũ 1 tí nhưng chất là được :D . Em đang nhắm đến con amp Fisher, Sansui dòng 607X- Decade, hoặc các con mini như Kenwood SE7 cho gọn nhẹ. Gu nhạc của em là Vocal, Pop, Country nhẹ nhàng. Đặc biệt thích tiếng bass sâu, có lực chút. Chủ yếu là nhạc của Alison Krauss và Taylor Swift.

PS: các bác ở HCM nếu đang dùng amp dân dụng trong tầm giá 4tr của em muốn giao lưu thử Headphone thì em sẵn sàng đem con HD650 của em đến test giao lưu thử ạ.

Xin chân thành cảm ơn các bác đã đọc tin! Mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác ạ!

Tags:
  2. garbolino

garbolino Advanced Member

Sao bác không kiếm cái HeadAmp, sẽ hay hơn nhiều vì sử dụng đúng mục đích.

mlphan87 likes this.
  3. mc240

mc240 Advanced Member

Bác qua nghệ thính lấy con black cube head amp về mà chơi, giá tầm 1500usd đảm bảo hay , còn ít hơn thì làm con musical fidelity vcan tầm 4-500usd

4. garbolino

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Với tầm tiền đó bạn dư sức làm cái Headamp Fiio E.9, các Fan Headphone ở Vozforums đã có ai tư vấn cho bạn chưa ?, nếu muốn mua amp để kéo con này mà không dùng loa ngoài thì tốt nhất nên mua các đầu amp của bộ dàn mini, ngó xem cái nào có ổ cắm headphone mạ vàng thì mua do rẻ (có khi chỉ < 500KVNĐ), các amp của bộ dàn mini này có chú ý đến việc người sử dụng nghe bằng headphone nên nghe rất ổn, thứ nữa rất gọn nhỏ, ưu tiên mua con nào chạy điện 220V, lắm khi nó còn kèm cả radio AM, FM :idea:

6. khivang

khivang Advanced Member

Nếu bác có máu DIY thì thuê thợ quấn quả BA phối hợp trở kháng đánh với amp bán dẫn. Phần sơ 4 or 8 omh, thứ 300 omh thì bác có thể ghép với amp nào cũng đc.

7. minhduc64

minhduc64 Advanced Member

chơi với pre-amplifier có được không bác chủ ?
    Cái này là em hỏi thiệt tình nha mấy bác( không phải là gợi ý) vì vậy nhân tiện(xin ké bác chủ tí) các bác cho hỏi preamp có hay không chơi được với headphone 300ohm , cho em xin cả cái lý do nữa nhé .
    THANKS ALL !

8. khuehn

khuehn Advanced Member

Chắc không được đâu bạn, vẫn phải cần một cái Headamp cho nó mới được

9. Aeolus Kratos

Headamp em nghe mọi người bên vozforums khuyên ko nên chơi bác ạ. Họ bảo làm 1 con Amp dân dụng/ amp mini kinh tế và hiệu quả hơn :D
    Bác biết con amp mini nào kéo HP tốt tốt tí ko ạ? Để cuối tuần em rảnh chạy vù ra Nhật Tảo xem thử xem :D
    Em nói thật là em hơi ko có hứng thú lắm đồ DIY bác ạ. Thanks bác đã góp ý :)

10. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Vấn đề của bác không phải công suất lớn hay nhỏ mà là amp có hợp trở kháng với headphone không. Theo em biết các amp thông dụng trên thị trường chỉ có mức xuất là 4 và 8 omh thôi. Nếu amp không hợp trở kháng thì nghe sẽ bị thiếu trước hụt sau mặc dù về âm lượng có thể đủ.

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn thử kiếm con Sansui MC-S7 xem có không, con này điện 220V có radio AM, FM tiếng khá hay không rõ nó có hợp với headphone của bạn hay không ?, ổ cắm tai nghe loại nhỏ mạ vàng cực bắt mắt, có thể tìm các con khác thuộc dòng sony rất sẵn, tuy nhiên chất âm thì còn tùy người nghe nữa

12. garbolino

Nếu đã vậy thì bác hoặc bỏ ra tiền nghìn (như bác mc240 nói) hoặc .... chơi món khác cho nó lành. :lol:

13. Aeolus Kratos

Thanks bác. Để em ghé Nhật Tảo kiếm mấy con mini Sansui thử xem :D
    Em ko thích DIY nên mới tính đến đường dùng dàn mini hay amp dân dụng kéo đấy bác. Chứ mấy con headamp tầm tiền em có thì hiếm con nào tốt bác ạ :)

14. nodoto

nodoto New Member

Mình cũng đang tìm một giải pháp như vậy, luôn phải đi lại nhiều nên mình tìm một giải pháp nghe nhạc từ lap/iphone --> DAC/AMP --> headphone.

USB/DAC đang là một hướng nhưng mình cũng chưa tìm đươc một thiết bị nào vừa tiền 300 obama,

Peachtree audio thì có vẻ hơi over size với nhu cầu đi lại của mình

Headphone của mình dùng Senheinser travel

rất mong các bác cho ý kiến

15. Lil' Knight

Lil' Knight Advanced Member

ai "khuyên" mà nghe "hay" gớm :lol:
    khó mà tin có cái headamp hàng hãng nào giá 4tr mà bằng cái DIY cùng giá tiền :roll:

16. cutun1217

cutun1217 Advanced Member

khà khà ... có gì chia sẻ cho anh em luôn đi đồng chí. dạo này thấy list buy toàn hàng khủng thế :D

@Aeolus Kratus: cứ đeo đồng chí này nè, đảm bảo 1 tháng nữa về nhà giải tán cái amp dàn mini vừa bê hôm trước :)). giải tán thì báo em nhé, con đấy em bị bác cướp trên dàn mướt đấy :p

17. khangnetwork

khangnetwork Advanced Member

À bợn AK bên voz, hôm nọ mềnh cũng xơi một em Koss Pro 4AA trở kháng 250 Ohm, cái headamp portable không lung lay nổi. Bực mình chạy ra ngoài mua con Technichs SU-90D con này vừa làm pow lại vừa làm DAC được, cắm vào 250 Ohm thổi bay cái vèo. Hiện tại mình đang ghép với pre 6DJ8, về cơ bản giải quyết được vấn đề kéo ra hết tiếng. Tổng thiệt hại 1,2tr cho cái headamp nặng 18kg :lol: .

18. hoangcool

hoangcool Advanced Member

bác DIY 1 cái headamp đi. Có nhiều mạch đơn giản lắm. Còn đã chơi tới dòng HD 650 mà không có headamp thì chả ra cá gì cả

19. boyboyboy

boyboyboy Advanced Member

Sao bác ko cắm vào một amply nào đó của người wen trước xem thế nào rồi hãy quyết định đầu tư.

20. Aeolus Kratos

Em cắm thử con 650 em vào con M3 DIY của anh nems. Oánh cái bass nó cứng. vón cục, ko hay anh Lil ạ.
    Chẳng hay cái con mà em cướp của bác là con nào thế ạ? :?
    Anh Lil thì em biết rồi. Em tính nhờ anh ấy recable cái con HD650 em đây :D
    Bác mua ở đâu cái con này mà thơm thế bác :)
    Em dốt mấy cái mạch điện tử lắm nên em ko thể DIY được rồi. Vả lại con HD650 mấy con DIY nhàng nhàng khó mà làm nên chuyện được.
    Em cắm đút vào kha khá amp rồi. Đến cả Luxman L550, nhưng vẫn ko hay lắm bác ạ.

PS: báo cáo với các bác là em đã chọn được 1 em amp mới đánh với HD650, có thể nó vẫn chưa kéo hết tiếng được con 650 nhưng em rất là ưng ý với nó. Nhất là tiếng bass. Share cho các bác vài tấm hình nho nhỏ về cái góc pc của em vậy. Cái con ở giữa em đang dùng nó kéo 650 đấy ạ :

vuichoithoaimai and JupR74 like this.
  21. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Cho Em ké với! Ở nhà Em đang có bộ Pre dynaco pas 3 và pow dynaco st70, không biết kéo nổi Headphone này không nhỉ? Em đang tính mua về nghe thử mà đang lăn tăn vấn đề đó!

22. mymyvm

mymyvm Advanced Member

Cho hỏi cái cục ở giữa là Denon hay gì vậy bác. Bác chơi vậy là ko có DAC hả?

23. ray_rung

ray_rung New Member

Vô tình thấy bài viết này. Bác cho mình hỏi con amply ở giữa bác tìm đc cho HD650 là loại nào thế bác ?

Share This Page

Loading...