Dùng dây Internet ADSL làm dây loa

Discussion in 'Phụ kiện' started by truongnguyenduc, 3/11/06.

1. truongnguyenduc

truongnguyenduc Advanced Member

Hello
    Đã có bác nào nghiên cứu dùng dây Internet ADSL làm dây loa chưa ạ. Dây này truyền tín hiệu Internet kieu 010101 khá chính xác và khá xa. Em dang dung cap Monster Cable M-series nhưng do phòng nhỏ nên bass hơi ù. Bực mình thay bằng 1 sợi dây ADSL, hết ù. Khoái quá, chập 3 sợi Internet trên 1 kênh, lại ù. 3 sợi này cùng độ dài, tách biệt hẳn nhau. Vậy là thế nào nhỉ.

NDT

Tags:
  2. 208

208 Advanced Member

em làm rồi ! ngưng xài ADSL nên dư 10m dây, em xoắn đôi nó lại rồi nghe thử , cũng tạm ổn , không thua dây TQ , cái chính là ko mất "xiền" he he

3. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em nghĩ lý do đơn giản là:
    1 sợi mất bass -> không bass để cộng hưởng với phòng nên không ù.
    3 sợi có thêm bass -> lại có bass để cộng hưởng nên ù.
    Việc ù ở tiếng bass thường phải xử lý từ phòng và vị trí đặt loa chứ làm ở những chỗ khác thì em e là không phải là trị bệnh đúng thuốc ạ.

Kính bác,

4. minhtan

minhtan Advanced Member

Dear bác truongnguyenduc,
    Các vụ này tụi tây đã làm rồi và cho kết quả tốt. Bác search đi => họ dùng dây CAT5 .
    Phần em thì ko có làm, họ chỉ rất kỷ ... nhưng em chả hiết do bằng tiếng anh ... còn em thì dốt lắm.
    Thân

5. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Các bác phân tích hộ dây ADSL có cấu tạo gì khác dây khác không?

Lâu lắm mới có ý tưởng sáng tạo, cần phải nghiên cứu đây :?:

6. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Nếu tốt rồi bác để rẻ cho em sợi dây loa cũ của bác đi để em thay sợi Cat 5 ở nhà! :oops:

7. Planets

Planets Advanced Member

Dây ADSL là dây loại gì hả các bác? Em thấy ở nhà em ADSL nó kéo dây như dây điện thoại thôi.

8. truongnguyenduc

truongnguyenduc Advanced Member

Oh, day Internet ADSL cung chinh la day dien thoai thoi, Bay gio dien thoai va ADSL chay chung 1 duong ma.
    NDT

9. Toviba

Toviba Advanced Member

Thế thì khác gì dây cáp mạng CAT5 .Nhưng làm cẩn thận ,bao bọc kỹ càng ,khéo cũng bán được đấy .Nhớ hồi xưa khi DIY tube ,lúc rỗi em cũng xoắn thử một sợi ,mang về đấu vào nghe thử thấy chả khác gì sợi dây loa cọp đang dùng thế là tháo vứt ngay !

@Các bác vào đây tham luôn cho tiện nè http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?p=83586#83586

10. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Dây ADSL mà dùng thay cho dây loa xịn được thì mấy thằng cha bán dây loa chắc chết đói quá
    Cái cảm giác của con người nói chung và thính giác noi riêng ko thể nào chính xác được đâu. nó tùy thuộc rất nhiều vào yếu tố tâm sinh lý. muốn test nên làm nhiều lần , va phai mất nhiều thời gian mới có thể đưa ra kết luận gần chính xác được

11. MinhPT

MinhPT Moderator

Chào các bác,

Em chưa hiểu bác dùng dây ADLS là dây gì? bác cho em thông tin thêm và thêm hình ảnh thì tốt.

Nếu là dây CAT5 thì em đã là và kết quả khá được so với công sức bỏ ra.

Kính,

12. PKHAUDIO

PKHAUDIO Advanced Member

Dây ADSL gồm 8 sợi, mình vừa làm dây loa cho bộ Receiver, tui túm 4 sợi vào line (+), 4 sợi vầo dây (-), khỏe re, khỏi tết dây lại chi mất công, loa cũng kêu ra tiếng người ........... chủ yếu là không mất tiền mua, toàn là dây chùa mà :lol:

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Kiểu này em cũng làm rồi. Kêu ra tiếng người nhưng nghe hơi bị khô và cứ có cảm giác cùi cụi, thiếu nhạc tính đáng kể.

14. SAA

SAA Advanced Member

Em cũng đã thử dùng dây cáp CAT5E xoắn lại với nhau làm dây loa nhưng tiếng nghe ồm ồm, đục đục dở ẹt , còn thua cả dây loa loại 6K mua ngoài NT , thế là bỏ luôn .

15. Bigmickey

Bigmickey Advanced Member

Theo tôi thì các bạn đừng DIY dây mạng làm gì cho tốn công sức, vì tôi vừa DIY song 1 đôi chưa biết tiếng nó nào mà các đầu ngón tay vừa đau lại vừa mỏi cứng hết cả rồi. Với tầm tiền 4 đến 700K thì mua 1 đôi tiếng cũng khá rồi, chứ còn dây mạng DIY muốn hay thì các bạn phải mua thêm 4 sợi dây mạ bạc loại nhỏ nữa thì tiếng nó mới sáng được, mà mua dây mạ bạc ít cũng phải đến 200K (nếu mua được chỗ rẻ) rồi (chưa kể công mấy ngày ngồi tết) thế thì nên chọn giải pháp mua dây có sẵn rồi còn hơn.
    Chúc các bạn có sự lựa chọn đúng đắn.

Share This Page

Loading...