dùng Dune max làm transport cho lossless

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by happythanh, 10/9/15.

1. happythanh

happythanh Advanced Member

lâu nay em hay nghe nhạc bằng CD, giờ thấy lossless khá tiện tính setup thêm để nghe, hôm qua em có setup Dune Coaxial output => CD Cambridge Audio Azur 840C làm DAC =>amply đèn thì thấy chất lượng khoảng 8/10 so với nghe từ CD ( em so sánh cùng 1 bài hát, CD là dĩa gốc).

Tính cầu kì nên em phân vân không biết dùng Dune làm transport có ổn không, phải chăng nhiệm vụ Transport để output tín hiệu số của HDP hay đầu chuyên dụng khác là như nhau hay có khác nhau chất lượng không các bác.

Tags:
  2. dothanhquanghcm

dothanhquanghcm Advanced Member

Em cũng xài Dune Max và dùng MD Denon 1600Al làm DAC. Đầu HD cũng như Laptop... để lưu trữ lossless và output tín hiệu digital cho DA xử lý. Theo mình nghĩ Transpoter tốt hơn sẽ cho chất lượng tốt hơn. Ví dụ, nếu bạn kết nối optical; thì bộ chuyển đổi từ tín hiệu điện qua tín hiệu quang của đầu phát tốt sẽ tối ưu hơn...

Em thấy Dune Max làm transport khá tốt đấy chứ, cũng là đỉnh cao 1 thời ( đỉnh đồi )

Một vài suy nghĩ của em, ko phải các bác đừng trảm em nha :roll: :roll: :roll:

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Dune làm trans cực tệ, như một đầu DVD hay CD cỏ làm cơ. Cho ra chất âm mỏng, âm hình rối.

4. happythanh

vậy theo bác thì dùng đầu nào làm transport nghe lossless cho chất lượng tót hơn Dune bác giới thiệu luôn đi bác

5. vq946

vq946 Advanced Member

Các Bác cho hỏi dùng androi tv box làm nguồn phát để nghe nhạc lossless có hợp lý không?

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Em thấy ở mức giá <20tr có Oppo BD-105. Giá cao thì rất nhiều lựa chọn rồi: Aurender, Olive dòng 3HD trở lên, Lumin, etc. Mấy món hạt dẻ như UCA200,MusicLink,m2Tech usb2coax,kit converter 1207... nghe tạm cho có âm thanh cũng được, nhưng không có nhạc tính.

7. happythanh

bác có thể phân tích rõ hơn giúp em về việc đầu transport chỉ đọc tín hiệu số của file lossless rồi passthrough qua cổng Coaxial => qua DAC, thì tại sao lại có sự khác nhau về chất lượng âm thanh giữa Dune và các đầu khác vậy các bác.

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác tham khảo thêm các chủ đề về DSP, jitter, etc. Đã có rất sẵn tại các chủ đề cũ của diễn đàn.

Để cho đơn giản thì tìm hiểu về jitter trước, hoặc search chủ đề Cơ và giải mã cái nào là chủ

9. oscarhoang

oscarhoang Advanced Member

Theo mình thì đối với bộ giàn ít tiền thì thay đổi transport cũng không thay đổi chất âm mấy đâu. Với bộ giàn đắt tiền hơn thì có khi thay đổi sợi dây coxial chất âm đã khác rồi.
    Bạn có tin là bạn nối trực tiếp từ Dune max vào ampli (tức là dùng trực tiếp DAC của Dune max) khi nghe lossless cũng không khác chạy qua DAC Camb của bạn không.
    Cứ yên tâm chơi theo cách hiện tại hay thử đấu nối các thiết bị khác để có thêm trải nghiệm.

10. happythanh

bác biết mình đang dùng bộ giàn gì mà bảo ít tiền? mà như thế nào gọi là nhiều tiền, bác đã so sánh thử DAC của dune với DAC của cambridge 840C chưa mà bác nói chắc như đinh vậy? hay chỉ ngồi phán như thánh?

11. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác thử vài cái đầu HDP làm transport là thấy khác nhau, cùng 1 HDP mà thay đổi firmware thậm chí còn khác.

12. oscarhoang

Ối ối, không có ý định mạo phạm bác và bất cứ ai trên đây. Bác hạ nhiệt tý đi. Bác đọc kỹ em viết thì không có chỗ nào nó đến cá nhân ai mà đang nói chung chung.
    Cụ thể nếu bác dùng CDP Cambridge Audio Azur 840C, tầm 40tr lúc mới ra thì phần cơ một nửa và phần DAC một nửa tức là DAC tầm 20tr, theo em thì DAC tầm 20tr cũng phình phường thôi ạ.
    DAC rời đời mới lấy mẫu cao hơn và hỗ trợ các định dạng khác như DSD chẳng hạn.
    Đôi lời bày tỏ, không có ý định hơn thua cùng bác :)

13. oscarhoang

CDP cũ của bác theo link này thì chưa đến 20tr
    https://www.5giay.vn/threads/ban-cdp-ca ... k.7989016/
    Bác show hệ thống của bác lên cho AE mở mang với.

Share This Page

Loading...