Dùng máy tính làm nguồn phát

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by gzelka, 1/10/07.

1. thangkv

thangkv Advanced Member

Cũng không được bác ơi! Mình đang định mua cục chuyển USB sang SPDIF ko biết chất lượng có hơn ko? sơ sơ lại đầu tư thêm cả dây Coax chắc lại mất kha khá

2. Blues

Blues Advanced Member

Bác phải lên trang chủ Foobar2000 down mấy cái plug-in về, rồi chọn xuất Asio, xuất Wasapi hay Kernel, đại khái vậy. Rồi chọn xuất 24 bit nữa. Nếu mua cục chuyển USB converter thì mới nghe được file 24/192 :v

3. thangkv

thangkv Advanced Member

Em chọn xuất đủ kiểu đến nay cũng chỉ được 16/44 là nội dung báo ở phần cuối cung của cửa sổ Foobar. Có khi nào nhạc ko đủ chất lượng nên nó báo vậy? Em load nhạc từ chiasenhạc.

Cảm ơn

4. tuanhung3571

tuanhung3571 Approved Member

Bác thử thế này xem được không:
    Control panel>Sound>Playback ( chọn đầu ra là DAC của bác)> properties>Advanced. Ở khung Default Format bác chọn 24bit/192000 Hz. Rồi ok là xong.

5. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

chiasenhac đa số flac là 16/44, nên foobar hiện vậy không sai đâu, còn bác muốn lên 24/192 thì là upsample rồi, mà kiểu ji đi nữa thì upsample bằng phần mềm sẽ không còn bit perfect đâu, muốn thì phải qua 1 thiết bị chuyên dụng decoder -> converter sample rate ->encoder thì mới có thể đảm bảo bit perfect 8) con đó có thể là thiết bị này chẳng hạn

6. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Bác sang hdvietnam mà down nhạc.

7. kinhkhicau

kinhkhicau Advanced Member

hi, chào cả nhà e là mem mói chơi nhạc loss bằng PC, nên e có mua 1 con TEAC UD-H01 cắp với PC qua ngõ USB, đọc topic này xong e mới biết đến vụ USB converter S/PLIF coxial nên muốn nhờ các bác tư vấn giùm bổ xung thêm cái converter âm thanh có khá hơn không ạ, với cỡ tầm 3 triệu e có thể mua đc e nào tương đối chút, mong các bác tư vấn cho e với ạ

8. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Theo quan điểm cá nhân của em thì bác xem lại con DAC của bác nhận dữ liệu qua cổng USB là bao nhiêu khz?. Nếu nó bằng với cổng Coaxal rồi thì không cần.
    Trước đây em dùng V DAC II em đấu với M2Tech Hiface nhưng giờ em thích dùng cổng USB với NAD M51.
    PS: Em bán M2Tech Hiface rồi, em không có ý định xúc tiến thương mại ở đây ạ.
    Thân

9. kinhkhicau

em có lấy spec DAC TEAC UD-H01 ra đọc mãi mà hok thấy, vô volume thì thấy bảng chọn Khz này phải không bác ơi, em đang chỉnh 24bit-96000Khz , mong đc chỉ bảo thêm

10. dunghd

dunghd Advanced Member

:D :D Bác tải Foobar phiên bản mới nhất về và set như bác tuanhung3571 hướng dẫn là lên được 192khz qua cổng USB ngay. Mình cũng đã set thành công với con DAC Teac của mình.

11. Excel Man

Re:

Em dùng Laptop cấu hình
    Chip: Core 2 Duals
    RAM: 3GB
    Thế mà chạy nhiều lossless bằng JRiver 18 không mượt mà. Con của bác cấu hình còi này chạy mượt được cũng lạ.

12. Excel Man

Sai rồi bác ơi
    Phai cắm cho nó nhận con DAC của bác như một card sound đã, sau đó bác chọn con DAC của bác như một con DAC của bác như một con thiết bị mặc định "Default".

13. yellowriver

yellowriver Advanced Member

Re: Re:

Nếu bác cài Win 2005 (XP) như bác ấy thì sẽ mượt ngay thôi. Với lại JRiver là chương trình khá nặng nên cũng chậm mà.

14. Excel Man

Re: Re:

Bác nói viết thế này em cấm cãi, đúng là thằng JRiver nó tương đối nặng. Nhưng theo quan điểm của em là nghe nhạc Lossless bằng WindowMedia thì chất lượng hạng chế lắm do 2 điểm cơ bản sau.
    - Chế độ Bufferring không thực sự tốt
    - Chế độ đọc trực tiếp từ ổ đĩa dẫn đến hiện tượng bị rớt bit.
    Vậy nên, theo em chơi Lossless thì phần Transport này nên khủng chút nữa mới phát huy được sức mạng của DAC.

15. haovan2008

haovan2008 Advanced Member

Các bác cho e hỏi: em đang nghe nhạc bằng pc: e7300+p35+ soundcard Msword xuất sang Dac qua cổng coaxial. Bộ của e thì tạm ổn rồi. Nhưng có vấn đề là hơi ồn do quạt chip và quạt nguồn. Nghe nói tiếng ổn này gây nhiễu cho âm thanh đồng thời gây sự khó chịu khi nghe nhạc- nhất là về đêm. Bác nào có giải pháp gì không? Thay nguồn nào, tản nhiệt nào cho chip để bớt tiếng ồn?

16. aki

aki Approved Member

Lúc trứoc em cũng nghe nhạc bằng máy tính, giờ chuyển qua điện thoại tiện hơn nhiều rồi. Dùng phần mềm UAPP (USB Audio Player Pro) gửi tín hiệu digital ra Dac. Các bác có thể kiếm chiếc điện thoại, tablet android rẻ, cũ nào đó là ngon.

17. Ngocthanhlam

Ngocthanhlam Advanced Member

Mấy bác cho em hỏi sơi dây tín hiệu 2 đầu rắc cắm vào cái AUDIO CONTROL 1 là rắc bao nhiêu ạh,em muốn mua sợi dây cắm 2 đầu vào AUDIO CONTROL 1 dài khoảng 0,5m ra 2 đầu rắc thường để mình gắm vào amply,ở sài gòn chỗ nào bán dây loại tốt và uy tín ạh,cảm ơn các Bác
    Vì hiện tại em đang xài AUDIO CONTROL 1=>2 đầu rắc thường ra 1 đầu để cắm rắc 3.5ly vào rồi 2 đầu rắc kia là để cắm vào amply như vậy thì nó vòng vòng và em thấy âm thanh nó hình như sao sao ấy,với lại cho em hỏ có Bác nào cắm PC của mình như vậy qua dàn điện chưa ạh: BACL=>LỌC ĐIỆN=>PC chưa ạh? Cắm điện như vậy có cho ra âm thanh tốt hơn ko ạh,nhờ Các Bác chỉ dùm em,cám ơn các Bác ạh

18. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Mình cũng mới tập nghe nhạc lấy nguồn phát từ pc -đưa qua bộ amly am thanh hi -end .Theo nhận xét của mình nếu nghe trực tiếp từ máy tính qua amly thì am thanh ko hay bằng nguồn phát là đầu cd chuyên dụng, bạn bè tư vấn nên nghe qua sound card thì âm thanh sẽ hay hơn nên mình đã mua con sound card focusrite 8i.6 ,nhưng ngặt nổi kiến thức về máy tính thì mình mù-(chỉ biết tải nhạc losseless trên HD về máy tính thôi :lol: ).Anh em nào rành vụ nầy có thể tư vấn dùm mình để khai thác hết tính năng của con 8i.6 nầy .Cảm ơn

19. Ngocthanhlam

Bác nào đi ngang chỉ giúp dùm em vụ này ạh,cảm ơn các Bác

20. Excel Man

Chào bác, Phần em bôi đỏ bác nên chụp ảnh đưa lên thì anh em họ nhìn vào mới tư vấn được cho bác
    Trong phần bên dưới, Em bôi mầu xanh là cái cần (thường thì dây nguồn mấy tính hịn nó cũng đã tích hợp mạch lọc rồi) nhưng em khẳng định là chơi nhạc trực tiếp từ Soundcard nó cũng không cải thiện được gì đâu ạ.
    Thán

21. Excel Man

Hai thằng này nó đều sử dụng công nghệ "0&1" bác ơi. :D
    Cẩn thận loạn đao pháp

22. Ngocthanhlam

Dạ cảm ơn Bác Excel Man

23. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Cho em hỏi nếu mình chơi đĩa cd và lossless thì cái nào hay hơn

24. kinhkhicau

25. keydelete

keydelete Approved Member

Chơi audio có cái thú là cứ phải đi từ cái hay này qua cái hay khác, CD riết rồi thì lại chuyển qua PC để thử nghiệm thôi. Nếu thấy cái hay của PC rồi thì chuyển hẳn cũng được như mình bây giờ đang chơi vậy nhiều khi nó lại còn mang lại cho cái thú nghe nhạc sự mới mẻ & hấp dẫn.
    Trước đây mình cũng từng sử dụng macbook làm nguồn phát vì cứ nghĩ macbook là chuẩn rồi nhưng sau vì lý do công việc nên máy macbook không để nghe nhạc nữa chuyển qua NUC loại cấu hình thấp nhất và thật bất ngờ NUC sử dụng Windows nghe nhạc qua dây USB rồi tới DAC cũng rất ưng mà chi phí không cao, đáng để thử. Có nhều bác đề cập đến vấn đề dây UBS loại khác nhau có ảnh hưởng đến âm thanh không thì sau khi đã mua đến 2 lần dây USB (loại tốt hơn dây USB kèm theo DAC) thì cũng nhận ra được có sự khác nhau về âm thanh (không phải âm nhạc) rất rõ ràng.
    Có bác nào đang dùng NUC không chia sẻ cho em chút kinh nghiệm thanks các bác :)

Share This Page

Loading...