Dùng opt cũ làm choke lọc nguồn?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by audiophile87, 21/12/15.

1. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

Như tiêu đề các bác cho em hỏi dùng opt cũ ( bị rò giữa sơ cấp thứ cấp, Zp ~5k, Rdc ~ 400ohm) dùng làm choke lọc B+ hay choke load có được không ạ?

Tags:
  2. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

OPT Se thì em nghĩ là được bác ạ (tốt hay không thì em không rõ :) ), còn OPT PP thì không vì FE nó xếp xen kẽ.

3. audiophile87

Không bác nào giúp em hết ạ :(

4. audiophile87

Dạ cám ơn bác để e thử

5. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Xin tham gia 1 chút : khi nói đến chocke là người ta cần tới HenRy của nó để lọc nguồn. Vậy thì OPT nào cũng có H cả nên OPT PP cũng có thể dùng đc. Bác chủ cứ đấu thử vào rồi nghe xem máy có giảm ù xì ko? Âm thanh có long lanh ko nha? Chúc bác chủ toại nguyện. :D

6. tube1960

tube1960 Advanced Member

Đúng là cái nào đo cũng có H, vấn đề ở đây là cái nào chịu dòng DC bác ạ

7. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Xem có chịu được dòng không ? Tốt nhất gỡ ra mà quấn lại bác ạ

8. LUU LINH LANH

Vâng đúng vậy. Cũng còn cần phải quan tâm tới mA nữa chứ ko khi ráp vào lại mang hoạ ... cháy đồ :) . Tuy nhiên mA lại phụ thuộc vào cỡ dây đồng trong đó. Thông thường dây đông cho chocke và opt đều từ 28-30 or 32 vậy thì dòng mA ko có j phải lo ngại đúng ko các bác? :D

P/c : Ấy chết ! Là tôi chỉ nói về chocke và opt hàng diy thôi nha, chứ hàng Hãng thì nghe nói họ quấn bằng dây đồng nhỏ lắm. Nên nếu muốn dùng phải thử thật kỹ.

9. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Choke hay OPT sẽ khác nhau nhiều vì choke liên quan đến Airgrap cái này OPT có hoặc ko có

10. audiophile87

Opt của e là lopent 5k se :mrgreen: chịu dòng được 60mA, nếu theo kỹ thuật dùng được thì cũng ổn ( có thể làm choke cho phần pre), để e thử xem.
    Cám ơn các bác giúp đỡ

11. LUU LINH LANH

Cái này bác có thể dùng lọc DC cao áp cho tầng khuyếch đại chắc ngon.

12. LUU LINH LANH

Choke và opt se đều có airgrap mà bác. Tôi chỉ ko hiểu là tại sao choke lọc nguồn thường ko cần H quá cao ?

13. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Ạch cụ ơi, theo em hiểu là bác chủ đặng đem OPT ra để làm choke lọc cao áp DC một chiều. Chắc cụ cũng biết lõi sắt từ không ưa dòng một chiều cho lắm (hay nói cách khác là "kỵ" dòng một chiều) cho nên mới sinh ra chiện air gap. Chính vì vậy OPT SE cũng như choke phải có air gap để tránh bão hòa do dòng một chiều. OPT PP thì không cần vì hai nửa P1 và P2 đã triệt tiêu cho nhau, do vậy OPT PP không thể đem vào ứng dụng ở chỗ có dòng một chiều :D

14. LUU LINH LANH

Ạch cụ ơi, theo em hiểu là bác chủ đặng đem OPT ra để làm choke lọc cao áp DC một chiều. Chắc cụ cũng biết lõi sắt từ không ưa dòng một chiều cho lắm (hay nói cách khác là "kỵ" dòng một chiều) cho nên mới sinh ra chiện air gap. Chính vì vậy OPT SE cũng như choke phải có air gap để tránh bão hòa do dòng một chiều. OPT PP thì không cần vì hai nửa P1 và P2 đã triệt tiêu cho nhau, do vậy OPT PP không thể đem vào ứng dụng ở chỗ có dòng một chiều :D[/quote]

Nhân tiện cụ hp96 vào đây xin đc hỏi thêm. Các cao thủ trên đây còn nói là có thể dùng TRỞ để thay choke, và trên lý thuyết cũng có 2 sở đồ mạch lọc C-L-C và C-R-C. Thực tế tôi cũng đã thấy 1 anh bạn chuyên dùng R thay L mà amp cũng ko ù xì gì cả.Vậy OPT PP đem vào ứng dụng ở chỗ có dòng một chiều thì quá lắm cũng trở thành 1 điện trở tốt đc ko bác?

15. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Ơ không được đâu cụ ơi, vì khi đó cái lõi nó sẽ nóng như lửa đốt :shock: Với cả nếu muốn lọc bằng trở thì gáp vô luôn con trở cho gọn nhẹ + hạt rẻ cụ ạ :D

16. TRUE

TRUE Approved Member

SE không có air gap cũng được, pp cũng cần chút air gap chứ nhỉ? End thấy nhiều cục choke henry còn hơn cả opt chứ. Thường choke không làn heny nhiều vì thường kết hơp với tụ, mà hoạt động tần số cũng chỉ tới100, 50hz, khac opt xuong toi 20hzz.hehe

17. LUU LINH LANH

Tôi đã thấy 1 cái amp 6L6 se dùng cuộn sơ cục nguồn fe 22 làm choke.Và thực tế tôi cũng đang dùng cuộn sơ (đo đc 115 Ohm và 12 H hơi lạ, đã đo đi đo lại nhiều lần) của 1 cục nguồn tháo máy fe 22 để làm choke lọc ngay sau đèn nắn mà ko hề thấy nóng, lại còn giảm đc ù . Còn dùng R 120 Ohm/50W thì vẫn nóng và ù hơn. Vậy xin các bác giải thích dùm, và có thể dùng thử coi sao? :D

18. TRUE

TRUE Approved Member

Tôi đã thấy 1 cái amp 6L6 se dùng cuộn sơ cục nguồn fe 22 làm choke.Và thực tế tôi cũng đang dùng cuộn sơ (đo đc 115 Ohm và 12 H hơi lạ, đã đo đi đo lại nhiều lần) của 1 cục nguồn tháo máy fe 22 để làm choke lọc ngay sau đèn nắn mà ko hề thấy nóng, lại còn giảm đc ù . Còn dùng R 120 Ohm/50W thì vẫn nóng và ù hơn. Vậy xin các bác giải thích dùm, và có thể dùng thử coi sao? :D[/qu3ote]
    Bac đo 12 henry cũng cha83a có gì lạ, chỉ khi nào bác tháo fe ra xếp lại và tạo air gap nà vẫn đo đc 12h mới lạ.. trở dây quấn 120ohm có lõi thép vẫn hơn trở 120ohm.

19. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Cụ làm nhiều về đèn sao phán kỳ thế nhể, cụ có nghe thấy bão hoà từ bao giờ chưa nhỉ.

20. tube1960

tube1960 Advanced Member

- Điện trở: quan tâm đến Ohms và Watt
    - Choke: quan tâm đến H và A
    Riêng bác choke quan tâm đến Ohms :mrgreen:

21. TRUE

TRUE Approved Member

Cũng vì lý do bão hòa từ mà mấy cục opt utc quân sự được săn lùng ráo riết dù nó chỉ ghi đáp tuyến tần số từ 300hz đến 5000hz. Trức đ6y nó chỉ 30ng 1 cục. Nay tính bằng tiền triệu Tức wa

22. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Vậy Cảm kháng của của sơ (cục nguồn) là :
    Xl = 2*3.14*100hz*12hr = 7356 Om
    Tổng trở là Z= (7356 * 115)/(7356 + 115) = 113,27 Om.
    Khi dùng trở (thuần) 120 Om/50W vào mạch lọc nguồn trở sẽ nóng với công suất P = UR hay I*I*R, giả sử dòng I =0,25A ta có P = 0,25*0,25 * 120 = 7,5W. Ngoài ra trở thuần làm lọc nguồn nó chỉ có giá trị lọc 120 Om và giá trị tụ mắc kèm với nó. Như vậy nhiệt sẽ tỏa ra trên bề mặt trở Q= 0,24 *I*I*Rt. Còn dùng L lọc nguồn lúc này ngoài giá trị R thuần của cuộn dây đồng, còn có giá trị cảm kháng của L như trên đã tính XL = 7356 Om. Ở 1/2 nửa chu kì dương, điện áp tăng, cuộn dây sinh ra áp ngược chiều với áp tăng, làm cho áp giảm xuống, khi ở 1/2 chu kì dường của sườn đi xuống (áp giảm) cuộn dây sinh ra áp cùng chiều với áp đã sinh ra nó để bù lại sự giảm làm cho áp giảm từ từ, cứ như vậy cuộn dây đã góp phần làm cho tần số 100hz đỡ nhấp nhô. Cùng với các tụ lọc nguồn mắc phối hợp tạo thành BỘ LỌC TÍCH CỰC C-L-C làm cho machk lọc nguồn khá bằng phẳng. Kết quả là Ampli không ù (hoặc ù nhẹ tùy theo giá trị của tụ lọc). Về nhiệt: Nếu cuộn dây có d đủ lớn để cấp dòng thì sự tỏa nhiệt ở dây không đáng kể, vì chiều dài dây cuốn rất lớn sẽ tỏa nhiệt ra ngoài và ra lõi sắt, lõi sắt sẽ là vật truyền nhiệt trung gia ra môi trường, lõi sắt có tiết diện lớn nên truyền nhiệt rất nhanh. Điều này dễ hiểu khi bạn lấy mỏ hàn (thường dùng) để hàn vào sắt, sắt đã tỏa nhiệt, và mỏ hàn không đủ nhiệt lượng để hàn là vậy.
    Cho nên dùng cuộn dây lõi thép ( cả cuộn sơ OPT, hay biến áp) để lọc nguồn sẽ tốt hơn dùng R thuần (lưu í sự cấp dòng của cuộn dây). Tuy nhiên lõi càng to thì càng chiếm chỗ và giá thành cao, và tăng trọng lượng. Còn dùng R thuần để lọc thì giá thành hạ và giảm diện tích và nếu muốn lọc tốt thì phải tăng giá trị R và tụ lọc C-R-C.
    Thân

23. LUU LINH LANH

:D Đấy các cụ thấy chưa ? Lý thuyết của cụ cungdhv rất chi là hay và đúng ngay chóc kết quả thực hành của tôi. Nhưng các cụ cũng nên chọn cục có H từ 6-12H hãy xài. Vì có cục tôi đo chỉ đc có 2-2,5H thôi và chắc là ko hiệu quả rồi. Cám ơn bác cungdhv nhiều.

24. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Lão ý tính sai bét ra làm gì mà lão ý tính cái công thức tích trên tổng. Điện trở nối tiếp với cuộn cảm mừ nếu ta phân tích ra là hai phần tử RL mắc nối tiếp với nhau mừ. Dòng điện đi qua điện trở cùng pha với điện áp tác động, dòng điện đi qua cuộn cảm nó sẽ trễ pha một góc 90°. Vì vậy nó ko đơn thuần như lão ý tính đâu ợ

25. cungdhv

cungdhv Advanced Member

@"truong_tran_van"]: Chính lão mới có suy nghĩ sai bét nhè , "dòng điện đi qua cuộn cảm nó sẽ trễ pha một góc 90°" ?
    Nếu theo "truong_tran_van"] RL nối tiếp thì ta có Z = R+Xl = 115 om + 7536 om = 7651 om
    Nếu áp cần ổn là 350 von, dòng qua nắn là 0,250mA thì sụt áp trên cuộn L (choke, hoặc cuộn sơ BA, OPT) là:
    Ul = Z * I = 7651 Om * 0,250A = 1912.75 von. Trong khi đó Áp sau nắn của ta chỉ có 350von. Suy ra B+ = 350v - 1912,75v = - 1562,75 von ( áp âm là trên một nghìn năm trăm sáu hai von ?)
    Quá phi lí phải không ?

Share This Page

Loading...