Dùng opt cũ làm choke lọc nguồn?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by audiophile87, 21/12/15.

1. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác cungdhv hình như có chút nhầm lẫn ở đây: sau đèn nắn và tụ lọc thì dòng điện qua cuộn cảm là dòng một chiều có chút ripping, có thể coi gần đúng gồm 2 thành phần:
    - dòng một chiều không đổi có cường độ khá lớn;
    - dòng biến thiên 100 Hz có cường độ nhỏ hơn nhiều.
    Sụt áp trên cuộn cảm cơ bản chỉ do điện trở thuần của cuộn cảm và có giá trị bằng tích của dòng không không đổi với trở thuần của cuộn cảm. Trong ví dụ này sụt áp trên cuộn cảm có giá trị cỡ 25 V (0,25 A x 115 Om).

:)

2. metalhead

metalhead Advanced Member

Bác phi lí thì có, Xl không có ý nghĩa với dòng DC :D

3. metalhead

Dùng cuộn sơ OPT PP cũng ko vấn đề gì nếu lấy mỗi nửa cuộn để cấp cho 1 kênh của pre/pow :D

4. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Chả hiểu lão ấy bị sao nữa. Cái 7651 Ohm để chặn thành phần 100Hz lão ấy mang ra chặn DC đến chịu :D

5. TRUE

TRUE Approved Member

Ý kiến hay, theo em lất cà 2 nửa xài cho cả 2 kênh cũng chả sao., miễn tách đc 2 nửa cuộn sơ ra

6. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Ở đây chính lão "truong_tran_van" bảo R và Xl nối tiếp (không có C - cứ giả sử như vậy) thì dòng nắn là các xung dương liên tiếp nhau như răng cưa. và theo lão "truong_tran_van" thì nó vẫn có tác dụng cản dòng nhấp nháy này(tuy nó là 1 chiều - nhưng là 2 nửa chu kì của xoay chiều được nắn), lúc này nó có tần số 100hz. Như vậy lí thuyết của các lão không được thực tế chấp nhận.

7. metalhead

Trong tính toán thì mô hình tương đương của cuộn choke là C//(L nt R) trong đó L là thành phần tự cảm chính của cuộn dây, R là điện trở thuần của cuộn dây còn C là thành phần tụ kí sinh. Bác lưu ý là thành phần tự cảm L được NỐI TIẾP với điện trở thuần R, chứ không phải mắc song song.
    Ngay cả trong các trường hợp có R//L thì cách tính trở kháng như trong bài viết trước của bác cũng ko chính xác, do dòng điện xoay chiều chạy qua các thành phần này không đồng pha với nhau :D

8. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Vậy mai em sẽ mang hết các cục am sì tê ở nhà ra đảo đầu choke cho được nhiều Henry hơn để lọc cho tốt :lol:
    Mà sao em chửa thấy bổn hãng nào chơi trò này nhể

9. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Ồi rào ! Ăn khoai bổ khoai, ăn gạo bổ gạo. Bổn hãng là dân kiếm vàng. Còn ở đây là dân diy tìm kiếm cái ngon bổ rẻ mà bác ! :lol:

10. Newbe

Newbe Advanced Member

Dạ em thử cuộn sơ để làm choke trong mạch nắn cầu sau tụ lọc nguồn 1000u thì thấy mùi thơm thơm ạ!

11. LUU LINH LANH

Tôi đã thấy 1 cái amp 6L6 se dùng cuộn sơ cục nguồn fe 22 làm choke.Và thực tế tôi cũng đang dùng cuộn sơ (đo đc 115 Ohm và 12 H hơi lạ, đã đo đi đo lại nhiều lần) của 1 cục nguồn tháo máy fe 22 để làm choke lọc ngay sau đèn nắn mà ko hề thấy nóng, lại còn giảm đc ù . Còn dùng R 120 Ohm/50W thì vẫn nóng và ù hơn. Vậy xin các bác giải thích dùm, và có thể dùng thử coi sao? :D[/quote]

Dạ em thử cuộn sơ để làm choke trong mạch nắn cầu sau tụ lọc nguồn 1000u thì thấy mùi thơm thơm ạ![/quote]

:lol: Vậy là mùi khoai nướng rồi ! Ngon ! Cứ theo dõi đừng để nó cháy thành than thì ko ăn đc nữa bác nha ! :mrgreen:

12. Newbe

Newbe Advanced Member

Vậy em phải giảm dung lượng tụ lọc nguồn để cho nó nhấp nhô một chút thì cuộn sơ cấp mới có tác dụng và hết mùi bắp rang ạ?

13. LUU LINH LANH

Opt bạn dùng làm choke của Hãng hay DIY, nó bao lớn? có biết cỡ dây sơ ko? Nếu dây sơ cỡ 28-30 thì tốt rồi. Tụ 1000uf là quá lớn. Dùng loại 100-300uf/450-500V là hợp hơn.

14. Newbe

Newbe Advanced Member

Opt bạn dùng làm choke của Hãng hay DIY, nó bao lớn? có biết cỡ dây sơ ko? Nếu dây sơ cỡ 28-30 thì tốt rồi. Tụ 1000uf là quá lớn. Dùng loại 100-300uf/450-500V là hợp hơn.[/quote]
    Dạ, em dùng cái biến áp 3A (220/12V) ngoài chợ ạ, chứ không phải OPT, nghịch vậy thôi chứ em cũng biết là không được. Choke là không phải như thế ạ!

15. metalhead

Nếu bác đủ quen biết với mấy hãng như Aesthetix, Theta... và hỏi họ thì có thể sẽ nhận được câu trả lời "Vâng, bổn hãng có dùng phương pháp này" :D

Share This Page

Loading...