Dùng Pre của Receiver cho chức năng 2 kênh..

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by khanhgood, 15/1/12.

1. khanhgood

khanhgood Advanced Member

Chào các bác..
    Chả là em đang tìm pre cho cái POW nhà em để xử lý vụ 2 kênh..Nhưng cũng đang lên ngân sách để triển khai dàn 5.1. Em tính đầu tư em receiver có cả chức năng pre cho 2 kênh để giảm chi phí cho em pre này..Không biết các bác nào sử dụng phương án này chưa...chất âm như thế nào..

Tags:
  2. thangvc

thangvc Advanced Member

Dear bác,
    Thông thường rec. điều có pre in và pre out nên phương án như bác muốn thì k có vấn đề. Bác lấy đường out của CD or DVD ra nối với pre in F/R của rec, sau đó nối từ pre out của rec. sang pow thế thì nghe thôi.
    Còn về chất lượng dĩ nhiên k thể bằng chuyên pre được! Chỉ là giải pháp tình thế để bác gom đủ thóc đi mua pre đàng hoàng.

3. cuki

cuki Advanced Member

Theo cuki thì chắc KD muốn nói tới pre-processor (chớ không phải là receiver). Pre-processor có 2 phần. Preamp cho nghe nhạc (stereo) và processor để xử lý video/audio cho xem phim. Rất nhiều người chọn cách này để hợp chung 2 systems (Home theater và stereo) vào chung 1 dàn máy, vừa xem phim và nghe nhạc.

Nhìn chung thì pre-processor dùng nghe nhạc và xem phim đều hay hơn là dùng receivers vì phải cần thêm amplifier nằm ngoài để lấy tín hiệu từ pre-processor và kéo loa. Cách này tốn kém hơn receiver nhưng hay hơn receiver cho những dàn máy dùng chung cho nghe nhạc và xem phim.

4. S_Natural

S_Natural Advanced Member

Theo mình không nên chơi kiểu này bác ạ, nửa nạc nửa mỡ tốn học phí nhiều lắm :)

5. chihieu_audio

chihieu_audio Shop

em đang dùng rec d10ex là pre ra power để nghe 2 kênh cũng khá phết bác à, em đã thử mấy em pre tầm giá 5>>7tr thì không thấy em nào bằng đâu bác à. Thân

6. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Pre pro hoàn toàn có thể dùng làm pre nghe nhạc, giá cũng không hề rẻ. Em thấy Cary cinema 6 hoàn toàn có thể đáp ứng tốt nhu cầu của bác, giá used trên audiogon khoảng $600, rất hợp lý. Arcam av8 av9, nad m15 cũng rất tốt cho nhu cầu pre nghe nhạc nhưng phải trên 1k. Chưa kể meridian, sunfire...

7. lostup

lostup Advanced Member

Theo em thì cũng còn tùy rec của Bác là rec gì vì nhiều pre chuyên nhưng cỏ hơn thì cũng ko qua được rec gấu đâu, nên tốt nhất Bác cứ thẩm định bằng tai của mình trước để đảm bảo tính hiệu quả trước khi đầu tư pre chuyên

8. khanhgood

Cám ơn các Bác đã tư vấn. Em thấy đa số các bác đồng quan điểm là xử dụng pre riêng cho stereo. Rec riêng cho xem phim..Chắc em sử dụng giải pháp này..

9. lostup

lostup Advanced Member

Chúc Bác tìm được pre thích hợp cho cái Pow của Bác nhé. Nếu cần tư vấn thêm loại pre nào thì Bác cứ hỏi tiếp

10. khanhgood

Chúc Bác tìm được pre thích hợp cho cái Pow của Bác nhé. Nếu cần tư vấn thêm loại pre nào thì Bác cứ hỏi tiếp[/quote]
    Ồ vậy thì hay quá..Em giờ đang phân vân tìm Pre..Giữa loại pre có bas treble và loại không có bas treble thì cái nào hay hơn các bác nhỉ..Em thấy đa số pre không có bass treble thì mắc hơn..Tại sao nhỉ..

11. stinger

stinger Advanced Member

đỡ tốn kém nhỉ , nhà em có 1 cái Rec AX620 của ya và Harman kảdon , nhưng mà cái Amply 2 kênh nó cho cs hơi yếu nên em tính lấy cái Rec làm Pow, còn cái amply 2 kênh harman Kardon làm pre đc kg các bác. . Cách đấu nối thế nào , nhờ các cao thủ chỉ giúp

12. khanhgood

Đơn giản thôi bác..Đối với Harman..Bác gỡ bỏ cầu nối từ pre -> pow in và cắm giắc từ pre qua Pow của Ya..thế là xong :)

13. stinger

stinger Advanced Member

bác nói rõ hơn 1 tí đc kg ạ, em newbie mà, em chưa hiểu ý bác lắm, cám ơn nhiều, đc là em hậu tạ bác chầu cà phê

14. khanhgood

Bác ở đâu...HCM hay Hà Nội..mà Harman Karden của Bác hiệu gì nhỉ

15. stinger

stinger Advanced Member

[/quote]
    Bác ở đâu...HCM hay Hà Nội..mà Harman Karden của Bác hiệu gì nhỉ[/quote]
    Em ở Sài Gòn , Harman kardon của em Model HK 3390

16. khanhgood

HK 3390 thì 80W/ch..Sau lưng HK bác lấy pre-out chỗ Audio nối vào cổng CD in của Ya là xong...
    Mình ở Q3-TPHCM . Mình không xài HK..chỉ tư vấn cho bác chơi thôi..

17. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

Em cũng dùng receiver H/K làm pre oánh với pow cũng H/K luôn, cực good ạ.

18. arn0ld

arn0ld Advanced Member

mình đang dùng receiver vừa để xem phim vừa đêr nghe nhạc, mà thậm chí là nghe nhạc là 90%, thấy cũng ok ko vấn đề j . chơi nghe nhạc vs xem phim riêng thì phức tạp quá >.<

19. noobiii

noobiii Advanced Member

E đang dùng Receiver của Arcam AVR 300 dòng gấu 1 thời của hãng UK này. Xem phim thì e không nói. Khả năng nghe nhạc 2 kênh của e này rất đáng được ghi nhận.

20. magnate9999

magnate9999 New Member

Pre hoặc rec nào nhận được tốt tín hiệu nguồn âm từ smartphone các bác nhở?

21. qasound

qasound Advanced Member

Mình cũng đang dùng Zone 2 trên mode NET trên ampli onkyo 616 và xuất ra ampli 02 kênh để chơi nhạc từ nguồn 16bit/44.1hz đến 24bit/192hz.

Định dạng DSD thì chỉ nghe được trên ampli onkyo 616, còn lại thì chơi qua 02 kênh được hết.

22. Duongtutrongduc

Duongtutrongduc Approved Member

Em định làm theo cách của bác em tính em pre đa kênh onkyo SC 5509 các bác thấy sao ạ

23. TomCherry

TomCherry Approved Member

nhờ các bác giải ngố giúp em vs ạ. Em cũng đang lăn tăn như bác chủ, theo các bác tư vấn thì nên làm pre-pow hoặc amp tích hợp riêng để nghe 2 kênh. Vậy các bác cho em hỏi:
    Hiện tại em đang chỉ có receiver vs loa, giờ em sắm pre-pow hay amp tích hợp thì mỗi lần muốn chuyển từ xem phim sang nghe nhạc thì e có phải cắm rút loa không ạ, hay có giải pháp kết nối nào nhờ các bác tư vấn giúp em vs ạ...

24. qasound

qasound Advanced Member

Nếu chức năng Receiver có chức năng zone 2/ zone 3 thì điều kết nối được Pre/ Power cho các bác khá tốt. Nếu có dịch vụ Streaming Spotify hay nhạc trực tuyến thì các đánh hay hơn vì nguồn nhạc rất chuẩn.

25. elhuy3000

elhuy3000 New Member

Mấy em Receiver đầu bảng như Denon AVR X4500H; AVR X6500H; AVR X8500H: Yamaha A3080; A2080; Marantz SR7013; SR8012; Onkyo TX-RZ3400 đều có công suất tiêu thụ khoảng 700W trở lên và được trang bị các chip giải mã âm thanh khá cao cấp cho DAC của Receiver, bóp chết mấy DAC cỏ tầm 10 - 15T đổ lại. Cho nên âm thanh phim rất hay, mạnh mẽ và nghe nhạc STEREO tuy ko bằng những AMPLY STEREO giá sách 50T trở lên, nhưng đánh cũng khá đủ lực cho những đôi loa cột to có công suất khuyến nghị từ 100W - 250W.
    Tuy nhiên, nếu đầu tư thêm 1 em Power có công suất khoảng 150W - 200W/ 1 chanel RMS , rồi đấu vào Pre OUT của receiver để đánh loa MAIN thì đương nhiên nghe STEREO thì tuyệt hơn rồi.
    Ngoài việc nghe CD từ CDP, bạn có thể cắm thẳng HDD 2Tb Full nhạc các loại vào cổng USB của receiver chọt luôn hầu hết các định dạng file nhạc cho tới DSD 128 hoặc 256 . Bạn dùng phone cài phần mềm REMOTE tìm Album, Folder, Files trên HDD, điều khiển luôn Player của receiver, hoặc chạy SPOTIFY Premium trực tiếp trên Receiver, vừa tiện lợi,vừa đa dạng.
    Nhưng để việc nghe nhạc STEREO chuẩn hơn, bạn cũng nên đánh thêm 1 hoặc 2 SUB bass chất lượng để đảm bảo Bass gọn, sâu, trong, nhanh. Góp phần tạo ra tổng thể âm nhạc vững vàng hơn và đầy đặn hơn.

Share This Page

Loading...