Dùng role đóng trể loa kêu bụp

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by Record, 2/11/15.

1. Record

Record Advanced Member

Em đang dùng role đóng trể cao áp ,khi role đóng thì loa kêu cái bụp . Trường hợp nầy em nghĩ cũng giống như công tắc chính mình phải xử lý bằng con tụ nối 2 cọc công tắc để dập phóng điện ? Như vậy mình có thể dùng 2con tụ nối 4 cọc IN -OUT của role được không ? Có ảnh hưởng gì đến dòng cao áp B+ và hoạt động của amp không ?
    Bác nào đã gặp trường hợp nầy và xử lý thì chỉ dùm .Cảm ơn .

Tags:
  2. vietnho3

vietnho3 Advanced Member

Bác dùng thêm relay đóng trể cho loa sau khi đóng cao áp (cỡ vài giây) thì hết bụp loa. còn không thì dùng đèn van thì k cần 2 relay như trên

3. Record

Record Advanced Member

Cảm ơn bác , không biết dây và tiếp điểm trong rele có ảnh hưởng nhiều đến tín hiệu ra loa không ??? Mình bị trường hợp nầy vì lần đầu nắn bang diod ,trước giờ nắn bằng đèn không hà . Dù sao cũng sẽ thử.

4. ssass

ssass Advanced Member

giữa 2 tiếp điểm cao áp bác táng 1 con trở từ 100k-200k , lúc đó cao áp sẽ đổ qua từ từ đến khi rờ le đóng thì chênh lệch áp giữa 2 tiếp điểm thấp nên hạn chế phóng điện , hạn chế tiếng bụp .

5. Record

Record Advanced Member

Bác ơi em chơi con 100K vẫn bụp như thường chớ đừng nói 200K , nếu bơm cao áp từ từ cho tới khi rele đóng nếu chênh lệch điện áp còn nhiều thì vẫn bụp như thường ,vấn đề là canh tới khi rele đóng thì chênh lệch it thôi : đã có anh bạn show cho em cái mạch trên mạng dung có 10K hà . Chắc là sẽ hạ dần con trở 100K xuống để thử và đo cao áp trước khi rele đóng xem nó lên từ từ thê nào , nhanh quá thì đâu còn tac dung đóng trể :) .Cũng có chuyện làm cho vui ah.

6. Record

Record Advanced Member

À quên ,em chưa cặp con tụ song song , kiếm hoài mà mấy con tụ 0.0XXX Wifa MKP không biết bỏ chổ nào ..... Sẳn đây cho em hỏi có anh bạn chỉ em mua tụ đĩa cũng được mà em không biết tụ đĩa là tụ gì ??

7. ssass

ssass Advanced Member

lúc đầu em cũng gắn 100k , sau thì gắn 47k thấy ổn . Tuỳ theo cái relay nhanh hay chậm nữa .

8. vietnho3

vietnho3 Advanced Member

bác bỏ tụ dập vào thì vẫn bị bụp do cao áp phóng đột ngột qua opt rồi qua đèn rồi xuống mass. đơn giản nhất là bác làm 1 contac bạc đóng bằng tay sau khi cao áp đã đóng. Bác có thể chọn công tắc 6 chân đóng 2 vị trí cho loa 8 ôm hoặc 16 ôm (nếu opt có 2 đường này)

9. Record

Record Advanced Member

Cuối cùng thì phải đóng mỡ đương ra loa bằng tay ??? Mấy hãng sx ampli dung DIOD nắn DC giãi quyết vụ nầy bang cách nào hay là đóng thẳng cao áp không có trể gì cả ???

10. tepriu

tepriu Advanced Member

Em hay dùng cái role tám chân giống chân đèn . Loại phút đấu trực tiếp vào cao áp Ac .em ghe sát vào loa cũng k thấy phụp chỉ nghe thấy tiếng role đóng thôi . Em sài mấy năm rồi chưa thấy sự cố gì .
    Bác nào hiẻu rõ về role công nghiệp này giải thích giúp em dùng vậy có an toàn k .
    Em thấy trên role ghi 220v -250v AC / 5A
    Thanks

11. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Chỗ B+ bác cắt ra. Gắn 1 con NTC vào là ngon.
    Tuy nhjên vẫn gắn trở 47k như cụ Sasss bảo để bảo vệ tiếp điểm relay

12. thienthanh

thienthanh Advanced Member

nếu lắp role ko lên lắp tại vị trí B+, bác nên lắp nó vào đường rút giữa nối đất

13. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Nếu chỉ có 1 cuộn , ko rút gjữa thì nàm thao ạ?

14. Lắp trước tụ lọc đầu tiên xem đc ko bác

15. ssass

ssass Advanced Member

em nghĩ cái sự bụp của bác Record ko đến từ cái rờ le , em đóng cả ngàn volt cũng đâu kêu bụp ... Bác đo lại mấy con tụ nối tầng .

16. Record

Record Advanced Member

---Em mua mạch đóng trể lắp vào cũng bụp (loại rele khác) .
    Cái nầy chả lien quan gì đến tụ nối tầng đâu . Tháo rele ,mạch đóng trể....cho nó đi thẳng thì êm ru !!!!
    Bây giờ chap nhận tắt volume ,nghe cái bụp nhè nhẹ rồi mỡ volume !!!Tạm vậy đi ah

17. Hoàng Thái

Hoàng Thái New Member

Kính các bác nhiều sức khỏe và niềm vui. Em là thành viên mới te và cũng chưa hiểu nhiều về âm thanh ánh sáng nhưng em có vấn đề cần hỏi nên đánh liều vào hỏi các bác. Bác nào biết bớt thời gian chỉ dạy em với nhé.
    Vấn đề là em có cái dàn sony md77 nó bị sửa âm ly giờ nghe rất chán, tuy nhiên em lại rất kết cái thớt cd 3 đĩa của em ấy. Bây giờ em muốn dùng mỗi cái thớt cd ấy còn lại bỏ hết cả dàn. Nhưng thớt ấy lại được cấp nguồn từ amply bằng cáp 7 sợi. Các bác cho em hỏi giờ em muốn cấp nguồn cho cái thớt cd ấy thì cấp điện áp bao nhiêu và cấp vào những sợi nào trong cáp ấy ạ? Xin đa tạ các bác trước ạ.

18. trai168

trai168 Advanced Member

Em cũng có 1 amp bán dẫn cổ Lafayette xuất âm tụ, mở cũng làm cái bụp rỏ to. Vậy có cách nào khắc phục không ạ?

19. AMLYCUI

AMLYCUI Advanced Member

Em chào các bác .Em có con SANSUI AU 607MR anfa bị bệnh lúc mới bật contac rất lâu khoảng 4phút rơle mới đóng tắt đi bật lại thì khoảng 5 giây rơle đă đóng rút nguồn để một lúc bật lại thì chờ 4 phút rơle mới đóng.máy dùng ic ta 7317 em đă thay nhưng vẫn chờ 4 phút khi mới bật máy .Bác nào đã gặp xin giúp em với em xin cám ơn

20. AMLYCUI

AMLYCUI Advanced Member

Không có cao thủ nào trợ giúp em với àh buồn quá

21. AMLYCUI

AMLYCUI Advanced Member

Em mong Bác nào có shematic mạch PROTECCION Amply sansui 607 au anpha thì gửi PM rất mong tin thank.

22. truong80626

truong80626 Approved Member

Chào các bác! nhờ các bác giúp em vấn đề "Bụp" một phát của em thế này.
    Em đóng trễ cao áp bằng role CKC AH3-3 ngắt luôn cuộn sơ cấp của biến áp (em chạy đốt tim riêng, cao áp riêng) đấu chân 1+2 và 7+8 lấy điện ra từ chân 3 và chân 6. khi role đóng thì loa keo bup một phát. nhờ các bác giúp em xem giải quyết vấn đề này như thế nào ạ? em không dùng mạch đóng trễ ở B+ nên chưa biết mắc thêm tụ, trở như thế nào ạ..!?

23. truong80626

truong80626 Approved Member

Em xử lý đc rồi các bác ạ. Em chuyển về cắt ngay đường xuống mát của cao áp thế là im re luôn... chúa phù hộ...

Share This Page

Loading...