Dùng TUBE đệm cho output DAC hoặc Input cho AMPLI sò

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Teablue, 25/4/06.

1. Teablue

Teablue Advanced Member

Để có thêm tí mùi đèn trong hệ thống âm thanh bán dẫn(CDP, AMPLI sò... ). Cách nhanh nhất và hiệu qủa nhất là chận đuôi(CDP) , chận đầu(ampli bán dẫn) bằng đèn. Nói chung source audio phải phải bước qua xác chết của đèn mới đến loa
    Các bác nào có mạch dùng đèn như trên, xin pot lên để anh em theo với

Xin mở hàng bằng phần output tube của AN DAC KIT 1. Dùng đèn 12AU7. Sau này AN dùng đèn viết chì 6111.

Attached Files:

Tags:
  2. tai-to

tai-to Advanced Member

Chào bác Teablue.

Cái này có phải là cái bác muốn không ? Lọc tín hiệu Musical Fidelity X-10 (chạy 2 bóng phillips)

Kính bác

3. Planets

Planets Advanced Member

Cái X-10 hệ số khuếch đại bằng 1 thì phải.

4. phuongthy

phuongthy Advanced Member

Chính xác là Lọc tín hiệu Musical Fidelity X-10D. Em đang sở hửu 1 cái. Cải thiện rất nhiều đối với CD cỏ, hayamp cỏ.Còn cở Revox thì chả cải với thiện được gì cả thành ra lên đời rồi quăng nó ra góc nhà. Trong đó chả có bóng Philips đâu mà là bóng Nga, hiệu gì thì quên mất rồi. :D

5. Teablue

Teablue Advanced Member

Chắc là 6H23P-EV của Nga đó. Em từng có tháo 1 cái ra thay tụ output cho vui

6. tai-to

tai-to Advanced Member

Chào các bác.

Em cũng không biết cái lọc tín hiệu đó là gì, các bác có thể giải thích cụ thể hơn được không ?

Xin cảm ơn.

7. Teablue

Teablue Advanced Member

8. Planets

Planets Advanced Member

CDP hoặc DAC chạy đèn thì phải loại bỏ hết mạch opamp thì mới hay được. Khi bỏ qua opamp thì việc sử dụng mạch đèn nào là phải xem chip D/A là loại gì. Mạch của AN mà bác Trà Xanh post bên trên phù hợp với chip D/A loại xuất ra dạng dòng. Biến đổi thành điện áp bằng 1 điện trở. Điện trở này tạo ra 1 điện áp nhỏ nên cần phần đệm tube có hệ số khuếch đại cao.

Chip D/A loại bit stream (ví dụ như TDA1547) thì mạch phải hoàn toàn khác. Loại này tín hiệu ra từ chíp D/A thường là điện áp cân bằng (đủ lớn ko cần khuếch đại). Bác nên xài biến áp 1:1 nối thẳng vào là hay nhất.

Còn nếu vẫn để nguyên phần opamp thì dùng mạch đệm hệ số khuếch đại = 1 giống như X-10D. Tuy nhiên hiệu quả ko cao vì mạch càng thêm phức tạp và méo nhiễu của phần opamp bán dẫn chất lượng kém vẫn còn nguyên. X-10D tác dụng ko phải để lọc mà có 2 ích lợi: 1- phối hợp trở kháng, 2- cho thêm chất âm đèn.

LắngNghe likes this.
  9. Vincin

Vincin Advanced Member

trở kháng của đèn ra cao, làm sao phối được bác?

em nghĩ chỉ để lấy tiếng méo của đèn.

cả người bán lẫn người mua đều kô biết nó là cái gì? hôm trước em gặp một bác đinh ninh một cái external lock cho cdp là một hộp "tăng âm". Ông nào bán hàng bịp người ta mua cái hộp "tăng âm" mấy trăm đô, thiệt là.....
    :)

10. Planets

Planets Advanced Member

Cha giám đốc MF quảng cáo 15-20 ohm đó bác.

11. BachDuong

BachDuong Moderator

Hồi trước mới tập toẹ chơi audio em cũng bị một anh bán hàng khá tên tuổi dạy rằng con X-10 này là DAC! Sau đó em về nhà search mạng và biết rằng đó là tầng buffer đèn. Cái này mà bác nào dùng không đúng thì càng làm hệ thống dở đi.

12. Teablue

Teablue Advanced Member

Còn bây giờ bác rành rồi thì DIY 1 cái cho CDP, thay cho con 5532. Mạch này em móc trong CDP Carver SD/a-490T
    Thân

Attached Files:

13. BachDuong

BachDuong Moderator

Trước đây em cũng định làm nhưng đầu CD của em không có chỗ để nhét vào. Em nghĩ ngoài 5692/ECC88 thông dụng thì có nhiều loại đèn làm tầng buffer rất hay, như 6H30, 6C45P, 5842, ECC86, 3A5... Còn bác nào ngại hi-transconductance thì dùng 6SN7.

14. Vincin

Vincin Advanced Member

em đang xài mạch DAC kit của Audio Note. Bypass phần analog filter, từ AD1685 chạy thẳng ra --> interstage trans ---> 6922 chạy SRPP. Phần power supply cho 6922 nắn đèn, choke, tube regulated.

Bypass phần analog filter nghe hơi crazy nhưng kết quả cực tốt, đặc biệt là sau khi thay hết tụ trên mạch digital - blackgate non-polars Nx.

15. tai-to

tai-to Advanced Member

Đề nghị bác Teablue, hướng dẫn cụ thể hơn về nguồn của mạch này đi để em làm thử. Vì em vịt lắm, thấy có vẻ dễ làm thử xem sao.

"Càng cụ thể càng tốt"

Cảm ơn bác.

16. Pices

Pices Advanced Member

---
    hi ! Vincin
    Một ngày đẹp trời nào đó, bạn hãy thử thay phần buffer từ SRPP thành mạch Anode chung or katot chung sẽ thấy rất nhiều điều thú vị đó, với AD1865 nếu biến thế của bạn có đủ tỷ lệ stepup cần thiết thì bỏ luôn tầng đèn đó đi, đặc biệt là khi dùng loại biến thế lõi Amophour, cõi niết bàn sẽ mở ra ngay trước mắt đó.

17. Vincin

Vincin Advanced Member

hi bác Pices, em cũng đang tính mod lại theo mạch anode follower. Bác vẽ cho em cái mạch với, em hơi bị newbie mấy cái vụ này.

18. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Re:

Em đào mộ phát:
    Bác Tea và các bác ơi, cho em hỏi là cái mạch đêm 6922 (6DJ8/ECC88) ở trên là đệm cho CDP sau con chip DAC phải ko ạ?
    Tức là dùng nó thay cho phần OPAMP được phải ko ạ?

Với lại, em hơi thắc mắc là cao áp của mạch chính xác là +65V phải ko ạ?
    Em thắc mắc vậy vì thấy cao áp nó ... thấp thấp!

Cám ơn các bác nhiều

Attached Files:

19. DIEPVIEN007

DIEPVIEN007 Advanced Member

E thấy mấy bác già gọi kiểu mạch bán dẫn kết hợp đèn là kiểu mạch: nửa váy nửa quần có pải k các bác?E hóng hớt tí?

20. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Re: Re:

Cao áp nó ứ thấp. Nếu Bạn thich Cao thì bay Em DA. Ở Hải Phòng đã có người bị 1 Bé TDA-1541A rồi bị rồi!

vudt likes this.

Share This Page

Loading...