DVD nào tiếng tương đương như CD mà hình đẹp vậy các bác

Discussion in 'Nguồn phát đa kênh' started by thongnga, 10/3/09.

1. bonbonvnn

bonbonvnn Advanced Member

Thank bác. Bác cho em xin số đt em hỏi thêm đc ko ah.

2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Thich thuê Burson V5 ko bác, một ngày giá bao thuốc thôi

3. lanviet

lanviet Advanced Member

Các Bác cho hỏi mình có 1 em dvd denon A1, nửa năm không dùng, nay sử dụng 1 vế bị let xẹt, chắc không phải mắt vì lúc mua bác Vũ thay mắt mới, lạo xạo ngay cả khi dùng làm DAC. Bác nào biết chỗ sửa chỉ mình với. Thanks!
    PS mình ở TP.HCM

4. asap

asap Advanced Member

Hi,

Anh mang lên A Bình Gò Vấp xem sao nhé.

lanviet likes this.
  5. lanviet

lanviet Advanced Member

@ asap: cám ơn Bạn... sau một hồi tìm kiếm, nguyên nhân do con pre chứ không phải denon a1. Đã đưa em ý đi bệnh viện.

asap likes this.
  6. asap

asap Advanced Member

Hi,

Khi nào không dùng A1 nữa thì anh pm e nhé.

Nice weekend.

bonbonvnn and lanviet like this.
  7. bonbonvnn

Kaka thiếu gia xuất tâm nguyện

8. halabutu

halabutu Approved Member

Em thấy có bác rao bán đầu Sharp DV-NC70H là loại combo chạy DVD vùng 2 UK + băng video VHS hệ PAL. Nhìn hình thức cũng đẹp, lại còn mới, giá lại mềm nhưng em không biết đầu này chất lượng âm thanh, hình ảnh như nào, có bị hạn chế về tính năng sử dụng không. Bác nào biết xin chỉ giáo. Thank !

Nghĩa Teppy likes this.
  9. halabutu

halabutu Approved Member

Em lại xin hỏi thêm các bác con DVD LD PIONEER DVL-919 chất âm thế nào ? có kén đĩa không ạ ? Vì em tìm mấy con chất âm hay (Pioneer S838A , Pioneer DV S9, Pioneer S10A , PIONEER DV-969AVI, Pioneer DV-AX10) rất hiếm, bây giờ không thấy ai bán. Mong bác nào đi qua cho ý kiến. Em cảm ơn !

bonbonvnn likes this.
  10. bonbonvnn

Ax10 hiếm lắm. Nhưng 838, s10a vẫn có mà bác. Vấn đề là giá bác chịu đc như nào thôi.

11. bonbonvnn

Kaka, em mới làm thêm em 838 nữa, nghe cũng hay nhưng kém hơn s10a ợ

12. Modernized

Modernized Advanced Member

Trời đất! Hơn 90% các đĩa nhạc từ đầu thập kỷ 80s đến hôm nay đều đã đi qua tối thiểu là chục con 5532 chứ không ít...---> đã bị "chặn họng" từ bẩm sinh rùi hic :(

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Đúng vậy. Nghèo thì mắc cái eo.

14. Modernized

---> 5532 có chất lượng tốt hơn tất cả các dàn phát "ampli kết hợp với loa đài" trên thế giới ---> Nếu không tốt thì các bàn trộn ở các phòng thu nổi tiếng trên thế giới đã không dùng 5532 trong các bàn trộn này.
    Bàn trộn của ban nhạc ABBA dùng để ra đời những album nổi tiếng của họ dùng 1 ổ 5532 ...thế nhưng nghe "có dở" không?
    Thời này do công nghệ có thể làm rẻ nên giá 5532 mới rẻ chứ thời em nó mới ra đời thì không rẻ hơn Telefunken 12AX7 đâu á...

15. mtbc

mtbc Advanced Member

hà hà

5532 hãng nào nghe cũng như nhau hả bác? Mixer khác nhau có dùng 5532 khác nhau? Bác là người DIY có thử thay thế op-amp của các hãng khác nhau?

Opamp là một mạch điện tử, nó cũng bị ảnh hưởng bởi thiết kế mạch và chất lượng linh kiện trên nó. Vậy opamp khác nhau có hay dở khác nhau không?

Ban nhạc ABBA không có bàn trộn :) Bàn trộn là của ông production :D Cái hay của nhạc ABBA nằm ở ca từ, giai điệu dễ nghe, hòa âm cũng đơn giản - không đánh tráo khái niệm nhé.

16. Modernized

5532 trên thị trường không hoàn toàn giống nhau vì các hãng có công nghệ không hoàn toàn giống nhau đồng thời vấn đề bản quyền . Tuy nhiên chúng đều cho chất lượng cơ bản cho 1 con 5532 đều tương đưong nhau

Mặc dù không hoàn toàn giống nhau 100% nhưng bất cứ 5532 nào ở trên thị trường (ngoại trừ đồ giả hoặc thứ phẩm) thì cho dù từ hãng nào đó nếu thiết kế đúng trong khoảng tuyến tính cho bản chất con 5532 đều cho chất lượng vượt trội so với các dẫn loa đài tứ cổ chí kim...
    Truyện thay đổi opamp trong cùng 1 mạch cho âm thanh "khác" nhau (nếu có) không luôn đồng nghĩa là "tốt" hơn về mặt kỹ thuật
    Đúng nhưng chúng được đinh nghĩa "Tốt hơn và kém hơn" và tốt hơn mặt nào trong kỹ thuật chứ không phải là "nghe hay hơn và dở hơn". Và khi mạ.ch đã được thiết kế với 1 opamp đã cho chất lượng quá tốt (ở đây là 5532) thì hầu hết thay opamp khác vào chỉ toàn làm cho cả thiết kế kém hơn
    Không đúng! Ban ABBA tự làm chủ phòng thâu và tự thâu và trộn nhạc bằng bàn trộn của riêng họ và bàn trộn này của 1 hãng Mẽo sx khá phổ thông thời đó mà trong đó có chứa 1 ổ 5532 thời đó chỉ có Signetic sx. Sau khi trộn ra và ra stereo master thì họ mới đưa ra production để sx đại trà bán ra công chúng..
    Hơn nữa cả từ và giai điệu hay mà trộn thâu nhạc dở (do việc dùng 5532 ?!?) thì mấy đĩa nhạc đó theo bác có còn hay không?

Last edited: 4/5/17
  17. Modernized

........................................

Last edited: 4/5/17
  18. mtbc

mtbc Advanced Member

Trước thay đổi các loại 5532 khác nhau thì hầu hết nó sàn sàn nhau thật, nhưng khi em thử qua Sparkos và Burson thì khác hẳn. Một cách đơn giản, giống như thay một mạch pre đơn giản bằng một mạch tốt hơn. Các bác có nghịch đập 1 con ra thì nó như thế này: http://vnav.vn/threads/burson-audio-opamp-v5.38655/page-5

Em đang chú ý về mặt thay đổi opamp có nghe ra (kết quả cuối là) hay hơn, hơn là về mặt "tốt hơn về mặt kỹ thuật", còn "chất lượng cao hơn" thì giờ mọi người định nghĩa là "thỏa mãn được khách hàng", ở đây là người nghe.

Về chuyện vẫn hay do ca từ và giai điệu đẹp mặc dù được thâu âm ẹ hơn theo em cũng hoàn toàn bình thường, như nghe Út Trà Ôn hay cụ Hà Thị Cầu hát đó thôi.

19. Modernized

Ậy nhiều đề tài trên diễn đàn này chỉ có giao động kế làm máy đo mà đã có thể đáng giá được chất lượng opamp cỡ 5532 thì e rằng chủ quan
    Đánh giá chất lượng sản phẩm kỹ thụật khi không biết rõ ràng đầu vào như thế nào bằng mặt cảm tính thì em ... bó tay
    Nếu vậy các cụ thay opamp hoặc mở mấy trang chế biến thay oopamp để làm gì khi đĩa nhạc đã hay?

20. asap

asap Advanced Member

Hi,

Opamp nên dừng ở đây là hay nhất, câu hỏi thì rất nhiều và để trả lời câu hỏi "theo ý chủ quan" của người hỏi thì không dễ...vì trả lời thế nào cũng không vừa lòng.

Chốt lại...anh nào cảm nhận đc thay opamp có thay đổi theo hướng tích cực thì thay, không thích thì thôi.

Anh nào "chán" Burson V5i (V5 cao quá, nắp DAC của em không lắp đc) dual thì để lại cho em 1 cặp, em muốn thay cho cặp NE5532AN.

21. Modernized

Sao cụ không khuyên anh em trước khi nghĩ tới việc "thay con opamp" thì "thay đổi tư duy và kiến thức" trước nhiều khi ngọn bổ rẻ lẫn nhanh và hiệu quả hơn... :)

Last edited: 5/5/17
  22. mtbc

mtbc Advanced Member

Thay con opamp so ra rẻ hơn tính về chi phí nhận thức (perceived value) ạ.

23. Modernized

Nếu bác không thể trả lời được câu "những đĩa nhạc ABBA cũng như nhiều đĩa nhạc HIEnd khác đều được thu, trộn, sx vì opamp 5532, 5534, ngay cả TL072,... nhưng sao vẫn hay và chất lượng tốt thế ..." thì e rằng bác chả phải tốn xu nào để mà phải đi thay con 5532 trong đầu máy bác bằng những con khác...
    Opamp V5 không hề rẻ để thay cho 5532. Và ở vùng tuyến tính của 5532 được thiết kế thì V5 có độ méo hơn 5532 đến 10 lần có tới (0.03% so với 0.00x%) nếu theo như 1 số công bố trên mạng. Để tránh mạng tính chủ quan phiến diện thì em sẽ tìm ai có V5 rõ em sẽ mượn về đo thử so sánh...Trên lý thuyết thì V5 đã cơ bản là không có cửa để so với 5532 công tác của 1 opamp làm pre tín hiệu nhỏ ví dụ như ngõ ra CD, bàn trộn ...

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Tùy cụ thôi hà :) Về sự méo chắc V5 hay Sparkos thua xa 5532, cơ mà nghe lại phê hơn mới chết. Hình như cái Voskhod 6h23p so với Reflector 6h23p-eb cũng vậy
    Cụ mà ở gần thì em cho mượn cặp Sparkos rầu, tiếc là cụ ở xa quá.

25. asap

asap Advanced Member

Hi,

Anh Huy cho em mượn cặp Sparkos dual với nhé..hiiii.

Share This Page

Loading...