EICO - Tìm Bạn 4 Phương

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by baohun00, 2/9/10.

1. chau73

chau73 Approved Member

Em thì 1 chú vt25 full tango japan..+ 1 thím eico hf81..thích màu âm của eico rồi, không bỏ được[/quote]
    Em lại nghĩ là các bác ấy đang quan tâm đến "EL84PP đơn giản" vì Schematic của "EL84 PP đơn giản" chính là phiên bản "rút gọn" của mạch EICO HF81 đó mà :D[/quote]
    Bác lày lói lúng quá, cái gì lơn giãn thì hay hơn cái gì zắc zối và già cổi.[/quote]
    Em thì chỉ tin cậy hãng thôi bác ạ, còn ai đó tự chế tạo được giỏi hơn các kỹ sư của các hãng âm thanh của Mỹ thì em không tin lắm, chỉ là "vui chơi giải trí, em yêu khoa học mà thôi", nghe buồn cười lắm, cái thì sai nhạc, cái thì mất cả đoạn dải này dải nọ, suốt ngày loay hoay nâng cấp lego he he.... Thông số âm ly của hãng đo đạc đồng bộ và tính toán chi tiết hơn, kỹ hơn nên buộc phải rắc rối. Khôgn rắc rối thì sao hay được, nếu đơn giản quá thì chỉ gọi là phát được ra tiếng người mà thôi, em nghe bằng tai của mình, không nghe bằng sự adua đua đòi. Em cũng nghe đồ đơn giản nhiều rồi bác ạ. Khi nào họ tự chế tạo được đến khi thành lập được hãng riêng của mình thì khi đó em có thể tin được ít nhiều. Trên diễn đàn này em ko có ý nói loại nào hay hơn, vì đó là ý thích của mỗi người. Cứ có thời gian thẩm định và có đồ để thẩm định là biết thôi!

2. My FB

My FB Advanced Member

Em cũng giống bác, không chơi theo kiểu "adua, đua đòi"
    Trước đây em chơi H.H Scott 222C (4x12AX7 + 2x7199 + 4x7189/EL84). Thời em chơi Đèn lúc đó còn ít người chơi lắm. Chỉ sau khi có tạp chí nghe nhìn và các cuộc thi Sumo thì mới có nhiều bác quan tâm tới đèn. Bác có thể tham khảo bài Post của em ở trang đầu Scott fan club ở đây:
    viewtopic.php?f=68&t=25611&hilit=scott+fan
    Sau khi phục vụ em nhiều năm, em nó trở nên già cỗi, không còn đáp ứng yêu cầu của em nên em đã cho em nó nghỉ hưu.
    Lúc nào rảnh bác mang em EICO HF81 này đi đo kiểm xem thông số (Đáp tần; Công suất max; Sóng vuông; Độ méo) xem em nó ra sao bác nhé. :wink:
    Chúc vui

3. chau73

chau73 Approved Member

Em đã nhờ bác vintage tube trên topic này đo kiểm cẩn thận và được thông báo các chỉ số cả bóng và tụ đều như xuất xưởng, có nguồn vào lúc nóng giảm khoảng 10%, nhưng sai số này là cho phép, và vì nguồn điện 60hz. Em này vì mới như vậy nên em mới chơi, ko thì em cũng cho nó ra đi để tìm em khác rồi! Cảm ơn bác nhiều!

4. My FB

My FB Advanced Member

Bác vintage tube có máy phát sóng để đo đáp tần không bác?
    Mạch EICO EL84 PP khác biệt với mạch EL84 PP "đơn giản" các bác khác đang quan tâm ở chỗ: dùng đèn nắn (2xEZ81), không có mạch phono và mạch chỉnh treble + Bass thôi bác. Vì thế em mới nói vui là EL84PP "đơn giản" là phiên bản rút gọn của EICO HF81 đó.
    Nếu bác không dùng phần Phono Bác nên rút bớt 1 cặp 12AX7 tầng Pre để tiết kiệm tiền :D . Dùng số tiền đó đâu tư EZ81 GEC "xông khói" :p
    Mời bác tham khảo phần công suất của mạch EICO HF81

Attached Files:

5. oldschool

oldschool Advanced Member

Em thì gà thôi rồi. Vì gà nên chọn chơi đồ hãng cho nó dễ, nghe vừa tai thì nghe, không thì cho qua.
    Mỏ hàn em còn không biết cầm, làm sao mà theo cuộc đua vũ trang được. Em mua quách đồ cũ, xong cái này thì thử cái khác.
    HF-81 thì em đang có 2 cái, nên vẫn thừa. :D

6. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

Em thì chả có máy móc đo đạc chi cả, Nghe cảm nhận bằng tai thôi. phần nào gọi là tụ( nối tàng, lọc nguồn) thì thay sạch mới hoàn toàn, trở tèo con nào thì vặt con đó. Thường nằm dưới chân bóng công suất. Im phăng phắc, hêhe
    Có lần Em cho thi đấu 3 Em Scott 222C, pilot 245A, Eico hf81 ghép với Altec đồng truc và combo Altec A7. Eico 81 hơn 2 con Kia một đoạn!
    Có Anh bạn dùng Atec A7, bê Leben 300 về nhà ( gần 40ve) không đọ nổi Eico 81, thế là chịu lỗ % gửi lại shop ....ehehhh .
    Eico 81 cực kì lành tính, e chưa thấy con nào tèo opt cả, nóng hoặc rung tí thôi. các bác chơi vô tư đi ạ

7. My FB

My FB Advanced Member

Khi thi đấu thì H.H Scott 222C dùng bóng loại nào vậy bác? (GZ34,12AX7, 7199, 7189)
    Em nghe hơi mạch bạo nên EICO HF81 em thấy hơi "ẻo lả" so với H.H Scott 222C. Một phần HH Scott 222C mở bằng bóng 5 cực, EICO mở bằng bóng 3 cực. Riêng phần nhìn em thấy OPT của HH Scott 222C to hơn EICO HF81. Bóng 7189 của HH Scott 222C có công suất cao hơn và mạch chay điện áp cũng cao hơn EL84 một tý. Vậy thì so sánh bằng tai là rất tuỳ...."tâm" đó bác. Em cũng vác về 1 bộ VT-25 full Tango nhưng ghép loa em nghe "Cafe Blue" thấy hụt hẫng, không phê nên trả gấp. VT-25 em chỉ khoái làm Pre hoặc làm tầng thúc thôi, em đang tập hợp linh kiện để mod theo hướng: Step up + VT25/801 + 300B
    Nghe cảm thấy hay là được, vui là chính :D

8. chau73

chau73 Approved Member

bác Vintage Tube là một người tốt nghiệp đại học với chuyên ngành vật lý. bác ấy rất nhiều âmly đèn, cả hãng và kít do bác ấy tự chế để nghe. Cái tên vintage tube thể hiện rõ sự hiểu biết và đam mê về đèn hãng. Bác vintage tube (phong) có đủ các máy đo đạc của Mỹ. Hiện tại, em đang nghe đĩa than, nên việc ám ly có phono là rất quan trọng, nên em cứ để nguyên bản để nghe. Bóng của âm ly này đang nguyên bản tất cả là bóng eico mular mới tinh. Em cũng có đầy đủ sơ đồ mạch và thông số vì Amly của em còn nguyên catalo của hãng kèm theo máy.

9. VintageAudioStore

Ah, Cấu hình toàn tàm tạm ..Ngon. Gz34 Mullard f33 đế nâu thì phải( nếu Em nhớ k lầm) mở máy lên là loé sáng. 4x12ax7 Tele. 2x6u8 Tele ( Scott 222C có 2 model 6u8 và 7199) 4x 7189 Mullard. 3 con amp đó, công suất và nắn toàn mullard. Khi ghép vào Altec thì Eico cho chất âm ẻo lả và mượt mà, ( cái này phụ thuộc khá nhiều phần độ tụ dưới amp, mỗi lần làm mỗi kiểu tụ cho chất âm khác hoàn toàn, e làm 7,8 con rồi nên có tí hiểu chút chút ) Scott 222C thì cho tiếng bass mạnh và căng hơn Eico, mid treble và nhạc tính không bằng eico. Buổi test có hiện diện thêm 3 sếp với thâm niên chơi audio, giao lưu Mua bán đã 9 năm trở đi, tai cũng không đến nỗi ..trâu đều đồng tình như thế ạ :mrgreen:
    Sắp giải Eico 81 > Pilot 245> Scott 222C .. Khi cấu ghép với atec tại nhà Em.. Xin hết :lol:
    Còn vt25 . Em chỉ thích mỗi bóng We và Ratheon 10 phiến hộp. Một trời vực so với các bóng còn lại. Nắn thì hạp gz33 Mullard và gz37 bóng to, không phải loại thuôn quả lê ạ :wink:

10. My FB

My FB Advanced Member

Bây giờ thì em biết bác là ai rồi, Hình như người mod Amp cho bác là bác Thắng phải không ạ? :p
    Thế giới Audio nhỏ hẹp thật :D

11. VintageAudioStore

Ui, bác nhầm to rồi ạ. Em nói là đã từng làm 7,8 con 81 mà. Thật ra thì e có sư phụ sau lưng nên ngịch ngợm mấy đồ chơi này e chả phải lo. Tên nào xịt khói, bệnh khó chữa, im ắng là vác đi sư phụ ngay. Được cái sư phụ không dấu nghề, mục sở thị sư làm, giảng giải các cách.. .. vì thế e chơi tẹt ga.

12. chau73

chau73 Approved Member

Em bổ sung ảnh bộ của em để topic tăng thêm trang he he

Attached Files:

13. VintageAudioStore

Em góp vui, amp của e đã từng :lol:..nhét từa lưa vào, lổn nhổn thấy ngán

Attached Files:

14. wildgras

wildgras Approved Member

Em cũng "tậu" con HF81 theo lời khuyên bác bosduc ,về nhét thêm vào từa lưa.
    Sau khi thử các loại tụ nối tầng pyramib dầu, micamold,good all,westcap, Aerovox ,Gudeman thì bây giờ em hài lòng với Vitamin Q và tụ nguyên bản Pyramid. Em thấy tụ nguyên bản cho bass chắc gọn đúng chất Mĩ .Còn tụ Vitamin Q thì cho mib và mid trầm rất ấm, thoát tiếng tuyệt vời, kẹp thêm westcap 0,01 cho dải treble lung linh,tụ thoát cathote đã giảm trị số rất nhiều nên thay bằng tụ tatan , tụ lọc thì sau khi thay bằng mundord vẫn không thấy hay hơn tụ nguyên bản nên em giữ nguyên. hôm nào rảnh em lại vật ra thay tụ thoát cathote 50uF thành 100uF để tăng thêm bass như các bác ...xúi xem sao.
    Với em thì từ giờ chỉ chơi amp hãng thôi ạ,lúc trước cũng đua đòi mua 1 cái amp đèn kit của 1 shop đang rất được nhiều bác khen ngợi,về cũng nâng cấp tụ jensen,bóng gz34,nắn,công suất mulard,tele - nghe cũng bass treble ầm ầm,nhưng cảm thấy nó như bán dẫn ấy,chả có hơi hám của đèn tí nào,chán chẳng muốn nghe nên giờ xếp xó.
    Vài dòng chia sẻ mong được học hỏi thêm ạ !

Attached Files:

15. oldschool

oldschool Advanced Member

Em đồng ý với bác về vụ amp hãng!

16. Pilab

Pilab Advanced Member

Attached Files:

17. Pilab

Pilab Advanced Member

Dùng thay thế tốt cho tụ nguồn C37 của HF81. Tụ lọc nguồn có điện dung lớn, thường là tụ hóa phân cực, việc thay thế đúng trị số hầu như không ảnh hưởng đến chất lượng máy. Tùy thuộc vào điều kiện mà chọn lựa cho phù hợp, tránh lãng phí không thiết thực.

Hai chiếc C38 và C39 có thể dùng

:)

Attached Files:

18. wildgras

wildgras Approved Member

tụ này dùng thay cho C38,39 được không bác.em mua về thay vào mà sợ không bằng tụ zin nên lại thay ra :(

Attached Files:

19. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác Mundorf có thông báo là dòng tụ MLytic HV (High Voltage Power Cap) được bác ấy làm ra để đáp ứng yêu cầu đối với tụ trong ampli đèn: điện áp, nhiệt độ...

Hai tụ C38 và C39 có đều điện dung 30 micro F, điện áp yêu cầu 400 VDC nên có thể thay thế chỉ bằng một tụ kép 33 + 33 micro F (450 VDC) của bác Mondorf.

Không chỉ riêng Eico HF 81, mà nói chung với một Vintage ampli cho dù rất mới, mọi thứ đều hoàn hảo từ khi các bác mua về; sau thời gian chạy rà (burn in) khoảng 100 giờ sẽ ổn định về chất lượng, trong giai đoạn này nếu các lỗi xuất hiện thì cũng là bình thường.
    Dành chút thời gian để thay thế một số linh kiện bị lỗi
    trong Eico HF 81
    :)

Attached Files:

File size:
      48,3 KB
      Views:
      125
  20. tuan_th

tuan_th Advanced Member

Thay xong thừa ra gần cân linh kiện bác vintage tube nhể :D , sắp thành con amp mới rồi bác chaau73 hi hi...

21. wildgras

wildgras Approved Member

Tụ dầu kẹp // với tụ loc nguồn - trị số nhỏ (0,1uf) ghi điện áp 200v,em cứ sợ nó chịu không nổi áp 400v như ampli thiết kế,thế mà em dùng một thời gian rồi mà vẫn...bình an vô sự các bác ạ :)

22. VintageAudioStore

Cái đống rác này, thỉnh thoảng có một số bác chơi, thậm chí shop.. Lôi ra bán linh kiện gọi là vintage, bảo là hay, Nghe nó giống như gốc lúc đầu với giá xấp xỉ giá nâng cấp Linh kiện. Vãi đạn, chăn gà thời ...tube!!
    Nghe ít hôm là tèo lun cả máy móc, bóng bí

23. Pilab

Pilab Advanced Member

Nếu em có HF 81, cho dù đang nghe tốt, vẫn thay ngay 04 tụ nối tầng để an toàn cho bộ bóng công suất.

Attached Files:

File size:
      30,4 KB
      Views:
      128
  24. wildgras

wildgras Approved Member

Nếu máy còn chạy tốt mà vẫn thay hết như thế thì em nghĩ nó đâu còn là HF81 nữa ? Em thì thay vào tùm lum,con nào cảm thấy nghe tốt hơn thì để lại,không hay thì bỏ ra. Có lần em thay vào 4 con nối tầng westcap thì 3 con bị giảm hết 80% trị số rồi để cho nó chạy gần 2 tuần mà bóng đèn cũng có sao đâu ạh (vì lúc đó em chưa có đồng hồ đo giá trị của tụ,nên vớ được con tụ nào em cũng gắn vào) . Lúc mới mua máy ,anh bán máy còn cắm nhầm cả bóng 12au7 qua bóng 12ax7 búa xua,em về cũng để vậy cho chạy luôn,sau này nhìn cái sơ đồ bóng mới biết cắm nhầm - Thế mà cũng chả sao bác ợ
    P/s . Trong tất cả các loại thiết bị ,linh kiện, sản phẩm... mà em đã tiếp xúc từ bé đến giờ - em vẫn tin tưởng nhất là đồ Mĩ , kể cả đồ rất cũ.

25. VintageAudioStore

Phải thay bác ợ, có đk thì thay hết tụ, đồng thời kiểm tra sơ bộ điện trở...xyz, trên 60 năm kể từ ngày xuất xưởng rồi còn gì, tụ hóa tụ kẹo nó khô đét hết. Chất lượng các loại tụ đó cũng thường, thương mại bán đại trà mà.
    Tụ phải thay tụ dầu Nos quân sự, không nên dùng tụ tháo máy nhé...mà thường loại này ít hư hao lắm,..hên xui :mrgreen:
    Xong thành 1 amp hoàn hảo, đậm chất Vintage. những amp đèn dùng bóng El84 50tr trở lại phải gọi nó bằng cụ. Nó còn tẩn một số loại loa búc seo đời mới mà các amp đèn khác không xử được nữa ạ. Chơi đa dạng thể loại loa luôn chứ lị

Share This Page

Loading...