ELAC- Made in Germany

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by SunnyLau, 12/4/10.

1. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

tình hình em mới vừa tậu được cặp BS Elac 243 limited , định lên đây đọc review mà hẻm thấy bác nào viết hết, xin các bác cho thêm ý kiến về thương hiệu này nhe, thanks các bác

Tags:
  2. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Elac 243 Limited của bác em chưa có dịp nghe qua, nhưng có lần em được thử qua cặp Elac 205 Jet, rất bất ngờ, với thể tích khiêm tốn mà em nó thể hiện bass rất focus, chặt chẽ tròn trịa và control rất tốt, dung hòa được mid bass và low bass rất dễ chịu. Treble khô, sạch, đủ ngọt mà không ảnh hưởng đến mid high, midrange rõ và rời tiếng lạ lùng, gần như loa 3 đường tiếng. Symbal sống động, tiếng guitar nghe rất ấn tượng.

Riêng mid low hôm đó em nghe hơi mỏng, có thể do hôm đó em đánh bằng đồ pèo quá.

3. baoni

baoni Advanced Member

Tôi đang dùng cặp Elac FS 187, ghép với bộ Amp+CDP Arcam FMJ A28 rất hài lòng.
    Nhìn chung Elac các thế hệ loa stress mới theo quan điểm cá nhân tôi như sau:
    - Trường âm rộng, bass chặt chẽ đúng chất Đức (nghe lại các ban nhạc Đức: Model Talking, CCCatch là thấy rõ nhất!).
    - Tần số cao đáp ứng lên đến 50kHz (rất ít loại loa nào đạt thông số này) cho âm thanh rất chi tiết, long lanh, không chói gắt (nhưng còn tùy vào phối ghép Amp+CDP nữa!). Nghe hòa tấu Vanessa-Mae, Richard Clayderman, hay các bản tình khúc mưa của Khánh Hà .... mà "tê tái" cõi lòng :) .
    - Thiết kế rất chắc chắn, có nhiều kiểu dáng, tuy nhiên hình thức thùng loa hơi cứng nhắc không được đẹp lắm! Hiện nay chỉ có xuất xứ Made in Germany.

4. Phong Nguyen

Phong Nguyen Advanced Member

Theo thông tin em biết được thì cặp loa này của Bác chỉ SX có 2000 đôi trên toàn thế giới, hôm rồi em có ghé cửa hàng CK Audio nghe thử, bác chủ cửa hàng ghép với hệ thống CD & pre-pow của hãng Ayre, khi tiếng nhạc cất lên em thực sự bị sốc, quả thực tiếng Bass vượt ra ngoài sự tưởng tượng với cặp loa nhỏ như BS 243LE, treble nghe cũng rất mịn và tơi, giọng ca ca sĩ ngọt ngào, phần mid-bass thì hơi mỏng chút thôi. Sau khi nghe xong suýt chút nữa em đem bán cặp B&W 805S của em luôn.

Tóm lại cặp loa của Bác rất đáng đồng tiền bát gạo, là một trong những cặp loa Bookshelf hay nhất trong tầm giá, đáng quý hơn nữa là chỉ có 2.000 đôi trên toàn thế giới.

Chúc mừng Bác đã sở hữu một trong những cặp loa BS nhỏ mà tiếng không nhỏ :D

5. bear-2110

bear-2110 Advanced Member

bác mua ở đâu vậy?tổn thất cho bộ dàn bao nhiêu vậy.mình thấy công audio có bộ này...thân.

6. ntuonghn

ntuonghn Advanced Member

Tôi đã được nghe đôi này ở triển lãm Hi-end ở Hà nội. Quả là loa nhỏ mà tiếng không nhỏ. Hôm đó gian phòng của Công Audio đánh bằng con loa nhỏ này mà nhiều người cứ tưởng là đang đánh bằng đôi loa kèn lớn của Acapela.
    Nếu bác muốn đọc review thì vào trang thegioinghenhin.com hoặc hifivietnam.com

7. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Em có được nghe bộ này ở CK Audio, quả thật rất ấn tượng về khả năng trình diễn của nó.

8. taolao

taolao Advanced Member

Em cũng đã nghe qua cặp này,công nhận là loa nhỏ mà tiếng rất khá.
    Loa đẹp,Treble ribbon rất hay.
    Chúc mừng Bác có đôi loa hay.

9. baoni

baoni Advanced Member

Model này chỉ được đặt riêng cho thị trường Nhật 1000 đôi song do yêu cầu đặt hàng quá nhiều nên Elac đã SX thêm 1000 đôi nữa. Một thời gian nữa có lẽ đôi này tìm hơi bị hiếm!

10. AudioSonHa

AudioSonHa Shop

Chào các Bác em đang ghép BS 243 Le với amply Moon i.5 và CD Moon CD.5 nghe rất ấn tượng . Mời các Bác ghé shop nghe thử.THÂN MỜI !

11. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

em đang ghép với amply Denon S1 đời củ, nghe cũng rất hay, âm thanh trong trẻo , đặc biệt là cực kỳ chi tiết và không gian rộng khi kết nối với CDP loại pro như Esoteric

12. DucRoyal

DucRoyal Advanced Member

thời gian tới em cũng có ý định ghép thử Elac với amp Revox xem như thế nào.

13. MasterBody

MasterBody Advanced Member

Năm 2002 em vác một đổi Elac 207 (floorstading) va Elac 201 (center) về, tuy nhiên chỉ dùng để xem phim đã rất ấn tượng..tuy nhiên loại này chưa có tép mành..rất đáng tiếc...các bác mà cần test elac "cổ" thì bảo em nhé..

14. vampirebat

vampirebat Approved Member

Xin chào.
    Tôi cũng may mắn sở hữu đôi loa Đức 310.2 JET .Hiện đang chơi bằng ampli DENON PMA 2000III. Nghe thấy âm thanh rất trong , rõ ràng ,tuy nhiên tiếng bass có vẻ hơi yếu.
    Rất mong nghe ý kiến của mọi người.

15. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Tôi cũng may mắn sở hữu đôi loa Đức 310.2 JET .Hiện đang chơi bằng ampli DENON PMA 2000III. Nghe thấy âm thanh rất trong , rõ ràng ,tuy nhiên tiếng bass có vẻ hơi yếu !!!!

bác đang xài CDP gì vậy? em nghĩ là CDP cũng góp phần quan trọng cho Amply đánh ra tiếng bass hay , hồi xưa em xài CD thường nghe bass yếu lắm, chuyển qua CDP xịn xịn nghe tiếng Bass khác lắm đó bác

16. diep vu ngoc

diep vu ngoc New Member

Kính mong các bác có kinh nghiệm cho em hỏi loa Elac AF68 dùng Amli nào đẻ oanh em nó, thẻ loại nhac của em là nhạc không lời, hòa tấu, nhac nhẹ. mong các bác có kinh nghiệm ném cho em ít gạch đẻ em đặt nền móng cho vững. Xin chân thành cảm ơn các Bác.

17. hoanghaidung

hoanghaidung Approved Member

em oánh cặp 203 với amp Rotel pre + pow 960 thấy khá hài lòng .

18. lancer

lancer Advanced Member

Em thấy cặp này dễ oánh mừ Bác ơi. Phòng to hay nhỏ quan trọng lắm Bác nhé. Trước Em dùng Marrantz đời mới seri 8003 gì gì đó là oánh được rùi ạ, sau này E buộc phải đổi sang loa bé hơn vì cái phòng của E nó bé quá, xử lý mãi mà tiếng bass vẫn bị xung đột lẫn nhau.

19. 2endition

2endition Advanced Member

Gia đình Elac bổ sung thêm một chú út "hạt tiêu" đúng nghĩa, BS 310 CE:
    Đây là hình thật em nó tại triển lãm Hà Nội
    Híc không biết có cái loa nào có thể nhỏ hơn nữa không, chắc chỉ có máy cái monitor Altec Lansing cho vi tính!

doanvantoan likes this.
  20. taolao

taolao Advanced Member

Rất nhiều em BS nhỏ tương tự em này mà hay Bác ơi(AE1,LS3/5,Linn Kan...)
    Em này em thích nhất cái hậu em nó,sâu tới gần 30cm để lên cặp chân đi theo rất vững và đẹp.

21. audio-abc

audio-abc Advanced Member

E muốn kiếm cặp treb ribbon của Elac, ở đâu có các bác cho e biết với.

22. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

bác có thể qua shop Cong-audio số 5 phố huế, ở đó họ phối ghép tương đối tốt rồi bác ạ

23. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Tình hình phối ghép Elac đến đâu rồi bác?
    Em cũng mới tậu được cặp BS244 và đang tìm ampli cho nó.
    đang ghép tạm với ampli lacson và denon còi mà tiếng cũng khá lắm. :D
    Càng nghe càng thích. Điểm quý nhất của loa này là sự hoà quyện tuyệt đối của 2 loa con thật hoàn hảo tạo ra âm thanh rộng mở và rất nhạc tính. Vì phối ghép chưa ổn nên so với mấy loại bookself cùng tầm giá, tiếng bass chưa mạnh mẽ có lực được như Dynaudio, trung trầm chưa dày và ấm như ProAC nhưng sự hài hoà và không gian của nó thì rất khá.
    Cu này chắc sẽ đứng ở hàng tiền đạo trong bộ giàn nhà em lâu lâu đây :D

24. nemo2010

nemo2010 Approved Member

Chúc mừng bác có cặp loa hay và hiếm, em nghe nói về cặp này lâu rồi, hiện em đang sở hữu 1 cặp elac 60, tiếng nó đậm chất Đức, em rất ưng ý. Elac 243 limited chắc còn hay hơn nữa :D

25. bebibo

bebibo Advanced Member

Bác nemo ghép 60 với amp j vậy? Review cho e biết với, e cung có 1,5 cặp 60.

Share This Page

Loading...