Em cần điện 110, nên dùng BACL? Ổn áp? Đổi nguồn?

Discussion in 'Phụ kiện' started by apc_hp, 14/2/12.

1. apc_hp

apc_hp Advanced Member

Em ship Audiogon về em CD nhưng dùng điện 115V 50/60Hz. Vậy em nên mua:
    1. BACL?
    2. Ổn áp có điện áp 110V?
    3. Bộ đổi nguồn 220V -> 110V
    Em đọc Toppic của BACL và Ổn áp rùi, ưu, nhược của từng loại rồi nhưng vẫn muốn tham khảo thêm ý kiến của các bác.
    Điện nhà em 220V (tương đối ổn định) và có tiếp mát.
    Các bác tư vấn cho em nên dùng loại nào? thương hiệu nào?
    Em cảm ơn các bác.

Tags:
  2. Niagara

Niagara Advanced Member

Có điều kiện mua luôn được BACL là chuẩn nhất bác ah. Nên mua loại có đầu vào 220V, ra 220V, 120V, 100V (hoặc 110V). Với các mức điện áp như thế thì bác khỏi nghĩ luôn, chơi được hết tất cả các loại thiết bị ở các thị trường khác nhau về điện áp.

3. skr

skr Advanced Member

nếu dùng BACL mà nguồn điện không ổn định, thì bác cũng phải dùng ổn áp trước BACL. vì BACL không có chức năng ổn định dòng điện. thân

4. apc_hp

apc_hp Advanced Member

Vâng, cảm ơn hai bác, hiện tại nguồn điện chỗ em khá ổn định nên em mua BACL; có điều kiện thì mua thêm Lioa nữa cho yên tâm.

5. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Nếu có điều kiện thì bác nên tậu thêm món khác chứ đừng chơi thêm Lioa chi cho phí tiền :p
    Thân

6. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Hãy quên Lioa bác nhé !

7. baohun00

baohun00 Advanced Member

Không Lioa thì Hanshin có được không các bác ?
    ................

8. starx

starx Approved Member

Bộ đổi nguồn có thể mua được rất rẻ, vài chục ngàn một cục hàng dùng để đổi nguồn truyền hình. CD không cần dòng điện lớn, không cần phải mua một biến áp cách ly riêng cho nó, trừ phi bác có dư dả.

9. apc_hp

apc_hp Advanced Member

Có nên dùng phương án mua bộ đổi nguồn sau đó mod thêm dây nguồn loại tốt, mass, lọc điện, ổ cắm 3 chân loại tốt?

10. tran_nghia868

tran_nghia868 Advanced Member

Bác nên mua Ổn áp là tốt nhất mình đã bị cháy 1 dàn vì xài đổi nguồn, xài thời gian xuống cấp nguồn điện không ổn định lên hoặc xuống làm cho đổi nguồn lên xuống theo. Ổn áp giờ mua cũ khoảng 350k bác mod tốn thời gian nhưng lại quan trọng là ko thể ồn định nguồn được. Nếu nhà bác đã có ổn áp tổng thì phương án đổi nguồn có thể chấp nhận được.

11. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

được :lol:

12. quanghaith2

quanghaith2 Advanced Member

cứ ổn áp là tốt nhất, em đang dùng 1 cái ổn áp, trước mua cho cái máy tính (hồi đó yêu cái máy tính quá nên mới mua cho nó, ka ka), giờ nghĩ lại máy tính thì ko cần ổn áp vì điện đã ổn định. Thế là mang nó ra cắm cho bộ dàn dùng điện 110, chạy ngon lành chưa bao giờ bị cái gì.
    ổn áp là đáp ứng tốt nhu cầu của bác rồi, nó có chức năng đổi điện áp và cả ổn định dòng điện luôn.

13. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Nếu bác cẩn thận dùng đúng điện thế 115V. Dùng chú BACL 220V-220V để lọc sạch nguồn.........sau đó mua chú Robot có đường 100 và 115V cắm sau chú BACL. Em đang sử dụng 1 chú robot như vậy nhưng mà là Tự ngẫu, không biết có loại BACL cho ra 115V không?

Tuy nhiên, điện đóm không ổn định trong ngày. lúc lên, lúc xuống cho nên đòi hỏi 115V cố định chỉ là theo lý thuyết......các thiết bị mà nhà sản xuất cho phéo +- 5% hoặc cá biệt một số thiết bị cho phép tới +-10%

Tùy vào điện kiện kinh tế và mứcc yêu quí thiết bị của bác mà tự dùng. Còn đối với em, em dùng 2 loại rẻ tiền dùng lúc không ổn định (giờ cao điểm). Đắt tiền dùng lúc ổn định (giờ thấp điểm) cho đỡ xót.

14. paul

paul Advanced Member

Em thì lại dùng ổn áp cho chắc ăn vì khu nhà em thì ban ngày hay đêm điện đều cao. :D Nhưng lại cho ổn áp trước BACL vì nghe nhiều bác nói cái ổn áp cũng là nguyên nhân gây nhiễu ghê gớm.
    PS-Nhân tiện các bác chơi lâu năm cho em hỏi:Hình như em có cảm giác BACL có tác dụng nhiều đối với amply bán dẫn hơn là đèn phải ko ạ.Hay là tại em cảm tính. :?: Cám ơn các bác

15. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Tình trạng của mình cũng giống bác. Đọc topic quá trời .... mình nghĩ bây giờ điện ổn định thì cần gì phải ổn áp....và cuối cùng mình vật con ổn áp LIOA 5kva ra (Vì ổn áp sẵn có trước khi chơi AUDIO :( ) cắt trụi lủi hết biến thành đổi điện 100V (vì mình cần 100V) để xài khỏi lo rủi ro em nó cho tăng áp bất ngờ và rột roạt chổi than, bỏ cả đầu ra 220V khỏi lo cắm nhầm. Tháng đầu nhấp nhổm đo điện thấy dao động cao nhất là lên 105V, còn bình thường thì 102V. Yên tâm xài. Tiền mua BACL để nâng cấp phần khác hiệu quả hơn. Tương lai nếu ngân sách cho AUDIO còn thừa chẳng biết nâng cấp gì nữa thì mua BACL cũng đâu có muộn :) ...
    Còn trường hợp các bác chủ mà tiền không thành vấn đề thì mua hết cứ ổn áp xịn và BACL xịn mà chơi khỏi lo nghĩ....thành ra có vấn đề :lol:

Mình thấy amply hay CDP thì cục nguồn của nó chính là cái BACL rồi, nên chăng lăn tăn nữa vì BACL cho cả AMP thì phải mua BACL công suất lớn ===> tiền cũng lớn theo :(

16. thelord

thelord Advanced Member

Ngược lại, BACL ảnh hưởng đến Tube Amp nhiều hơn đấy Bác ah.

17. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Không biết bác ở nhà phối ghép như thế nào chứ theo cá nhân em thì thế này;

Em phối 2 cặp loa. Cặp thứ nhất (Loa) thì của Nhật TẢO nghe không cảm nhận thấy gì khác biệt :lol:
    Cặp thứ 2 (Loa) thì của Nhật nghe tiếng bớt gai hơn, tiếng trầm có nhiều hơn chút chút, giọng ca sỹ mịn màng hơn (các bác bảo đó là tiếng "sạch" sẽ hơn là sử dụng BA tự ngẫu. Em chuyển đổi trên 1 bài nhạc em nghe đến mức nằm lòng nên nhận biết được ngay.
    Em đánh giá khi dùng BACL thì ngang ngửa với việc thay thế 1 cặp bóng đèn cùng giá tiền đấy bác ạ.
    Không biết bác ở nhà phối ghép thế nào nhỉ?

@bác paul; Em không có ý phủ nhận Ổn áp đâu ạ. Tại nguồn điện nhà em và cái Ổn Áp của em nó Chuối 1 buồng :lol: :lol: , nên trước khi em bật bộ giàn, Nếu thấy nguồn quá thấp thì em sử dụng qua Ổn áp. Nếu nguồn điện khỏe thì em dùng trực tiếp đấy ạ. Tại vì khi giờ thấp điểm (điện khỏe) Ổn áp nhiều khi nó không chịu trả lại tên cho em. Cứ thế nó Ổn lên tầm cao mới. (Hix hix có khi em đo được 110V phía BACL)
    Hơn nữa em đọc đâu đó có nói rằng; thiết bị điện tử sử dụng điện áp thấp hơn danh định thì sẽ bền hơn là luôn luôn chịu 1 điện áp cao hơn danh định....Hey dà cái ông EVN nó làm cho cái sự chơi Au đì của em nó mệt. Dưng mà kệ nó....He he, những đứa con thân yêu nó Sống lâu là được. Bác nhỉ.

Em vote cho việc dùng Amp Đèn có ảnh hưởng nhiều hơn là dùng Bán dẫn. Mặc dù khi em mua BACL về đến giờ, Em chỉ kiểm chứng bằng Amp đèn 8)

Chúc các bác vui khỏe!

TRANDAIARC likes this.
  18. canton-revox

canton-revox Advanced Member

Các bác lưu ý: BACL mục đích cao nhất là làm cho các thiết bị được an toàn, ta sờ vào thiết bị không bị giật, (theo tôi nghĩ như vậy các linh kiện cũng như cả thiết bị so với các thiết bị xung quoanh, mặt đất không có sự chênh lệch về hiệu điện thế, sự chênh lệch luôn gây ra từ trường, và như vậy thiết bị sẽ phát huy khả năng tiềm tàng tốt hơn). Còn sau BACL các bác sắm thêm cho cái ổ cắm có lọc và dùng ổ này cho CD, pre, tape thì tốt hơn nhiều. AMP và POW thì cắm thẳng BACL. Trước BACL nếu điện chập chờn thì phải có ổn áp bởi BACL không có chức năng ổn áp, điện vào BACL như thế nào thì ra đúng như vậy. Như vậy nếu đầu tư đủ thì cũng kha khá xiền đấy (như của em ổn áp lioa 10kva = 7tr, BACL 5KVA = 10tr; lọc nguồn = 3tr) cộng lại bằng nửa xiền AMP và CD đấy.
    Vài ý chắp nhặt dông dài, các bác lượng thứ.

TRANDAIARC likes this.
  19. Limk

Limk Advanced Member

Bác tìm cái BACL vào 220V ra 110V , 220V (cuộn 110 và 220 riêng nhau càng tốt) dùng riêng cho CD.
    Thêm luôn cọng dây nguồn tươm tươm nữa thì cực hiệu quả.

(Việc dùng ổn áp với đầu CD là không cần thiết và đôi khi còn gây nhiễu đến chính cd và các thiết bị khác.)

Chúc bác vui, :D

20. thanhquang

thanhquang Advanced Member

Ở nhà em lấy một line riêng từ công tơ điện về ổn áp. Amp chơi 220v, cdp 100v trực tiếp từ ổn áp, còn lại toàn bộ lấy tiếp từ lọc nguồn. Nghe ngon lành chả có lăn tăn gì hết, thấy các bác bàn khiếp quá em cũng hơi hoảng. Nhưng tin là chỉ có vấn đề về ....kỹ quá mà thôi.

21. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bạn, nếu chỉ dùng cho cdp thôi thi bạn mua biến áp của Nga hình tròn, vỏ nhựa màu đen. Bạn thử nếu mình không nhầm thì thiết bị này có thể sử dụng biến áp 110v và 220v. cấu tạo khác ổn áp , nên độ nhiễu cũng giảm đáng kể. Chúc bạn thành công.

22. qbho

qbho Advanced Member

Tùy theo loại BACL mà có ngỏ ra chính xác 115v, nếu nguồn vào chuẩn 220v thì đầu ra của BACL cũng sẽ chuẩn như vậy. Em thấy các Ổn áp đời mới thì dòng ra khá chuẩn, tức là 100v, 110v và 220v. Tuy nhiên, nếu bác lăng tăng phải đúng 115v như CDP của bác và vấn đề nhiễu của Ổn áp thì chơi BACL luôn bác ạ.
    Theo em, nếu bác xác định cuộc chơi này còn dài thì đầu tư 1 em BACL tương đối thì cũng k quá thừa, sau này tập trung lo phần khác. Hoặc trường hợp xấu nhất là sau này bán lại k lỗ so với lúc bác mua :D . Vài dòng trao đổi với bác.

23. sieunhanxanh

sieunhanxanh Advanced Member

Có cái nào kiêm được cả mấy chức năng trên không các bác, ý em là chỉ cắm qua 1 thiết bị thôi chứ cứ đi qua nhiều cửa ải như vậy thể nào cũng có chuyện :D

24. qbho

qbho Advanced Member

Theo em thì câu trả lời là . Em đã từng thấy 1 bác DIY 1 box, mà tầng trên là 1 cái ổn áp, còn tầng dưới là 1 BACL và lọc nguồn. Bác ấy đem em nó ra Vĩnh Viển thi công :shock: . Tiếc là em k có máy chụp để trình các bác xem chơi. :)

25. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Các bác cho em hỏi hơi bị ...ngố một chút là Biến áp cách li trông nó khác Ổn áp thế nào ạ ? vì em cũng không biết nếu muốn mua BACL thì làm sao nhận biết được ? Em cũng không hiểu biến áp Tự ngẫu và BACL khác nhau thế nào về nguyên lý và hình thức bên ngoài ? Trước nay em chỉ biết mỗi ổn áp + biến áp của Lio hoặc Hanshin... Mong các cao thủ bớt chút thời gian chỉ giáo ạ.

Share This Page

Loading...