Em cần điện 110, nên dùng BACL? Ổn áp? Đổi nguồn?

Discussion in 'Phụ kiện' started by apc_hp, 14/2/12.

1. ducmdc

ducmdc Advanced Member

Điện chỗ nhà em, em quan trắc được biến đổi trong ngày từ 200v đến 240v như vậy có cần dùng ổn áp không? (em dùng cd và amp sài điện 220v). vì em thấy có bác bảo điện áp nguồn có thể + - 10% so với điện áp ghi trên thiết bị.

2. cungdhv

cungdhv Advanced Member

* Biến áp cách li (BACL): Là biến áp có cuộn sơ cấp (220vdc) và cuộn thứ cấp (220vdc/110vdc) cuốn cách li nhau (dây dẫn hoàn toàn cách li) ngoài ra giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp còn có màn chắn tịnh điện - có đầu nối mát (có tác dụng lọc điện). Như vậy, nếu ta vô ý sờ vào 1 đầu dây của BACL, chân ta tiếp "mát" vẫn không bị điện giật. Hoặc giả thiết bị audi có bị rò điện, người sử sụng chạm vào cũng không bị giật - An toàn.
    * BACL và ổn áp khác nhau:
    - BACL đơn thuần chỉ có 1 biến áp với 2 hoặc 3 đầu vào (để chạy điện 110v/220 vac) và 2 hoặc 3 đầu ra cho điện 110vac/220vac.
    - Ổn áp gồm một hoặc 2-3 lõi thép được quấn theo kiểu BA và gồm một số tụ điện.. Có loại chỉ một BA và nhiều thiết bị điện tử khác có chức năng ổn định điện áp ra. Cuôn thứ cấp và sơ cấp không cách li nhau, nên có thể bị giật nếu chạm phải.
    * Biến áp tự ngẫu hay còn gọi Tự biến áp. Người ta chỉ cần cuốn 1 cuộn dây cho điện 220 vac, ở điểm giữa người ta nối cho ra 1 đầu dây để lấy điện 110vac với 1 đầu dây vào (1 trong 2 dây điện vào). Như vậy để lấy điện ra 100 hay 115 vac, ta chỉ việc tính toán số vòng với từng loại điện áp, rồi cho đầu ra ta sẽ có 100, 110, 115vac cho mục đích sử dụng.
    Như vậy biến áp tự ngẫu (BATN), giữa sơ và thứ cấp dùng chung cuộn dây, nên người sử dụng phải cẩn thận kẻo bị điện giật. BATN có ưu điểm: gọn nhẹ, gía thành hạ, cùng 1 tiết diện lõi, BATN cho công suất lớn hơn BACL nhiều, nên BATN được sử dụng rỗng rãi. (BATN không có tác dụng lọc điện).

TRANDAIARC likes this.
  3. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Cám ơn bài viết hết sức súc tích của bác cungdhv về các loại biến áp. Bác khơi lại một số kiến thức rơi rớt của em hồi học cấp III. (Ngày xưa học vật lý cũng không khá lắm bác ạ). Bác cho em lời khuyên vậy mình nên sử dụng loại Biến áp (Tự ngẫu và cách li) hay ổn áp nào cho bộ dàn có sử dụng điện áp 110v và 100v ạ ? Trước nay em chỉ biết và mua Biến-ổn áp của LioA, Hanshin, Sutudo...vì nghĩ để cung cấp đúng điện áp thiết kế cho bộ giàn.
    Theo bài viết của bác em thấy điều có ích nhất cảm thấy được rõ ( với em thôi nhé :p ) là nếu sử dụng BACL thì không sợ bị rò điện ra các thiết bị audio (Bộ dàn em đang bị ). Vậy nếu sử dụng BACL mình không phải nối dây tiếp mass được không bác ? ( Nhà em tường dày quá, nếu làm tiếp mass thì rất khó ). Còn tác dụng lọc điện của BACL thì em cũng không rõ lắm. Không biết dòng điện sau khi lọc (Mà em cũng không biết nguyên lý lọc điện nữa ...huhu :oops: ) có thực sự làm thay đổi chất lượng âm thanh tới mức tai mình cảm nhận được không nữa. Mong bác tiếp tục giúp đỡ ạ.

4. hd-audio

hd-audio Advanced Member

Em thi cứ mang theo cái đồng hồ vạn năng, nếu cách ly đo đầu vào và đầu ra ko nối còn ba thường chắc chắn nối mạch :)

5. artpro

artpro Advanced Member

vậy nguồn cho cdp của bác không qua lọc nguồn thì cũng hơi phí nhỉ, vì e nghĩ nguồn cho cdp được ưu tiên trước nhất chứ nhỉ?

6. cuocsongchicobeban

cuocsongchicobeban Advanced Member

Không biêt các bác nghĩ sao , chứ riêng em thì nguồn điện cung cấp cho hệ thống rất quan trọng .
    Em biết một bác chơi trong VNAV còn sử dụng BACL tới 2 lần , em có hỏi bác í là có khác biệt gì so với đấu qua BACL 1 lần không ,
    Bác ấy nói riêng bác thì cảm nhận được sự tinh khiết , trung thực của âm thanh :) .
    em cũng thử rồi nhưng chịu không thấy khác biệt được . chắc tai em nó ..... :D

7. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Cho 2 cái vào 1 box thì gọi là Ổn áp cách ly đó bác :roll:
    Đặt hàng DIY là có thôi mà

8. cuocsongchicobeban

cuocsongchicobeban Advanced Member

Chà , cái này thì tính chất nó cũng tách riêng từng món thôi mà các bác . chỉ thêm tốn xiền :)

9. muzic

muzic Advanced Member

Em không nghĩ biến áp cách ly giúp không bị điên giật trừ khi ta chạm vào dây tiếp mát. Acqui có điên áp cao ta chạm vào còn bị giật kia mà

10. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Thèng em hỏi nhiều làm giề. Qua anh chuyển cho cục slidac Tosiba trước mua 1,3T nay lấy chẵn 1T nhé. Chú thích 110v hay 1100v em Nó chiều hết luôn

11. thanhquang

thanhquang Advanced Member

Dạ, cũng đúng bác ạ. Đến thời điểm này thì em đã bổ xung BACL sau ổn áp. Em chơi 2 hệ thống lọc nguồn riêng cho 220V và 110V. Vậy là khỏi đi nhòm ngó đâu nữa :?
    Em đặt cái BACL lên trên cái ổn áp mà không thấy ảnh hưởng gì như bị một số bác cảnh báo, vừa đẹp mà lại thành một khối ...như các bác gọi là OACL :lol:

12. Comeon

Comeon Advanced Member

Bác Nia chỉ chỗ cho Em ở đâu có cái BACL ra nhiều mức thế ạ, thanks Bác

13. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Đây này, đầy ra, có tiền có tất: viewtopic.php?f=35&t=16777&start=250

14. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Cái đó là bộ lọc điện mid end rồi mà bác, lão Dũng thi công theo kiểu đó - 1 bộ lọc EMI cao tần đầu vào sau đó BACL => lọc điện loại trung ....
    Có điều cái giá thì...

Bác tự mua BACL của Nhật có sẵn 3kA tầm 2tr-3tr in 220v, out 100-110v và tự chế vỏ thì rẻ hơn ;)

15. baole

baole Advanced Member

Ủa ở đâu bám bác chỉ em với, em cũng cần 1 cái :)

16. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Sau khi đọc hết cái lời khuyên, em khuyên lời cuối anh Nghĩa bán con 115v đấy đi. Dồn tiền mua con 220V vì còn phải lọc nguồn xịn nữa chứ. Khổ thân ông nào chơi đồ cái thì 200v, cái 110 v.

17. mapngo

mapngo Advanced Member

e mạn phép dc trả lời vấn đề này vì e đã kiểm nghiệm thực tế và thắng cược :mrgreen:
    giả sử BACL có 2 đầu ra là A và B , điện áp là 110VAC, thì khi dùng đồng hồ vạn năng ta đo dầu A của BACL với mass( là đất =ov) dc khoảng 55VAC, tương tự như đầu B với mass.
    khi ta chạm vào 1 trong 2 đầu A hoặc B( chạm cả 2 đầu đồng thời là toi luôn đấy ạ :mrgreen: ), đầu còn lại dc cách ly với mass thì chắc chắn ko bị điện giật vì đầu ta chạm vào áp sẽ cân bàng với với đất ( người đứng trên đất)= oV, đầu kia sẽ là 110VAC so với đầu ta chạm vào và so với mass cũng vậy.
    về lí thuyết thì khi chạm vào 1 đầu bất kì vd là đầu A, đầu kia là B cách li với mass thì tạo thành mạch hở: mass- người- A-B-> điện áp giữa mass với đâuB là 110VAC nhưng ko có dòng chạy qua -> ko giật :D , nếu giật phải là mass- người-A -B- mass :mrgreen:
    ko tin bác có thể kiểm nghiệm lấy bóng đèn sợi đốt đóng thế nhé :D
    các bác đi qua thấy chỗ nào sai sửa giúp e với ạ,tks. e nghĩ cái này rất quan trọng vì điện đóm nó nguy hiểm ntn các bác đều biết, đặc biệt nhà có trẻ nhỏ

18. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Chuẩn, dĩ nhiên chạm vào 2 đầu (nóng - nguội) là bị giựt
    Còn nôm na như ở điện nhà, vì nhà đèn của chúng ta chôn dây nguội xuống đất nên đất ~ dây nguội => đứng chân chạm đất thì giựt cho quắn đít, cỏn đi dép không sao...
    Nếu không thì làm sao mấy bác thợ điện dám leo cột điện sửa điện sống, có chạm đất đâu mà sợ điện đi qua ;) (hoặc mấy con chim sẻ đứng trên dây điện ó)

19. lehuuduc

lehuuduc Advanced Member

chào các bác.em đang dùng ampli có nguồn điện 230v.em củng không biết dùng làm sao cho ổn.em nhờ các bác tư vấn cho em...mình phải xử lí hay mua thứ gì cho ampli...

20. chichchoe

chichchoe Advanced Member

Điện khu vực nhà e ổn định, k bị trồi sụt, e có đồng hồ báo Volt thỉnh thoảng xem thì chênh nhau có 1V thôi, e dùng mỗi biến áp tự ngẫu để cắm CDP, còn lại cắm thẳng vào ổ cắm :D

21. qbho

qbho Advanced Member

Cái này thì bác cứ xài 220v vô tư bác ạ. Còn nếu quá kỹ thì xài biến áp chỉnh tay đầu ra mà hình như shop Yes sir có bán đấy.

22. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Muốn ổn thì bác mua ổn áp xuyến về, sau đó vấn thêm 10 vôn vì cũng dễ ít vòng(cỡ dây = dây 220 vôn), xong đâu nối tiếp vào 220 vôn hiện có và làm thêm ổ cắm 230v là ổn

23. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

chào anh em, mình cũng muốn thử BACL xem thế nào, các bác còn loại BACL 2,5 kva hình xuyến in: 220 out: 110 120, 220v. thì nhắn qua cho mình nhé . mình sẽ gọi lại ngay sau đó. Cám ơn anh em

24. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác!
    Thông thường bên trong trong ổn áp có biến trở để tinh chỉnh điện thế ra (khoảng 2-5%). Bác có thể yêu cầu shop hay Đại lý điều chỉnh khi mua về (vì có dán tem bảo hành). Việc điều chỉnh này khá đơn giản, Tôi đã điều chỉnh ổn áp Sutudo lớn trong Nhà máy (vài trăm KVA) và ở nhà 5 KVA.

Note:
    * Giả sử điện áp ra được set là 220 Volt, nhưng thực tế khi điện áp đầu vào nằm trong chuỗi cho phép (nhà thiết kế) thì ổn áp cho hộ gia đình mới có được điện thế ra như mong muốn. Nếu vượt quá ngưỡng chẳng hạn điện áp đầu vào khoảng 210 Volt thì điện áp ra khoảng 215-216 Volt. Nếu yêu cầu sự chính xác cao hơn của điện thế ra trong chuỗi điện thế rộng hơn của đầu vào thì ổn áp sẽ rất mắc - điều này Tôi làm trong Nhà máy khi đặt các Ổn áp công nghiệp 3 pha công suất lớn.
    * 230V/220V là sai biệt 4.5% thì có thể ảnh hưởng hay không ảnh hưởng đến chất lượng hoạt động CDP hay Pow tùy theo đặc tính kỹ thuật của thiết bị đó - chẳng hạn đặc tính như động cơ của CDP, đặc tính của bộ ổn định điện (nếu có) trong CDP hay pow ...

Thanks

25. qbho

qbho Advanced Member

Đây là link của ổn áp Sutudo 1 pha 5KVA (cho dân dụng và gia đình) thì dãy điện thế ở đầu vào khá rộng (từ 140v -> 240v). Về lý thuyết, khi điện thế ở đầu vào nằm trong dãy qui định thì bắt buộc đầu ra phải ở các mức 100v, 110v và 220v như thiết kế.
    Vấn đề là cần check kỷ độ chính xác của điện thế đầu ra.
    http://sutudo.com.vn/vn/san-pham-13-82/ ... 5_KVA.html
    Nếu bác chủ thật sự muốn có 230v đầu ra thì có thể nghiên cứu các tinh chỉnh biến trở như bác Phongph có đề cặp, hoặc đặt hàng cụ thể với hãng.
    Vì em thấy có nhiều ae có thể đặt hãng ổn áp tại VN làm BACL luôn đó ạ.

Share This Page

Loading...