Em điểm qua 1 vài phim xem khá hay...

Discussion in 'Phim ảnh' started by tai_trau, 22/2/09.

1. tai_trau

tai_trau Moderator

Phim thứ 1: Huyền thoại 1900 - The legend of 1900.

Hôm nay em xin giới thiệu 1 bộ phim của đạo diễn người Ý là Giuseppe Tornatore, ra đời năm 1998. Do bộ phim này đã ra hơn 10 năm, nên em tin phần lớn các bác đã xem.

Bộ phim đưa người xem về những năm đầu TK 20, cùng cuộc sống của 1 bộ phận con người xung quanh số phận của một con người "sinh ra và chết đi trên đại dương".
    1900 là tên của nhân vật chính, cậu bé được 1 người thợ máy trên chiếc du thuyền khổng lồ Virginian tìm thấy khi mới lọt lòng vào năm đầu tiên của TK trước (nên cậu có cái tên này). Chưa bao giờ học nhạc, nhưng năm 8 tuổi, cậu bé đã ngẫu hứng chơi 1 bản Jazz đầu tiên khiên du khách sững sờ, và câu tuyên ngôn của cậu với âm nhac là "F'ck the regulations!!!".
    Trong phim, các bác sẽ được thấy những ngón nghề chơi Jazz trên piano phải nói là tuyệt kỹ của các nhạc sỹ. Đạo diễn đã dành rất nhiều tâm huyết cho sự xuất hiện của huyền thoại nhạc jazz Jelly Roll Morton, người trong cuộc đời thực được xưng tụng là đã khai sinh ra dòng nhạc này. Trong buổi song đấu trên tàu, Morton đã thật tuyệt vời, thứ jazz ông chơi làm ta liên tưởng đến âm thanh của những tấm lụa mượt mà dần tuột xuống khi người tình khẽ trườn lên cơ thể ta. Lúc chờn vờn, lúc mãnh liệt. Xem đoạn này thì thực sự phê.
    Còn 1900 lại hơn thế. Bản Silent night chơi như 1 sự nhường nhịn, nhưng đến bản ngẫu hứng cuối cùng, em còn nhớ rõ những dây kim loại nóng bỏng như thành lửa dưới nhịp gõ không thể rời ra của chiếc búa nghe lệnh 88 phím đàn. Nghe cũng đủ...hoa mắt.
    Tuy nhiên với tai_trau em, đoạn em xúc động nhất lại là lúc 1900 thu âm lần đâu tiên và cũng là lần cuối cùng, khi bóng dáng cô gái nhẹ lướt qua những ô cửa tròn tròn mờ ảo của chiếc tàu. Tiếng Piano nghe thật dịu dàng, day dứt và mãnh liệt.
    Phim kết thúc khi 1900 nổ tung cùng con tàu, sau khi gặp người bạn thân duy nhất và nghe lại bản nhạc tình yêu của chính mình lần cuối cùng.
    Phim xem có đôi chỗ hơi chậm và nặng nề do mang tính triết lý cao. Quay trên biển là chính tuy nhiên không có những phân đoạn đẹp như Titanic. Tuy nhiên đây là 1 bộ phim hay, trong vô số những bộ phim hay khác. "Cái gì bắt đầu cũng phải có kết thúc, nhưng tôi không thể lên bờ vì trên đó, những thứ tôi thấy sẽ chẳng có đoạn kết...". Nhân vật chính đã chấp nhận vĩnh viễn không lên đất liền là vì thế.
    Poster em lấy trên mạng:

Last edited by a moderator: 18/3/17
    Tags:
  2. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Re: Huyền thoại 1900 - The legend of 1900, một bộ phim khá hay

Ngạc nhiên chưa ! bi dừ em mới bít kụ Tai có thêm cái tài rì-viu :mrgreen:

3. tai_trau

tai_trau Moderator

Dạ, sau khi em xem xong "bỗng dưng muốn khóc", em thấy mình "bỗng dưng muốn rì viu".
    Em hâm nặng rồi bác ơi. :cry:

4. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Oh ! Phim hay vậy mà em chưa xem, phải tìm mới được. Thank bài review ngắn gọn xúc tích...

5. dungext

dungext Advanced Member

Bác cứ khen nhạc hay :D có cái Ôg Ennio to tướng thế kia mừ :D

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Re: Em xin phép điểm qua 1 vài phim xem khá hay...

Phim thứ 2: 'Love Actually", em tạm dịch "Yêu rồi đới".
    Đạo diễn: Richard Curtis.
    Phim rất cũ, và đã được chiếu tỉ lần trên HBO nên đa số các bác đã xem.

Em hơi ngạc nhiên khi biết đây là bộ phim đầu tay của vị đạo diễn này. Với phong cách hài nhẹ nhàng nhưng khá sâu sắc, bộ phim được coi là 1 trong những phim đáng xem nhất trong dịp Giáng Sinh.
    Phim hầu như không có nhân vật chính, mà đan vào đó là hàng chục câu truyện tình yêu, tất cả đều rất dung dị và xúc động.

Đó là về 1 tình yêu và nỗi nhớ của một người đàn ông về người vợ mới mất. Hình ảnh còn đọng mãi với người xem là khi ông tiễn người vợ về nới xa, bài hát cũ của hai người vang lên cùng ký ức.

Đó là tình yêu bé bỏng của cậu bé sống cùng với cha dượng đối với cô bé người Mỹ học cùng tiểu học. Mẹ mới mất, cậu chỉ còn người cha dượng cũng đang đau khổ không kém, và tình yêu của 1 cậu bé 11 tuổi thật mãnh liệt khi cậu đã dám chứng tỏ tình yêu này trước những người lớn.

Đó là tình yêu của 1 người mẹ và 1 người vợ dành cho gia đình khi người chồng đã có những phút xao lòng với cô thư ký. Trong lễ Giáng sinh, bản "Both sides now" của Joni Michell vang lên trong phòng khi bà lánh vào 1 mình, lặng lẽ khóc và biết mình còn yêu chồng con nhiều lắm.

Đó là tình yêu cháy bỏng của 2 người đồng nghiệp trong lặng thầm. Họ yêu nhau nhưng không dám nói, đến khi nói được ra thì vẫn còn cuộc sống đầy trách nhiệm đó.

Đó là tình yêu người chị dành cho người em bệnh tật, gạt nước mắt để cười với em mình. Người em tát chị 1 cái, đáp lại là 1 tình yêu thương còn lớn hơn.

Đó là tình yêu đơn phương đầy sự hy sinh của 1 chàng trai đối với vợ bạn mình. Hình ảnh của cô tràn ngập trái tim anh, nhưng hãy để như thế, rồi cũng có cách nhẹ lòng.

Đó là tình yêu của 1 nhà văn mang đầy vết thương lòng đối với người giúp việc. Một ngày nào đó, ông về nhà bắt gặp sự phản bội của người vợ, rồi dấu thân ở nước ngoài, nơi ông gặp tình yêu của mình. Chẳng cần đến ngôn ngữ, họ vẫn nói về chung 1 điều, đó là tình yêu và nỗ nhớ họ dnàh cho nhau.

Đó là tình yêu của hai người đóng phim khiêu dâm, vẫn thẹn thùng hơn bất cứ kẻ nào trong lần hẹn hò đầu tiên. Họ đáng yêu hơn bất cứ kẻ đang yêu nào.

Đó là tình yêu của 1 vị thủ tướng đối với 1 cô gái giúp việc bình thường. Tình yêu này đã giúp ông dũng cảm hơn, và khiến cho tổ quốc mình được tôn trọng hơn, mặc dù ông không có ý định cao cả như thế.

Đó là tình yêu trân trọng của ông ca sỹ già dành cho người quản lý đơn côi của mình. Elton John ư, chỉ là 1 người trong bao người. Ông đã quay về trong đêm trao giải, ngồi bên ông bạn quản lý già, họ có thể xem phim khiêu dâm hay uống với nhau vài ly. Nhưng họ tôn trọng và thương nhau.

Các bác sẽ gặp lại Hugh Grant trong vai vị thủ tướng khác người, Keira Knightley thật đẹp, có lẽ đẹp nhất trong các phim cô đã tham gia; bác Rowan Atkinson làm người bán hàng rắc rối và đáng yêu.... Phim đựơc quay khá đẹp với dàn diễn viên là người Anh. Phân cảnh em thấy xúc động nhất là khi người vợ lặng lẽ khóc trong phòng cùng đĩa CD của Joni Mitchell đang vang lên, ngoài ra còn có đoạn khi người bạn đến, bày tỏ tình yêu đơn phương của mình rồi lặng lẽ ra đi, thì thầm "Như vậy là đủ".
    Một số kỹ thuật làm phim mang phong cách Holywood, như đoạn vị thủ tướng nhảy 1 mình. Khi cậu bé chạy vượt qua an ninh trong sân bay. Khi ông ca sỹ già khỏa thân trên TV...Nhưng có hề gì, bộ phim vẫn thật hay. Và em rất nể vị đạo diễn đã khéo cài hàng chục câu truyện tình với nhau mà người xem vẫn thấy thoải mái, không có cảm giác rối rắm.

Vang lên suốt bộ phim là những bài hát thật nhẹ nhàng và dịu dàng. Đó là bài hát "Love is all around". Đó là những câu truyện tình yêu...

binhxitrum likes this.
  7. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Đoạn tỏ tình vào đêm Giáng sinh tuyệt nhờ cụ Tai nhờ.

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Cụ Xì Tin khéo chọn, em phê nhất đoạn đó mí lại đoạn nghe nhạc của Mitchell. Thấy ...thương cu cậu kinh người.

9. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Đọc xong reviews của bác, bỗng dưng muốn xem...

10. Loving

Loving Advanced Member

Em thì mê Music & Lyrics. Chàng Hugh hào hoa kinh. Mà nhạc cũng hấp dẫn. Đúng chất pop của thập niên 80. Nói chung đa số phim của Hugh em đều thích, từ 4 đám cưới 1 đám ma tới Notting Hill hay Mickey Blue Eyes...

11. dualcorechip

dualcorechip Advanced Member

Và chỉ một cái hôn nhẹ vào má cũng ...là quá đủ phải không Cụ Style?

12. nknav

nknav Advanced Member

-----------------------

Theo em nhạc phim này rất hay. Trong phim có những đoạn biểu diễn nhạc jazz được dàn dựng rất công phu. Đây là một phim rất đáng xem đối với những ai yêu nhạc jazz. Em có CD soundtrack của phim này, bác nào cần thích thì giao lưu nhé.

13. Cuong

Cuong Advanced Member

Thank bác, phim này em chưa xem, em khoái vụ nhạc hay lắm đó... để đao về coi cái.

14. tai_trau

tai_trau Moderator

Những phim này rất cũ rồi nên mua bản đẹp dễ dàng mà bác. Bác nào xem dị nhân Benjamin Button review đi ạ.
    Em vẫn chưa coi. Nhưng biết chắc là hay.

15. tai_trau

tai_trau Moderator

Em rất mê Keira Knightley (trừ phim Cướp biển Caribe em thấy cô đóng không phải là tồi, nhưng có vẻ không hợp lắm).
    Mạn phép giới thiệu thêm 1 phim cũng có sự góp mặt của gương mặt dễ thương này. "Pride and Prejudice", "Kiêu hãnh và định kiến".
    Đạo diễn: Joe Wright
    Diễn viên chính: Keira Knightley, Rosamund Pike, Talulah Riley
    Được chuyển thể từ tác phẩm kinh điển trùng tên của tác giả Jane Austen. Bộ phim không mang nhiều nội dung mới mẻ, với mô típ cổ điển về cuộc sống của 1 bộ phận tầng lớp quý tộc châu Âu. Tiêu đề của bộ phim cũng dễ khiến ta hình dung về 1 nước Anh đầy bảo thủ vào những năm của thế kỷ 19.
    Nhìn chung với xu thế xem phim hiện nay, đây chưa chắc đã là 1 sự hấp dẫn kiểu "tình yêu từ cái nhìn đầu tiên" đối với những khán giả tre trẻ.

Các bác sẽ lạc vào 1 gia đình có những 5 cô con gái, trong đó Elizabeth thì rõ là xinh đẹp, thông minh và kiêu nhất (nhân vật chính mà lị). Rắc rối là nhà cô đang sa sút nên việc kiếm chồng đăng đối là khá bức thiết.

Một ngày đẹp trời nọ, một gã trai độc thân (như bác crystal), giàu có (không kém bác ...Pig) và đẹp giai (giống....em) dọn đến ở tòa lâu đài gần đấy. 5 chị em nhà ta bắt đầu cà cuống khi phát hiện ra ngoài gã chủ hấp dẫn còn có 1 số lũ bạn đến kèm cũng ngon không kém. Loanh quanh dạ tiệc rồi gặp gỡ, cô chị (dịu dàng lắm các bác ạ) xơi được tên chủ nhà kia. Còn cô em Elizabeth gặp phải Darcy. Hai người đều đẹp, đều kiêu hãnh. Vì vậy họ va nhau nhiều. Ngoài ra, Darcy còn đầy định kiến....nhưng anh cũng không thể lơ là đôi mắt đầy thông minh và cực đẹp của nàng (tai_trau em cũng thích lắm, nhưng chưa xin được số alo).
    Qua nhiều rắc rối, thậm chí do chính những người thân cố tình phá đám. Rồi hai người cũng đến với nhau, và một kết cục có hậu cho tất cả những người yêu nhau đã đến.
    Phim có nhiều trường đoạn có thể nói là cực đẹp và xứng đáng đưa vào kinh điển về quay ngoại cảnh. Những đồng cỏ xanh mướt bên tán rừng cây cổ thụ, hình ảnh chàng sỹ quan như bạch mã hoàng tử, những cô gái tuổi đôi mươi...thật trong trẻo và đẹp kinh khủng.

Cả bộ phim như một bài thơ, đẹp và lãng mạn. Em chỉ thoáng tiếc 1 chút, giá như có thêm nàng diễn viên như Anne Hathaway vào thì tuyệt, tuy nhiên như vậy thì e là có 2 nhân vật nữ chính mất.
    P/s: Phim ra đời năm 2005, và có đầy trên các kệ đĩa..

Attached Files:

File size:
      46,1 KB
      Views:
      4.429
      File size:
      67 KB
      Views:
      4.399
    binhxitrum likes this.
  16. hamzui

hamzui Advanced Member

Đọc bài viết của bác Taitrau về Love Actually mà lòng em ...bồi hồi xao xuyến. Bộ phim này em xem lần đầu vào dịp Giáng sinh cách đây khoảng 3 năm. Phim hay đến mức sau đó em đã mua 1 đĩa DVD để thỉnh thoảng lại mở ra xem cùng gia đình

Xin cảm ơn bác Taitrau về bài review đầy ý nghĩa.

17. hamzui

hamzui Advanced Member

Phim Pride and Prejudice em thấy Keira Knightley đóng ko hợp lắm. Lý do ko hợp cũng rất là khó nói nhưng em cũng xin mạnh dạn nói luôn là ..... ngực cô đào này quá nhỏ nên ko phù hợp với phim cổ trang châu Âu :D :D .
    Tuy nhiên, nội dung phim và diễn xuất của các diễn viên thì quả thật rất tuyệt vời

18. danlangven

danlangven Advanced Member

Nhà em có khoảng xấp xỉ 1000 DVD, trong đó có những phim cụ tai-trau đang rì-viu, nhưng xấu hổ quá vì em chưa xem cái nào. Cái đống DVD này nằm trong tàng kinh các của vợ em, mà em thì chỉ thích xem pằng chéo, ùng oàng, bùm bùm, hự hạ...

Thôi để lát em xem thử cái Love Actually coi có trùng cảm xúc với cụ Trâu ko.

binhxitrum likes this.
  19. Phongpk

Phongpk Advanced Member

Em cũng rất thích xem pằng chéo, ùng oàng, bùm bùm, hự... bác ạ. Nhưng có khoảng 1000 DVD trong tàng kinh các thì em ko thể nổi. Số lượng này chắc còn hơn số phim em đã xem từ bé đến giờ :shock:

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Phim tiếp theo: "Mưu cầu hạnh phúc - The Pursuit of Happyness"

Đạo điễn: Gabriele Muccino
    Độ dài: 117 phút

Diễn viên chính là hai bố con:
    • Will Smith ..... Chris Gardner
    • Jaden Smith ..... Christopher Gardner

Bộ phim khiến em rơi nước mắt, giống như amply vô địch của các bác khi coi phim HQ vậy. Thương ơi là thương.

Nội dung phim khá đơn giản nhưng cũng chính vì thế khá dung dị và cảm động. Lấy bối cảnh tại San Francisco, Carlifornia (hình như khu này gần nhà lão Lamdoi???), nơi có hai vợ chồng cùng cậu con trai nhỏ. Người chồng hết mực yêu thương ngôi nhà nhỏ của mình, ngày ngày cặm cụ đi rao bán những chiếc máy quét xương xách tay, nhưng mấy tay bác sỹ lại chê đắt nên ít khi anh bán được. Còn người vợ, cũng thật chật vật khi hàng ngày phải làm công việc giặt là nặng nhọc trong một khách sạn địa phương. Cũng như nhiều cặp vợ chồng, độ dày của tập hóa đơn cũng tỷ lệ thuận với mâu thuẫn của hai người, cho đến khi người vợ bỏ đi New York mưu cầu 1 cuộc sống mới tốt hơn, bỏ lại phá sau lưng cậu bé ngơ ngác cùng người bố mệt mỏi và đau đớn.

Người bố, với sức ép mưu sinh, đã chấp nhận làm không lương tại công ty môi giới tài chính với lời hứa hẹn là chỉ có một người được nhận sau khi đợt thực tập kết thúc. Những khoản nợ ko trả được và việc ko bán thêm được chiếc máy quét nào, Hai bố con đã trở thành những người vô gia cư. Những trường đoạn quay cảnh hai bố con ngủ đêm tại nhà nghỉ cho xe bus hoặc trong nhà vệ sinh ở ga tàu điện ngầm với hình ảnh những cuộn giấy vung vãi xung quanh khiến em lặng cả người. Rồi hàng ngày hai bố con phải vất vả chạy vạy để có 1 chỗ ngủ từ thiện trong nhà thờ. Xem đoạn này em không quên được ánh mắt của người bố, ngập tràn tình yêu thương dành cho cậu bé khi ngắm con trai mình ngủ. Sự nỗ lực không mệt mỏi với một ý chí mãnh liệt nhằm cải thiện cuộc sống đã giúp người bố mạnh mẽ hơn và trở thành người duy nhất được nhận vào công ty.

Cuối cùng, ông đã thành lập được 1 công ty có giá trị nhiều triệu đô, nhưng những gì em còn nhớ lại là những lúc như khi ông phải đưa cho người quản lý mượn 5 đô cuối cùng trong ví, hay sự đau lòng khi không thể kiếm được 1 chỗ ngủ cho con trai bé bỏng của mình.

Bộ phim mang tiết tấu rất vừa phải nên khi xem các bác không có cảm giác nặng nề. Cũng không có nhưng phân cảnh đẹp hay độc đáo. Nổi lên tất cả là diễn xuất của Will Smith, mọi thứ đều rất thật như đoạn ông đến đón con tại nhà gửi trẻ tư, đoạn ông ngồi với cậu bé trên sân ga tàu điện ngầm. Rất cảm động và đầy tình người. Bộ phim đã làm em quên mất là diễn viên này đã từng đóng những bộ phim nhảm nhí kiểu Wild Wild West!.
    P/s: Phim đang chiếu đầy trên HBO, và có từ quá lâu rồi nên phần lớn các bác đã xem. Còn nếu chưa coi, thì cũng không nên bỏ qua.

binhxitrum likes this.
  21. tai_trau

tai_trau Moderator

Cảnh Cậu bé trên sân ga :

Attached Files:

22. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Hic hic khu em ở tuyền lên phin "pằng chéo, ùng oàng, bùm bùm, hự hự..." thui bác ạ hic hic đời thực nơi khu em ở có khi còn kinh hơn cả trong phin nữa hic hic

23. tai_trau

tai_trau Moderator

Thế cụ ở khu nào thế? Gần Bay Area kô? Thấy cụ là em biết lắm pằng chéo rồi.

24. hamzui

hamzui Advanced Member

Với phim The Pursuit of Happyness được đưa vào danh sách, em rút ra 1 bài học xương máu là bác Tai Trâu rất đồng quan điểm về nghệ thuật thứ 7 với em :D :D . Xem phim này, những người dễ mủi lòng dĩ nhiên sẽ khóc, những người cứng rắn rất có thể cũng sẽ khóc, chỉ những người cực kỳ máu lạnh ...như em mới có thể kìm được nước mắt thôi. :( :roll:

Một số cảnh cực kỳ cảm động: chẳng hạn như 2 cha con ko nhà ko cửa phải ngủ trong WC, cảnh nước mắt người cha cứ thế tuôn rơi khi có người đập cửa đòi đi vệ sinh khiến tất cả chúng ta ko thể cầm lòng

Một phim xứng đáng 5 sao. Nên xem khi đã quây quần đủ gấu mẹ gấu con để khóc tập thể cho xôm tụ

binhxitrum likes this.
  25. Loving

Loving Advanced Member

Em thấy Thadia Newton (hình như vậy) đóng cô vợ cũng hay quá. Khắc khổ ghê, cái khắc khổ của người vất vả, dù lúc cười lên trông cũng hơi yêu. Em thích đoạn chú này đuổi theo cặp hippi ăn cái máy quét, lúc chú này quay rubic trước sự ngỡ ngàng của tay trưởng phòng nhân sự. Hồi đó rubic là 1 cái gì đó thật kinh khủng. Phim này Will hóa trang khó nhận ra thật...

Share This Page

Loading...