Em vừa mua Ipod xong, cần tư vấn tai nghe

Discussion in 'Thiết bị âm thanh di động' started by DoMinhDuc, 22/3/10.

1. huy_av

huy_av Advanced Member

Re: Em vừa mua Ipod xong

Bác cố thêm tí nữa lấy cái này nè. Em nghe gian hồ đồn rằng nó ngọt như Accuphase
    viewtopic.php?f=30&t=23494

2. Lil' Knight

Lil' Knight Advanced Member

Tầm 1t5 bác có thể nhắm đỡ con Yuin PK2,vừa hợp túi tiền, vừa dễ đánh với bất cứ máy nghe nhạc nào.

3. hanoictech

hanoictech Approved Member

Nhái và xịn nó khác nhau nhiều bác ạ. XỊn độ nhạy của CX300 là 112dB cơ đấy bác

4. hanoictech

Bác nghe thử mấy bản classic, jazz, ballat đi . Khác và khác nhiều đấy ạ

5. hanoictech

CX300 kể cả hàng xịn thì bass cũng vừa đủ nghe thôi, còn muốn bass khủng bố nếu Sen bác phải chơi CX500.
    Ngon bổ rẻ để bác chơi nhạc mạnh chắc bác kiếm Creative EP630 đi. Nhưng mà ở VN thì nhái cũng 99% như Sen thôi

6. hoangdx

hoangdx Approved Member

Các bác tư vấn giúp em loại tai nào dùng cho iPhone (có cả mic + remote) hay hay mà giá tầm 1T trở xuống nhé! Em đang cần để thay cái tai của Apple lởm quá..

7. berryfun

berryfun Advanced Member

bác chủ chơi Sennheiser CX 500 đi năm ngoái em mua 7 trăm nghìn hàng sịn giờ không biết bao nhiêu nữa. E thấy đáng đồng tiền lắm.

8. garung

garung Approved Member

Không biết đã bác nghe qua B&O A8 chưa. Nghe nhạc vocal rất ấn tượng

9. daier

daier New Member

Hi, tôi vừa mua từ ebay về 2 cái head phone Koss KSC75 & Sony MDR-Q68LW.
    + Sony ($24):
    - thiết kế đẹp và tiện lợi gọn gàng, dây có thể thu lại được (retractable) đeo không đau tai do không ép quá chặc vào tai, co thể đeo cả ngày
    - Trung âm ok, nhưng bas yếu, âm cao đôi khi hơi lộn xộn

nên đã tặng ngay cho em gái nghe, he....he.....

+ KOSS ($17)
    - Thiết kế hơi hầm hố hơn Sony, đeo lâu bi đau tai vì ép quá chặc, lúc mang vào cũng khó khăn hơn
    - Âm thanh ấn tượng, đều 3 dãi, âm thanh rõ ràng chi tiết

Tất nhiên nó không thể so với cái headphone full được, nhất là tiếng bass, nhưng trong tầm giá đó hay cao hon chút tôi nghĩ nó không có đối thủ. Tôi dùng nó khi đi ra ngoài hay lúc tập thể dục, khi về nhà chuyển sang nghe Denon AH-D5000 với bộ dàn ở nhà cũng không cãm thấy khó chịu. (do nhà có trẻ con nên bây giờ phải chuyển sang nghe headphones)

Theo tôi KOSS KSC75 rẻ mà chất lượng thật sự ấn tựong, rất thìch hợp cho các máy Portable.

Sở dĩ tôi mua cái này vì có lẩn đã đọc đâu đó ở các tạp chí về headphones, có thời điểm KSC75 được xếp hàng top nên mua về nghe thử.

Attached Files:

10. hoanglong_ag

hoanglong_ag Advanced Member

Em mới đặt 1 cái Sen IE8 về để nghe với Iphone, đang nôn nóng chờ hàng về để test. Bác nào rành cho em hỏi thăm với, chất lượng nghe nhạc thì Iphone 3GS so với các dòng Ipod thế nào nhỉ các bác? Có chênh lệch gì nhiều không ạ hay cũng như nhau? Em hay di chuyển nhiều nên cũng muốn sắm 1 cái máy nghe nhạc tương đối một chút có thể chơi được cái file lossless. :D

11. mtv785

mtv785 Advanced Member

12. Only Time

Only Time Advanced Member

Tầm 1T, bác có thể tìm loại in-ear của Sennheiser hay "BOSE in ear" nhìn gọn nhưng nghe sẽ hại tai. Em đang sài "BOSE on ear" bass đã lắm, xem film HD trên laptop rất okie :D

Nếu mua trên eBay bác để ý tìm bác nào là owner thì mua (manual, receipts...) thỉng thoảng cũng có chú bán hàng nhái trên eBay đấy.

13. mc240

mc240 Advanced Member

bác nên chọn loại in ear headphone vì loại nài ít hao pin và hiệu quả hơn các loại tai nghe trùm đầu.klipsch là lựa chọn tốt, mình đang xài klipsch image x10 rất ổn

14. Only Time

Dùng in-ear thì gọn nhẹ, giá cả ok, không bị tạp âm bên ngoài nhiều như các loại nhưng hại tai lắm bác ah :wink:

15. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Không biết cái này nghe thế nào k các Bác ơi, Em tín làm 1 cái ? MOTOROKR™ S9-HD Wireless Stereo Headphones

16. Only Time

Wireless không thể hay bằng wire cùng tầm tiền được, em sài mấy đồ wireless rồi, giờ thấy kỵ, cái gì wireless cũng không thích :D

17. phuongthu

Các Bác cho Em hỏi nhạc nghe trong Iphone/Ipod thì dạng đuôi file gì là nghe hay chất lượng tốt mà cũng ít chiếm dụng lượng nhất ???
    Cho Em xin thông tin tai nghe Sennheiser MM 50 iP sử dụng thế nào ? Em tính mua 1 cái mà sao nhiều giá quá từ 400k-1200k chả biết chọn cái nào ? Các bác giới thiệu loại nào có tích hợp Micro để Em sử dụng chung Iphone.
    Nhạc Em chép vào Iphone với đuôi ACC (Apple lossless) file lớn quá , phải làm sao ?????

18. phuongthu

Các Bác ơi làm sao phân biệt được hàng Fake ,Tray và chính hãng. Em đi mua earphone nơi bán hàng đem ra 3 thứ trên bảo Em phân biệt rồi chọn, Em nhìn bên ngoài không khác gì hết còn nghe thì nơi bán ồn ào quá và không có thời gian nghe nhiều để phân biệt cái nào hay, Em đang lựa 2 cái này mà nghi ngờ quá không dám mua,sợ mua phải Fake quá, các Bác biết nơi nào bán chính hãng và tin tưởng được chỉ Em với ???? Thank !
    - HEADPHONE MONSTER BEATS BY DR.DRE STUDIO. giá 4.2Tr
    - Monster Beats By Dr.Dre Tour with control talk. giá 1,2 Tr
    nên chọn cái nào ????
    Chổ này đáng tin, mua được không ?
    http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2099075

19. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Bác phuongthu có thể convert xuống *.mp3 hay *.m4a (AAC Lossy) đều được, nên lấy 320kbps là bitrate cao nhất nghe cho hay bác ạ, tiếc dung lượng lắm thì bác cũng không nên lấy dưới 250kbps.

Nén mp3 codec và option lúc nén cũng ảnh hưởng tới âm thanh nhiều, Lame Codec từ version 3.98 đến nay em nghe thấy dễ chịu hơn FhG

Nếu dùng Easy CD-DA Extractor Convert em thường lấy như sau, theo em đây là option chất lượng cao nhất của mp3:

Nếu convert từ foobar2000 bác dùng option này cũng tương đương:

-S = Silent
    -q 0 = Best Quality
    -m s = Mode Stereo
    -b 320 = Bitrate 320

Trên đây chỉ là cách em thường dùng, bác phuongthu chịu khó thử nhiều cách xem cái nào phù hợp nhất với bác.

Chúc bác vui.

Attached Files:

20. cuongnv1

cuongnv1 Advanced Member

Trước em có mua mấy tai nghe của Sony chơi với Ipod rất hợp. Nhưng em thấy máy nghe nhạc của Sony hay hơn Ipod nhiều, dùng cũng tiện hơn!

21. phuongthu

Sau khi nghe tùm lum Earphone giống như đi mua loa...Em cũng làm được Bose mobile in-ear headset ,cặp loa Bass 8mm , bass kinh khủng hơi nhiều và làm mid dày cui nghe ấm hẳn he he...Nghe nhiều dòng earphone mấy dòng đời mới có chữ HD kèm theo đúng là sản xuất nghe nhạc HD rất hợp nhạc nhiều nhạc cụ, giao hưỡng nhưng không ấm áp ...

22. Only Time

Earphone của iPOD là cái rubbish nhất trong các loại earphone bác ah, thế mà bán lẻ 50 Ô ba ma 1 cái chính hãng, thực sự là nghe còn không bằng cái earphone điện thoại của em.

Tầm 1T (50 Ô ba ma) mà nghe iPOD các bác có thể tìm Sony Streetstyle Headphone chính hãng và mới, nghe khá ổn và bền. Thời sv xa xưa em sài 1 cái quăng quật hoài mà không hỏng, đi làm còn sài được mấy năm em ý mới về hưu.

23. alongcamepolly

alongcamepolly Advanced Member

Em đang dùng em sen cx300 cho con iphone nano 8Gb, phải nói là âm thanh nghe tuyệt vời hơn rất nhiều so với em tai nghe đi kèm của ipod. Đúng là em này độ nhạy cao nên khi em cắm vào con MTXT dell 630 của em có tiếng rè mà khi cắm các tai nghe khác đều không nghe thấy. Tiếng bass thì thôi rồi, em nghe mà mọi ngừoi trong phòng hát em còn không nghe thấy tiếng gì - cách âm cực tốt, bass chắc, mid êm treb thì hơi khô, cứng.
    Nếu pác không sợ bị nghiện dùng tai nghe thì em khuyên pác nên dùng em cx 300 hoặc bây giờ là cx300II khoảng 1M. Tai nghe dở và thật sẽ khác nhau sau khoảng 30h sử dụng. Còn để phân biệt thì bác cứ dùng gu gờ - cả tây và ta đều có đó pác. Chúc pác được như ý. :D

24. phuongthu

25. Супер

Супер Advanced Member

Cái này rẻ bằng 1/3 hàng chĩnh hãng đó cụ :lol:

Share This Page

Loading...