Esoteric X-1 CDP

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Black Jack, 8/5/08.

1. socnau

socnau Advanced Member

@Diatone81 : cũng còn tùy Bác ạ, tiếng nhạc cụ thì em không nói đến nhưng tiếng trung trầm của ca sỹ này thì không phải giàn nào cũng thể hiện được đâu Bác ạ. :D .

2. Loving

Loving Advanced Member

Em ghép với đèn PP, loa Goodmans cổ bass 25. Tiếng chi tiết nhưng không gai góc như em Teac 10 mà mềm hơn, hơi lùi (không đáng kể, em nghĩ còn phụ thuộc loa và amp nữa). Cái em thích nhất ở CDP này (trong tầm giá) này là không gian - chặt chẽ. Tiếng trầm thì đúng là không xuống được quá sâu. Thi thoảng em vác qua nghe giao hưởng với bán dẫn thì đúng là rất thích tiếng đàn dây và khâu xử lý độ động (rõ nhất là khi nghe với Carmen). Đặc biệt là em thấy 3 dải khá đều nhau, ghép với đồ Anh khá là ăn ý. Đó là cảm nhận riêng của em, mong các bác chỉ giáo thêm.

3. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Càng nghe càng thấy thấm! Hay tại 390.000 Yên nhỉ, :D

@diatone81: Hẹn gặp lại bác cuối tuần này nhé, em và Blackjack sẽ lên giao lưu với bác!!!

4. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Chính xác càng nghe càng thấm, độ động rất tốt, dãi cao tinh tế, dãi trung cân bằng không nổi trội, 3 dãi rất đều, âm hình rõ, bass không mạnh bạo nhưng trầm ấm theo em là hay (vì em thích như thế). rất hợp với đồ England << chính xác luôn

5. doanhnhan2000

[Chính xác càng nghe càng thấm, độ động rất tốt, dãi cao tinh tế, dãi trung cân bằng không nổi trội, 3 dãi rất đều, âm hình rõ, bass không mạnh bạo nhưng trầm ấm theo em là hay (vì em thích như thế). rất hợp với đồ England << chính xác luôn[/quote]

Bác Dongsongbac review chut' về phối ghép của bác cho anh em còn học hỏi zới!!

6. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

Bác Dongsongbac review chut' về phối ghép của bác cho anh em còn học hỏi zới!![/quote]
    Loa : Tannoy SRM-12x
    Amp : 300B SE
    CDP : Esoteric x-1
    dây loa : Kimber 8PR
    Day tín hiệu : Van del hul D102 MKIII
    Ổn áp studio
    Lọc nguồn tự chế
    phòng 19m2

7. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Quả này được đấy các bác ạ.

Em nghe thử mấy tuần rồi.

So với Denon., độ sắc của của nhạc cụ thì Esoteric có phần "thua thiệt"., nhưng nếu nghe các thể loại giao hưởng, Frank Sinatra, Diana Krall .... thì thấy chất âm êm dịu, nhẹ nhàng, tinh tế., các chi tiết trong từng giải âm đều được tái hiện đầy đủ. Giọng cổ họng Sinatra khàn khàn đặc trưng. Tính nhịp điệu trong các bản nhạc được xử lý nhịp nhàng.

Nói chung là chơi quá được, bổ xung quá tốt cho những gì mà S10II của em thiếu xưa nay. :D :D :D

Truly,
    Black Jack

8. caithang

caithang Advanced Member

Bác nói rõ chút về "độ sắc của nhạc cụ" được k, em chưa hiểu lắm

Có chỗ nào nhầm k bác, các thể loại giao hưởngDiana Krall ???

Đừng giận em nhé

9. Black Jack

:D Chào bác Caithang., Sao dám giận bác đây., em tính hôm nào mời bác ghé em tư vấn cho em làm cái phòng nghe hoàn chỉnh mà.

Em đang so sánh với Denon của em, nó cũng chỉ là cảm nhận và cách hành văn của em thôi bác.,

Tối qua, em có dịp nghe những cái đĩa mà trước đây em chưa có dịp nghe nhiều: Musik gì gì đó... toàn chữ tiếng Đức thì phải, em không nhớ nổi, đĩa này thực chất là đĩa thử (Trong đó có một số bản nghe toàn tiếng chuông nhà thờ, tiếng gió vi vu, rồi giao hưởng của Vivaldi, Strauss ...), và một số đĩa của Frank Sinatra, Diana Krall thì em thấy có sự cảm nhận khác biệt (chiều hướng tích cực bác nhé :D ) so với S10 của em :D

Mà em thấy bộ Esoteric + Denon S10 cũng được đấy chứ nhỉ

Mời các bác tán tiếp.

10. huy_av

huy_av Advanced Member

Em dang ghép Jamo D590 + Denon 2000IV + Teac 25 nghe cũng ok lắm mà Bác. Trước đây CDP là Denon 1650AR, nhưng mắt đọc yếu em đã cho lên đường và thay bằng Teac 25. Cảm nhận riêng cá nhân em thì thấy hay hơn Denon 1650AR => Tổng thể Jamo D590 + Denon 2000X + Teac cũng ok.

11. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Con Denon 1650AR chỉ nên so với cỡ Teac7 thôi bác ợ, làm sao so được với T25 của bác!
    Trước đây em đã xài con 1650SR (đẳng cấp hơn 1650AR nhiều)nhưng từ khi có Teac 10SE về thì em Denon kia phải nhường vị trí trong trật tự thôi bác ạ!

12. huy_av

huy_av Advanced Member

Vâng, em cũng biết thế chứ. Nhưng ý em là Teac ghép chung với loa Jamo D590 + Denon 2000X vẫn thấy hợp để phản biện lại ý của Bác papa-mama. Chắc tại cá nhân em nghe thấy ok nên mới muốn nghe thêm ý kiến của Bác papa-mama để mở mang thêm kiến thức thôi. Tks .

13. doanhnhan2000

Esoteric X-1 CDP
    Thực tế em chưa thử bao giờ nhưng thấy ae trên diễn đàn thường nói CDP mà có cổng ra Balanced là loại gấu được thiết kế kỹ lưỡng. Em tự hỏi giữa sử dụng kết nối Balanced ( không dùng lọc điện) và kết nối thông thường nhưng có sử dụng lọc nguồn hay Bt cách ly thì phương án nào sẽ cho âm thanh hay hơn. Trăm sự lại nhờ các bác ah,

Thân,

14. socnau

socnau Advanced Member

Em thì nghĩ là việc dùng Cdp có balanced hay không và việc dùng Cdp có lọc điện, lọc nguồn hay không là 2 chuyện khác nhau, kết nối balanced thì ít bị suy hao tín hiệu, còn dùng lọc điện thì để tránh nhiễu..... :D .

15. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Tổng thể em thấy Jamo và Teac khô, tuy nhiên tiếng trầm thấp, gọn, chắc (Jamo) và mộc, dầy, chi tiết ( Teac ) rất hợp tai em, nhưng ghép với Denon thì đúng là toàn phô ra cái ko hay. Nó khô không khốc, bản thân yếu điểm của Denon là trung trầm khô và phần cao chói, hợp với tiết tấu nhanh, cụ thể là POP ROCK, các bác nên kiếm cái Amply nào ngọt trung trầm hơn thì bổ khuyết cho 2 thằng trên cực ổn. E đã từng test Denon và accuphase thì thấy Teac, Jamo + Accuphase nghe ổn hơn hẳn. Tiếng trầm vẫn gọn, chắc nhưng đã có sự mềm mại và ấm áp thực sự. Dải cao có cải thiện, long lanh hơn. Tuy nhiên trung âm ko phải là thế mạnh của mấy tay này nên vẫn thế hoặc em chưa nghe kỹ. Hi`.

Gu của em là Jazz và Vocal nhất là các giọng trầm và khàn, nên có thể cảm nhận chỉ mang tính chất 1 chiều. Còn đâu mỗi người 1 tai, em ko dám lan man. :D

16. papa_mama

papa_mama Advanced Member

Chất âm của CD Denon và CD Esoteric thuộc 2 trường phái khác nhau. Nếu đem 2 đầu CD này để so sánh cái này được hơn/thua cái kia thì không chính xác lắm ! mà phải nói cái này hợp với dòng nhạc này còn cái kia hợp với dòng nhạc kia :D --> làm phong phú thêm thể loại nhạc mà mình thích nghe

17. Black Jack

Bác chuẩn đấy., Thỉnh thoảng đang nghe đĩa ở CDP này., loay hoay một lúc sang cái kia., thấy khác khác., dù ít thì cũng thấy khoái.

Với người mới chơi như em thì vậy cũng là "Discovery" rồi. :D

18. Black Jack

Hôm nay, em có dịp test kỹ CDP này., cấu hình amp và loa y nguyên, nghe giao hưởng không mạnh như Denon, nhưng tính chi tiết trong từng nhạc cụ thì hơn nhiều., Nghe Pharos tình cảm lắm. Nghe Susan Wong tình cảm và mướt hơn hẳn. :D

Ngoài các thể loại này, các bác thấy quả này thể hiện tốt những thể loại nào để em ... khai thác :D

19. CppMb

CppMb Advanced Member

Mình thích CD này lắm nhưng không biết có ghép được với JBL S3900 và AMP MA7000 không nữa? Nhờ các bác cho cao kiến

Share This Page

Loading...