ESOTERIC X30

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by tdcom_lg, 30/5/09.

1. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

các cao thủ cho em hỏi một chút về em ESO X30 với ạ. số là thế này ạ. em mới mua được em này thế nhưng khi chạy cổng balance với AMP acu 406v thì lại không được. đo tín hiệu bằng máy hiện sóng thì có nên em đảo lại mạch của cổng Balance thì được. vậy xin hỏi các cao thủ cách làm đó có làm ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh không ạ? tại sao cũng là cổng Balance nhưng khi em đấu CD ACU vào lại không sao?

Tags:
  2. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Theo em biết hình như balance của ACC vị trí các chấu cắm :1-GR,2-,3+ trong khi balance khác thì: 1-GR,2+,3-,bác đấu lại giắc cho thích hợp. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi tại sao tín hiệu balance của CD ACC bằng với RCA chứ không lớn hơn như một số CD khác,như vậy có phải họ lấy balance từ ngõ RCA (balance giả) không ạ.Tks :D

3. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Theo lý thuyết mà em biết thì cắm Balance âm thanh sẽ lớn hơn khoảng 4-5dB. Tuy nhiên, em cũng thấy không có sự thay đổi nào đáng kể, hay CDP em test cũng toàn loại balance giả nhỉ :D

4. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

liệu có phải do dây không bác? dây đương RCA bác dùng dây tiền nghìn còn đường Balance bác dùng dây tiền trăm thi em nghĩ có lẽ không thấy sự khác biệt. :)

5. Mr Luôn

Mr Luôn Advanced Member

Về mặt lý thuyết và thực tế thì cổng Balance sẽ có trở kháng là 100 Ohm, có khả năng chống nhiễu tốt hơn, khi truyền dẫn tín hiệu sẽ đi được xa hơn so với dây RCA, đã là chuẩn Balance thì tất cả đều phải tuân theo chuẩn chung, chân nào làm nhiệm vụ thì sẽ phảỉ đúng như vậy, không có chuyện chân này hãng này làm chức năng này, hãng khác làm chức năng khác đâu ạ.

6. Audiohell

Audiohell Advanced Member

Chào bác
    Trước đây em có sử dụng Acc DP65 nghe với mc275 qua cổng balance. Mới đầu em nghe thấy tiến hơi lạ. Sau tìm hiểu lại mới thấy acc sử dụng phân cực balance ngược lại với các hãng khác. Sau đó em đổi lại dây loa âm thanh mới hay.
    Trường hợp của bác cũng như vậy. Tuy nhiên không phải vì ngược mà không có tiếng. Nếu không có tiếng bác nên thử riêng từng thiết bị xem sao.

7. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Sorry vì có chút liên quan, nhưng sợ loãng topic của bác chủ :)

Em không hiểu nhiều về hai đường truyền dẫn này. Hôm lên HH nghe thử, cùng cấu hình, cùng mọi chi tiết, dây thử là Frey RCAVahalla XLR, thì em thấy dây RCA cho tiếng to hơn, trong và rõ nét hơn và :) không phải mình em nhé, tất cả mọi người nghe hôm đó đều thấy vậy.

Cấu hình thử hôm đó:
    CD: Wadia 581i SE, Esoteric x-03 SE
    Pre: Plinius Tautoro
    Pow: Plinius SB 301 (mono)
    Loa: C4

Việc thử này làm đảo lộn suy nghĩ bấy lâu nay của em là phương thức kết nối qua dây XLR phải tốt hơn RCA.

Nhờ các bác chút kinh nghiệm

8. nquockhanh

@Doanhnhan:em nghĩ đường tín hiệu balance là họ thiết kế mạch balance chứ không phải là lấy tín hiệu ra từ ngõ RCA,nếu như vậy là họ làm để đa dạng kết nối thôi ạ (hình như ACC không quan trọng kết nối balance).
    Em cũng đã thử so sánh dây inter.qua ngõ RCA và balance,dây VDH RCA inter.Intergration và dây balace Nordost Blue Heaven,hệ thống CD ACC 57,amp.ACC 530,spk.TN Stirling ,em thấy không có khác biệt gì ,không lớn hơn cũng như không hay hơn theo tai em.Nhưng khi em thay dây Pre-Pow (không phải ACC)từ RCA qua balance thấy tiếng lớn hơn. :D
    @Mr Luon:em đã gặp trên hệ thống của em nên mới biết ạ. :D

9. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

em đã thử nghiệm trên cấu hình của em và thấycó sự khác biệt giữa 2 chuẩn trên. CD X30, AMP Acu 406V, Jimlap 926, dây Purist Audio Musaeus jack XLR, và dây kimber steak, dây loa Vandehul Magnum. khi chạy cổng balace thì phần trầm và trung trầm tốt hơn. bass sâu và sân khấu rộng hơn, lùi xa hơn.

10. andy

andy Advanced Member

em đồng ý với ý kiến của bác. trước giờ em cũng vẫn thích sài XLR hơn RCA vì có Sân khấu rộng hơn và lùi xa hơn và âm thanh to hơn nên cảm giác là cấm XLR cho tiếng dầy hơn.
    P/S: theo em được biết thì các cực của XLR 1,2,3 của Nhật , với Châu Âu và Mỹ khác nhau ( nhưng cấm vào vẫn có thể nghe chứ k bị mất tiếng ah), nên các CDP có cổng Balace thường có nút Phase đễ ta đảo chiều nếu ta kết nối với AMP k cùng cực của XLR.

11. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Em cũng đem vấn đề này hỏi nhiều người thì rất nhiều phân tích, nhưng phần đa số thì cho rằng dưới 3m là như nhau, trên 3m thì nên XLR

12. papa_mama

papa_mama Advanced Member

Thường là > 2m thôi à

13. nquockhanh

CD ACC của em đâu có nút đảo phase đâu bác,nếu em đổi phase trên Pre thì lại ngươc phase với Pow bác ạ,sao em thử balance và RCA trên cd ACC của em không thấy khác biệt bác ạ,nên em vẫn dùng RCA.

14. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

bác dùng dây balance và dây RCA gì ạ?

15. nquockhanh

Em dùng Intergation balance VDH cho Pre-Pow,Mc Gold RCA VDH cho CDP-Pre, định thay đầu Balance cho Gold (vì dây này gắn được) nhưng thử không thấy khác nên thôi. :D

16. Quoc-Tuan

Quoc-Tuan Advanced Member

Mình xin lỗi bác, nhưng cả hai dây bác đang xài thì mình đã từng dùng qua và sử dụng y hệt như cách bác xài. Nhìn chung VDH Inter và Mc Gold chỉ được đầm tiếng nhưng thiếu sự chi tiết...nên rất khó phân biệt giữa RCA và Balance. Bác nên thử với Nordost Frey hoặc ít tiền hơn thì nên thử với Transparent Plus MM2 hoặc Nordost Blue Heaven thì bác sẽ cảm nhận được sự khác biệt. Tuy nhiên điều này còn phụ thuộc vào dây loa của bác có thể hiện tốt hay không...Thân,
    :D

17. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Bác nói cụ thể cho em với!Đổi dây loa là như thế nào?Em đang dùng accu dp67 và dây XRL Purist

18. vvthi

vvthi Approved Member

Về mặt lý thuyết và thực tế thì cổng Balance sẽ có trở kháng là 100 Ohm vậy thực tế thì sao ạ ? cùng già tiền ?

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

thực tế nghe qua balance tiếng dày hơn, rộng hơn (cái này e đã thử trên ht của e với cùng frey rca và frey xlr), còn hay hơn thì phải xét trên từng ht. Còn giá thì XLR cao hơn RCA (new thôi nhé :D ), còn hàng 2nd ngang tiền nhau mà có khi RCA lại mắc hơn không chừng (do độ phổ thông hơn).

Share This Page

Loading...