Exclusive Series of Pioneer

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Khi Gia, 13/6/10.

1. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Em đọc Pioneer FC, kg thấy bàn nhiều về series Exclusive của Pioneer, nên em mở topic này để các Bác đã từng chơi hoặc đang sở hữu cùng chia xẻ kinh nghiệm. Đây thật sự là dòng đỉnh cao và hiếm, đúng như tên gọi của nó Exclusive. Nổi tiếng nhất trong dòng họ Exclusive là C7 và M7. Giá của C7 thời bấy giờ đến 1,200,000 Yen và M7 đến 1,000,000 Yen. Thật sự âm thanh dòng exclusive rất đĩnh đạt, dày dặn, mạnh mẽ và chi tiết. Bác nào đã chơi qua, rất mong các Bác chia xẽ thêm. Cám ơn.

Tags:
  2. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Các Bác im ắng quá. Nên em giới thiệu tí thêm về chất âm khi em phối ghép C3+M4 Exclusive với Loa JBL Dorian C56. Nguồn âm Mcintosh 7007, Luxman DN100. Dù là nguồn âm nào, bộ Exclusive 50w class A này cũng xử lý JBL C56 thật tốt, mạnh mẽ, dày dặn dù nghe âm lượng nhỏ hay lớn, rất giàu nhạc tính, âm hình thật rõ ràng. Exclusive rất hợp nghe vocal, các loại nhạc percussion, hòa tấu nhưng cũng xử lý tốt khi nghe các loại nhạc tiết tấu nhanh như pop hay các bản flamenco. Điều rất hay của Exclusive là xử lý âm trầm rất tốt (mid low và low) nhưng high mid cũng tuyệt vời. Các bản nhạc có tiếng trống mạnh mẽ dứt khoát nhưng tiếng violin vẫn thánh thoát du dương.

3. haiauden

haiauden Advanced Member

Em chỉ biết đến dòng Exclusive của Pioneer với các model loa chứ chưa biết đến amply, CDP, ... Trước giờ em toàn phối ghép loa Pioneer với Sansui :wink:
    Bác Khigia ở đâu ạ? Hôm nào em ghé bác để thưởng thức các thiết bị quý hiếm của bác được chứ?

4. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Thưa bác Haiauden, tôi đang ở Q11, SG. Sắp tới tôi sửa sang lại phòng ốc đàng hoàng, sẽ mời Bác giá lâm và giao lưu cho vui. Cũng kg dám là hàng quý hiếm gì, các model tôi xài chỉ là dòng cỏ trong dòng họ Exclusive mà thôi.

5. haiauden

haiauden Advanced Member

Em chưa bao giờ thấy dòng exclusive này được bán trên VNAV. Bác mua trực tiếp từ nước ngoài ạ?
    Em đã PM sdt cho bác. Lúc nào thuận tiện, bác ới em 1 tiếng nhé :wink:

6. trantu

trantu Advanced Member

Cũng lâu rồi em đi cùng một người bạn ghé nhà một bác em không quen ở Tân Phú, bác đó chơi cặp JBL K2 S5500, Pow của Boulder (đời cũng ko lớn lắm e không nhớ model), nguồn phát là bộ D70+P70 Esoteric và cuối cùng là cái Pre C7. Quả thực nhìn bên ngoài nó đẹp trang nhã, cứng cáp và sang trọng, tiếng nghe rất chi tiết và nhẹ nhàng. Bác chủ có gu nghe nhẹ, êm ái và rất rất nhỏ, em nghĩ nghe nhỏ vậy mà dàn không tốt thì ko nghe được gì cả :mrgreen:

Em có hỏi về cái pre thì bác đó nhờ mua bên Nhật và cũng rất khó kiếm chứ không dễ như nhiều món khác

7. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Nếu mình đoán kg lầm thì mình cũng đã ghé nhà Bác ấy để xem và nghe C7. Con C7 ấy là con cưng của Bác ấy đấy :D

8. trantu

trantu Advanced Member

Em cũng nghĩ vậy, ngoài chuyện nó là món đồ thực sự hay, đẹp thì nó còn là món rất quý hiếm cho việc sưu tầm vì không dễ gì mua được. Khi em ghé bác ấy cũng đang trong quá trình lựa chọn amp. Bác ấy có thử pow của Accuphase, Luxman M08 và cái boulder.

9. haiauden

haiauden Advanced Member

Em thấy cái pow boulder nổi tiếng về công suất lớn mà bác ấy dùng để nghe nhạc thật nhỏ thì hơi phí :wink:

10. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Khái niệm công suất lớn trong audio không phải là ăn no vác nặng đâu bác :)

11. haiauden

haiauden Advanced Member

Vâng, tất nhiên là sẽ chi tiết hơn! Nhưng em vẫn thấy nghe nhạc thật nhỏ thì hơi ... phí :wink: Chỉ là quan điểm riêng thôi ạ.
    Không biết cuối cùng bác ấy chọn pow nào bác Trantu nhỉ?

12. trantu

trantu Advanced Member

Em nghĩ ngược lại bác ah :D Nghe nhỏ vậy với loa to thì amp phải có công suất lớn mới làm nổi. Thực ra với những cặp loa độ nhạy cao thì có thể không cần công suất lớn nhưng qua những lần test thử thì em thấy những cặp loa to mà là loa đời mới thì cũng vẫn cần công suất kha khá, dĩ nhiên "cái" công suất đó nó phải được chạy ra từ cái amp gấu, chứ vài trăm W ở cái amp cỏ thì cũng không làm nổi.

Trở lại với cái C7 exlcusive, nhìn bên ngoài cá nhân em thấy mê hơn mấy cái pre gấu của Luxman, Accuphase nhiều (nó đẹp chứ không vì nó hiếm)
    @haiauden : bác ấy chơi boulder, sau đó thử accuphase nhưng ko ok sau đó bác ấy chơi luxman (bác ấy vẫn giữ boulder) một thời gian rồi lại đổi, nhưng sau luxman thì ...em không biết nữa

13. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Lúc ấy, bác đó xài JBL KS2 5500, công suất đó hỏi ít nhất 200w/8ohm. CS càng cao thì càng hay. Chính vì CS lớn nên khi volum nhỏ, các dải vẫn nghe 01 cách đầy đủ và thuyết phục.

14. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

xài tạm Sansui, hi...hi....

Tôi công nhận là exclusive thật đẹp về thiết kế. Tôi là fan của Luxman về cả âm thanh và mẫu mã nhưng tôi rất ngưỡng mộ dòng exclusive.

15. audiopassion

audiopassion Advanced Member

Cảm ơn Bác đã chia sẻ về dòng Pioneer này giúp em thay đổi suy nghĩ về Pioneer, vì từ trước đến giờ em chỉ nghĩ Pioneer chỉ là đồ âm thanh popular (đại trà) chứ không có gì đặc so với các nhãn hiệu khác :)-

16. trantu

trantu Advanced Member

Dòng Exclusive và TAD rất nổi danh bác ah. Bác tham khảo thêm sẽ thấy có rất nhiều sản phẩm mà mọi người mơ ước.

17. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Có điều kiện hoặc có những quan hệ, thì bác nên đi nghe thử những đôi loa của Nhật. Mọi người thường nói rằng loa Nhật không hay, nhưng trên thực tế, hãng nào cũng có những sản phẩm để đời. Thậm chí có 1 hãng sản xuất ra 1 đôi loa, danh tiếng đến nỗi, 1 viện bảo tàng trưng bày đôi loa đó ở vị trí rất trang trọng.

18. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Trước đây tôi cũng vậy, nay tôi đã thay đổi quan điểm về âm thanh khá nhiều. Mỗi hãng, mỗi sản phẩm đều có cái hay. Mỗi hãng cũng có những dòng để đời. Ngay cả Sony, họ cũng có những dòng preamply tuyệt vời, Sansui cũng vậy có những amply tuyệt đỉnh mà ai biết cũng ước ao. Tôi xin post lên đây những model quý hiếm để các bác tìm kiếm, giá của các model này kg dưới 1,000,000 Yen lúc xuất xưởng.

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không có thời gian đào sâu nhưng Sony có lẽ bác phải tìm hiểu về seri ESPRIT.Em hiểu không nhầm nó mới là dòng lớn của Sony,như Toyota Lexus hay Pioneer Exclusive
    Mà cái picture trên của bác là Top model Esprit rồi.Bác toàn show Top model không à

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Cái Pre Sony TA-ER1 này ở SG có đấy bác, cả bộ Pre-Pow (TA-NR1) luôn.
    Không biết bác chủ còn nghe hay đã bán đi đâu rồi.

Thân.

21. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Em cũng biết nó lưu lạc ở Gò Vấp trước đây, kg biết bây giờ ở nơi mô nữa.

22. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Chính thị là dòng Espirit đó bác. Do vậy em mới nói có những dòng mình để đời.

23. music_lover

music_lover Advanced Member

Em thấy loa Pioneer dòng Exclusive này đẹp quá mà không thấy đâu bán.

24. fatman

fatman Advanced Member

Trên audiogon thỉnh thoảng có đấy Bác, giá thì em chỉ xem thôi không có tiền mua nổi :(

25. Cominup

Cominup Advanced Member

Cái dòng này có bác gì ở SGN có xài đấy, mà hình như dòng lớn hơn cả dòng này cơ. :lol:

Share This Page

Loading...